ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนใช้ PIONEER  (อ่าน 236359 ครั้ง)

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
รวมพล คนใช้ PIONEER
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 04:35:57 pm »
สวัสดีครับ
รบกวนพี่ๆ ที่ใช้ PIONEER ช่วยกันแชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับ AVR ยี่ห้อนี้ด้วยครับ
ส่วนตัวผม ปัจจุบันนี้ ใช้ VSX-329K ครับพอดีซื้อมาได้ในราคาแค่ 7,XXX ครับ เลยเอามาต่อกับชุดลำโพง htib ของ denon 1312 ผมรู้สึกว่าเสียงเข้ากันได้ดีกว่าแอมป์ของเดนอนเองซะอีก(คือถูกหูผมว่างั้นเหอะ) ท่านใดมีประสบการณืยังไงแชร์ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2014, 08:37:30 pm โดย taonoi16 »

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: รวมพล คนใช้ PIONEER
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 04:50:54 pm »
โอ้ กระทู้ไพโอเนีย มาซักที >_< 5555555 ผมกับน้องไพเสียตัวมา 2 รุ่น เริ่มต้นกับ vsx-922k ปัจจุบัญผมใช้ vsx-lx55 ครับ  [จุ๊บ] [จุ๊บ] [จุ๊บ]

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 05:06:08 pm »
ผมว่ามีหลายๆท่านใช้อยู่นะครับ แต่อาจจะรอคนเปิดกระทู้อยู่ก็ได้นะครับ แล้วค่อยมาแจม  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ggosol

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 07:04:11 pm »
ผมใช้ VSX-300 ดูหนังอย่างเดียวได้ความหนักแน่นสะใจครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 07:20:51 pm »
http://pioneer.jp/components/avamp/ax10/kihon/kouon.html

รุ่น โบราณ  ประมาณ ตามลิ้งค์ นี้พอจะ  ขอเข้าแจมได้ไหมเนี่ย......เอชดีเอ็มอง. HDMI  ก็ม่ายรู้จัก [คิคิ]

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 10:18:01 pm »
ใช้ lx 86 คับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 01:52:27 am »
http://pioneer.jp/components/avamp/ax10/kihon/kouon.html

รุ่น โบราณ  ประมาณ ตามลิ้งค์ นี้พอจะ  ขอเข้าแจมได้ไหมเนี่ย......เอชดีเอ็มอง. HDMI  ก็ม่ายรู้จัก [คิคิ]
ของน้าแพงและดีครับ ผมคงไม่มีตังซื้อนะครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Gao10

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 06:26:16 am »
ผมใช้ vsx1122k ดูหนังมันส์โคตร ต่อsub boston asw 650 2ตัว

ออฟไลน์ vorasad

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 09:48:22 am »
Lx76 ครับ

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:20:34 am »
ใช้523ตอนนี้822ครับดูหนังมันมากครับชอบที่สุดไพโอเนีย

ออฟไลน์ YUKI

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:36:48 am »
Lx 56 ครับ  เป็นชุดเริมต้น   เลยยังไม่มีข้อเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น    จับกับ polk A3 ,A 4 เป็นกองหน้า    เพื่อนๆ  ใช้ลำโพงอะไรอยู่บ้างหล่ะครับ  [กระดึบ]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:52:20 am »
มีท่านใดเคยใช้ avr pioneer ขับกับลำโพงกลางแจ้งบ้างครับ ผมลองเอา vsx-329k ไปเล่นกับลำโพงกลางแจ้ง 15นิ้ว 2ทาง ของอีมิแน้นช์(97dB) ขับออกอยู่ครับ เปิดดังคับห้องอยู่ครับ ซิงค์ร้อนหน่อยๆ(ไม่มีแอร์) ท่านใดเคยเอาต่อแบบผมเล่นบ้างครับ

ออฟไลน์ seksan4507

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 02:28:17 pm »
ใช้ vsx 522-k  จับคู่กับ ลำโพง MRZ 900
เสียงดีใช้ได้เลย ทั้งดูหนังและฟังเพลง

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:06:35 am »

ของน้าแพงและดีครับ ผมคงไม่มีตังซื้อนะครับ  [ร้องไห้]

ใช่ครับน้าเต่าน้อย.........มันเคยเป็นของแพง(มาก)จนไม่มีทางทำใจ(มีปัญญา)ซื้อได้..
.....แต่พอมันผ่าน สิบขวบแล้ว.......กับการซื้อภาคDAC+Amp มาใช้ ก็ยังสุดคุ้มจร้า

มีท่านใดเคยใช้ avr pioneer ขับกับลำโพงกลางแจ้งบ้างครับ ผมลองเอา vsx-329k ไปเล่นกับลำโพงกลางแจ้ง 15นิ้ว 2ทาง ของอีมิแน้นช์(97dB) ขับออกอยู่ครับ เปิดดังคับห้องอยู่ครับ ซิงค์ร้อนหน่อยๆ(ไม่มีแอร์) ท่านใดเคยเอาต่อแบบผมเล่นบ้างครับ

ดอกลำโพง PA ขนาดใหญ่  แม่เหล็ก  ว้อยซ์  ระบบมอเตอร์  แรงสูง   ชี้บ่งความไวสูงก็จริง   แต่อัตราการใช้งาน/พลังงานทางกล  เพื่อเอาชนะระบบโยงยึด+สนามแม่เหล็กไฟฟ้าของระบบมอเตอร์ ดังกล่าว   จะไม่น้อยเลย  (ค่าชี้บ่ง  อย่างหนึ่ง ของสเป็คฯ ดอก คือ mms  )

อีกอย่าง  เวลาที่มันทำงาน............Back emf ย้อนกลับไปหาแอ็มป์ ก็คงมีไม่น้อยด้วยหละ

ตัวอย่างการลองแบบสุดโต่ง
สิบกว่าปีก่อน เคยลองใช้ Tube Amp 1626/Darling  0.7WSE Class A  ขับ ดอกลำโพง 15" x 2 ดอก  (แต่ละดอก สเป็คบอก ร่วม 100dB ขณะที่ค่า mms >100gram)   ผลคือ  แทบไม่มีเสียงเลยครับ   [โขก]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 11:00:08 am »

ใช่ครับน้าเต่าน้อย.........มันเคยเป็นของแพง(มาก)จนไม่มีทางทำใจ(มีปัญญา)ซื้อได้..
.....แต่พอมันผ่าน สิบขวบแล้ว.......กับการซื้อภาคDAC+Amp มาใช้ ก็ยังสุดคุ้มจร้า

ดอกลำโพง PA ขนาดใหญ่  แม่เหล็ก  ว้อยซ์  ระบบมอเตอร์  แรงสูง   ชี้บ่งความไวสูงก็จริง   แต่อัตราการใช้งาน/พลังงานทางกล  เพื่อเอาชนะระบบโยงยึด+สนามแม่เหล็กไฟฟ้าของระบบมอเตอร์ ดังกล่าว   จะไม่น้อยเลย  (ค่าชี้บ่ง  อย่างหนึ่ง ของสเป็คฯ ดอก คือ mms  )

อีกอย่าง  เวลาที่มันทำงาน............Back emf ย้อนกลับไปหาแอ็มป์ ก็คงมีไม่น้อยด้วยหละ

ตัวอย่างการลองแบบสุดโต่ง
สิบกว่าปีก่อน เคยลองใช้ Tube Amp 1626/Darling  0.7WSE Class A  ขับ ดอกลำโพง 15" x 2 ดอก  (แต่ละดอก สเป็คบอก ร่วม 100dB ขณะที่ค่า mms >100gram)   ผลคือ  แทบไม่มีเสียงเลยครับ   [โขก]
ที่ของผมยังมีเสียงอยู่ลำโพงทนแค่ 400วัตต์ครับ มันเลยมีเสียงออกมามั้งครับและอีกอย่างห้องที่ผมใช้เล่นไม่ใหญ่มากครับ ประมาณ 2.8x4m. แต่เนื้อเสียงที่ออกมายังไม่เท่าแอมป์พีเอ 400วัตต์ต่อข้าง ที่ผมเคยต่อใช้กับมันครับ และอีกอย่างเทียบกับแอมป์ดซลิดสเตท 100w/ch at 8ohm ที่เป็นแอมป์ 2ข้างธรรมดา ยังขับดีกว่าเลยครับ และที่ผมใช้ต่อกับ avr pioneer นี่เพียงเพราะว่า ผมอยากจะรู้ว่ามันจะพอขับไหวมั้ย ซึ่งผมก็รู้ว่าได้ แต่ไม่ค่อยดีแค่นั้นเองครับ แต่พอเล่นขำๆ ผมว่าพอได้อยู่ครับ ลองเทียบกับ avr denon เอง เสียงเดนอนยังดีกว่านิดหนึ่งครับ แต่เร่งมากๆแป๊กทั้งคู่เหมือนกัน สัญญาณจะคลิบก่อน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 11:07:59 am »
แจ๋วเลยครับน้าเต่าน้อย   ผลการทดลอง  และความคิดเห็นของน้า  เป็นประโยชน์มากครับ

มันคงคล้าย  เอามายเด็ก  ไปชกกับ ผู้ใหญ่   ข้ามไปเฮฟวี่เวท  กระมังครับ
(หรือ เทียบหนุ่มไทย ปะทะกับ ดาราเอวี ฝรั่งรุ่นใหญ่ ใกล้ ห้าสิบ ดีครับ  ๕๕๕)

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 04:08:09 pm »
ว่าแต่ avr pioneer นี่เข้ากับลำโพงยี่ห้ออะไรเป็นพิเศษครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 04:26:34 pm »
ว่าแต่ avr pioneer นี่เข้ากับลำโพงยี่ห้ออะไรเป็นพิเศษครับ
ผมไม่เคยใช้ลำโพงหลายๆยี่ห้อเทียบครับเลยไม่แน่ใจ ถ้าสนใจเอวีอาร์ไพโอเนียแล้ว ผมแนะนำว่าให้ลองกับลำโพงหลายๆยี่ห้อที่ร้าน แล้วเลือกตัวที่ถูกใจเรามากที่สุดครับ ดีของท่าน1 อาจจะธรรมดาอีกท่าน1 ก็ได้ครับ ใช้หูของท่านตัดสินใจดีที่สุด จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังครับ  [yes]