ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนใช้ PIONEER  (อ่าน 236427 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quality

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพล คนใช้ PIONEER
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:49:53 pm »
เพื่อนๆสมาชิก ช่วยแนะนำการปรับเซ็ตในส่วนที่นอกเหนือจากการ Auto Setup บ้างครับ

ขอบคุณครับ...........

ออฟไลน์ koompapun26

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 05:04:50 pm »
ใช้ sound level meter วัดแต่ละ ch อีกทีครับ ปรับให้ได้ 75 ทุก ch ผมเร่ง center กับ sw เพิ่มเติมตามความชอบส่วนตัวเลย

ออฟไลน์ Maruto55

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 05:18:30 pm »
ใช้ sound level meter วัดแต่ละ ch อีกทีครับ ปรับให้ได้ 75 ทุก ch ผมเร่ง center กับ sw เพิ่มเติมตามความชอบส่วนตัวเลย

ว้าว..เดี๋ยวลองดูครับ ขอบคุณครับ😁

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 07:35:47 pm »
Lx89 center เสียงเบามาก น่าจะยังไม่พ้นเบิร์น

ออฟไลน์ SarFour

• *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 10:58:52 pm »
โหลด App ยังครับปรับเพิ่มเสียงเบส กับลำโพงเซ็นเตอร์ได้

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 08:44:15 am »
โหลดมาใช้แล้วครับ ผมหมายถึงเซทอัพปกติธรรมดา วัดเสียงจาก sound level meter ตัวเดียวกัน ที่ค่า 75 เท่ากัน ตัว lx89 จะมีเสียง center เบากว่าตัวอื่นมากครับ

ออฟไลน์ Quality

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 07:11:10 pm »
โหลดมาใช้แล้วครับ ผมหมายถึงเซทอัพปกติธรรมดา วัดเสียงจาก sound level meter ตัวเดียวกัน ที่ค่า 75 เท่ากัน ตัว lx89 จะมีเสียง center เบากว่าตัวอื่นมากครับ

วัด 75db ใช้เสียง Pink noise ของ AVR ใช่ไหมครับ หรือใช้จากแผ่น

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 07:41:05 pm »
จาก avr ครับ

ออฟไลน์ tork

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 10:15:03 am »
avr lx75 เสีย ใครมีร้านนอกศูนย์รับซ่อมบ้างครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:20:25 am »
เพิ่งย้ายค่ายมาจาก Onkyo มาเป็น pioneer LX89 ยังเซ็ตไม่ค่อยถูก เพราะขั้นตอนมันเยอะกว่า onkyo มาก ขอคำแนะนำวิธีเซ็ตด้วยครับ
อีกเรื่องที่รบกวนสอบถามครับ AVR Pioneer เหมาะกับลำโพงยี่ห้ออะไรบ้างครับ แล้วที่ใช้กันแนวเสียงเป็นไงบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:27:15 am »
เพิ่งย้ายค่ายมาจาก Onkyo มาเป็น pioneer LX89 ยังเซ็ตไม่ค่อยถูก เพราะขั้นตอนมันเยอะกว่า onkyo มาก ขอคำแนะนำวิธีเซ็ตด้วยครับ
อีกเรื่องที่รบกวนสอบถามครับ AVR Pioneer เหมาะกับลำโพงยี่ห้ออะไรบ้างครับ แล้วที่ใช้กันแนวเสียงเป็นไงบ้างครับ

รอฟังด้วยครับ ผมก็ย้ายมาจาก Onkyo.....Lx89 ฟังแล้วถูกใจไหมครับ....โดยส่วนตัวผมชอบถูกใจ 😁😁

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:51:38 am »

รอฟังด้วยครับ ผมก็ย้ายมาจาก Onkyo.....Lx89 ฟังแล้วถูกใจไหมครับ....โดยส่วนตัวผมชอบถูกใจ 😁😁
ถุกใจครับ ขนาดเซ็ตไม่ค่อยเป็น ดูหนังสนุกดี สิ่งที่ต่างจาก onkyo อย่างเห็นได้ชัดคือ เสียงกลางที่ชัด กระแทก ตุ๊บตั๊บกว่า แต่เรื่องฟังเพลงผมยังยกให้ onkyo สาเหตุเพราะเสียงที่ได้จาก onkyo อิ่มกว่า (TX-nr3010) แต่ Pioneer ฟังเพลงก็ไม่ได้ขี้เหร่มากครับ หรือเพราะผมอาจจะเว็ตไม่เป็นก็ไม่ทราบ ตอนนี้ยังใช้ลำโพง Polk Rti ทั้งชุด A7,A6,A3 เลยแวะมาถามท่านสมาชิกแฟนๆ pioneer ว่าใช้ลำโพงอะไรถึงจะเข้ากัน เผื่ออนาคตได้เปลี่ยนบ้าง ซื้อมาแล้วก็อยากให้เต็มประสิทธิภาพ ในงบที่ไหวครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2017, 08:52:22 am โดย ottomjd »

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:43:44 am »
ผมใช้ klipsch ครับ ฟังเพลง ok แต่หนังนี่สุดๆเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:58:05 am »

ถุกใจครับ ขนาดเซ็ตไม่ค่อยเป็น ดูหนังสนุกดี สิ่งที่ต่างจาก onkyo อย่างเห็นได้ชัดคือ เสียงกลางที่ชัด กระแทก ตุ๊บตั๊บกว่า แต่เรื่องฟังเพลงผมยังยกให้ onkyo สาเหตุเพราะเสียงที่ได้จาก onkyo อิ่มกว่า (TX-nr3010) แต่ Pioneer ฟังเพลงก็ไม่ได้ขี้เหร่มากครับ หรือเพราะผมอาจจะเว็ตไม่เป็นก็ไม่ทราบ ตอนนี้ยังใช้ลำโพง Polk Rti ทั้งชุด A7,A6,A3 เลยแวะมาถามท่านสมาชิกแฟนๆ pioneer ว่าใช้ลำโพงอะไรถึงจะเข้ากัน เผื่ออนาคตได้เปลี่ยนบ้าง ซื้อมาแล้วก็อยากให้เต็มประสิทธิภาพ ในงบที่ไหวครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผมก็ Polk A5,A3, Center วาฟเฟเดลแปซิฟิค โดยรวมเสียงก็ดีชอบครับ แต่อนาคตก็คันๆอยากได้ Klipsch จริงๆ  [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:59:36 am »
ผมใช้ klipsch ครับ ฟังเพลง ok แต่หนังนี่สุดๆเลยครับ

อีกซักพักครับ อยากได้เป็นเจ้าของบ้างครับ Klipsch  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:33:03 am »
อ่านในคู่มือ การติดตั้งลำโพงในระบบ atmos กับ DTSX ไดอะแกรมมีความแตกต่างกัน ไม่เหมือนกับยี่ห้ออื่นที่ติดตั้งในแบบเดียวกัน แต่ละท่านติดตั้งลำโพงกันยังไงบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:39:41 am »
อ่านในคู่มือ การติดตั้งลำโพงในระบบ atmos กับ DTSX ไดอะแกรมมีความแตกต่างกัน ไม่เหมือนกับยี่ห้ออื่นที่ติดตั้งในแบบเดียวกัน แต่ละท่านติดตั้งลำโพงกันยังไงบ้างครับ

ผมบ้านจัดสรร มีแต่ห้องเล่นด้านหน้า ตอนนี้เป็น 5.1อยู่ครับ ซับอยู่ติดกับลำโพงซ้าย ส่วนเซอร์ราวนี่ก็ แนวขนานเสมอโซฟาครับติดผนัง ความสูงประมาณ 1.5เมตรครับ หันลำโพงเซอราวเข้าหาคนนั่งครับ ไม่รู้อย่างนี้ดีหรือเปล่า 😁😁😁

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 11:04:48 am »

ผมบ้านจัดสรร มีแต่ห้องเล่นด้านหน้า ตอนนี้เป็น 5.1อยู่ครับ ซับอยู่ติดกับลำโพงซ้าย ส่วนเซอร์ราวนี่ก็ แนวขนานเสมอโซฟาครับติดผนัง ความสูงประมาณ 1.5เมตรครับ หันลำโพงเซอราวเข้าหาคนนั่งครับ ไม่รู้อย่างนี้ดีหรือเปล่า 😁😁😁
ยึดหลักตามไดอะแกรมไว้ก่อนครับ ที่เหลือใช้การเซทอัพสำคัญที่สุด