ผู้เขียน หัวข้อ: มีชุดโฮมเก่าๆของSamsungอยู่ชุดนึง อยากเปลี่ยนเครื่องเล่นแต่ไม่เป็นลำโพงครับ  (อ่าน 5240 ครั้ง)

ออฟไลน์ paezuzaa

• LCD TV member
  • **
มีชุด Home theater ของเก่าของSamsung อยู่ชุดหนึ่งครับ เป็นลำโพง 5.1 ถอดรหัสเสียง Dolby , DTS ได้ แต่เครื่องเล่นเก่าพอสมควรครับ ชุดนี้เก่า ประมาณ6-7ปีที่แล้ว

แต่ผมอยากเปลี่ยนเครื่องเล่นอะครับ แต่ไม่อยากเปลี่ยนลำโพง จะสามารถทำได้ยังไงบ้างครับ เพราะดูจากสายลำโพงที่เสียบเข้าเครื่องเล่นนี้ เป็นแบบเสียบแบบนี้อะครับ

ซึ่งผมดูตามเครื่องเล่น Hdplayer , AVR onkyo3500 มันไม่มีช่องเสียบอะครับ เลยสงสัยว่าผมจะสามารถเปลี่ยนเฉพาะเครื่องเล่นได้มั้ยครับ ไม่อยากทิ้งลำโพงเก่า

ปล.เครื่องเล่นSamsungสมัยนี้มีระบบดูหนังผ่านUSBมั้ยครับ

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jatupat

• **
ถ้าเปลี่ยนแต่เครื่องเล่น แล้วจะใช้ลำโพงเดิม มีวิธีเดียวครับ ตัดสายลำโพงด้านที่มันเป็นขั้วต่อกับเครื่องเล่น samsung ตัวเก่าเท่านั้นครับ ทีนี้ก็ต่อกับ onkyo 3500 ได้ล่ะ แต่ผมว่านะซื้อ ชุด onkyo 4505 หรือเพิ่มงบไปเล่น 5600บ คุ้มกว่าเผื่อขยับขยายในอนาคตมันคล่องตัวกว่า แต่ถ้าไม่คิดจะอัพระบบเพิ่มแล้ว onkyo 3500 ของใหม่สักชุดก็ดีครับมันมาหมดทั้งเครื่องทั้งลำโพงเลย ชุดเก่าเก็บไว้ใช้ห้องอื่นได้ครับ   
ปล  ตอนนี้ 5600 มีโปรทั้งชุดเหลือ 19900 ครับ

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
อีกทางเลือก1 หา pioneer vsx 329k ของใหม่ 7พันกว่าบาท ครับ พอขยับขยายอนาคตได้บ้างในราคาที่ไม่แพงนักครับ

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
ลำโพงพวกนี้ส่วนใหญ่3 โอห์มนะครับ แอมป์ส่วนใหญ่ออกแบบใช้สำหรับ 6-8 โอห์ม บางรุ่นปรับได้ 4-8.  ระวังเรื่องความเสถียร ไม่เจ๊งแต่ไม่แมตช์ เปิดอัดก็เสี่ยงอยู่

ออฟไลน์ jatupat

• **
ลำโพง 5.1 ชุดเก่าผม 4 โอห์ม ผมยังไม่กล้าเอามาต่อกับ yamaha 375 เลยครับ กลัว avr ไปซะก่อนแต่ดูตามสเปคมันต่อได้ครับแต่ไม่ชัวร์ เลยตัดใจไปซื้อ polk rm6750 มา่ต่อกับ 375 แทน

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
มีชุด Home theater ของเก่าของSamsung อยู่ชุดหนึ่งครับ เป็นลำโพง 5.1 ถอดรหัสเสียง Dolby , DTS ได้ แต่เครื่องเล่นเก่าพอสมควรครับ ชุดนี้เก่า ประมาณ6-7ปีที่แล้ว

แต่ผมอยากเปลี่ยนเครื่องเล่นอะครับ แต่ไม่อยากเปลี่ยนลำโพง จะสามารถทำได้ยังไงบ้างครับ เพราะดูจากสายลำโพงที่เสียบเข้าเครื่องเล่นนี้ เป็นแบบเสียบแบบนี้อะครับ

ซึ่งผมดูตามเครื่องเล่น Hdplayer , AVR onkyo3500 มันไม่มีช่องเสียบอะครับ เลยสงสัยว่าผมจะสามารถเปลี่ยนเฉพาะเครื่องเล่นได้มั้ยครับ ไม่อยากทิ้งลำโพงเก่า

ปล.เครื่องเล่นSamsungสมัยนี้มีระบบดูหนังผ่านUSBมั้ยครับ

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

เข้าข่ายความต้องการแบบเดียวกัน ไหมครับ [ปลื่ม]
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=92217.0