ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกสาย HDMI ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4890 ครั้ง)

ออฟไลน์ ailm

• Flat TV member
  • *
เลือกสาย HDMI ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 11:38:39 pm »
ระหว่าง
VELOCITA - MILANO V 1m 3400-
LCD TV THAILAND - JERICHO 1m 2190-
AudioQuest - CHOCOLATE 1m 3510-
หรือเพื่อนมีตัวไหนแนะนำก็บอกมาหน่อยนะครับ เอาราคาไม่เกิน 3000 - 4000 ครับ ไม่โดดไปจากตรงนี้มากนัก

ระบบที่ใช้อยู่ Notebook - Denon 1912 + JBL Cinema 500 - 46" SONY W704

ผมจะซื้อเอามาต่อตรงระหว่าง Notebook ไป Denon ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: เลือกสาย HDMI ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:54:34 am »
ขอเสนอความเห็นต่างครับทั่น

งบ 4,000  เอาไปจัด  Dune TV102 DVBT2 = 3,490   ได้HD Player และ กล่องดิจิตอลทีวีในตัว(ภาพดีมาก)

เหลืองบ อีก 510 บาท จัด เสารับสัญญาณทีวี อินดอร์ Samart D1A  .......... ได้อะไรๆ  ทั้งการเล่น  และคุณภาพ ของภาพ  ที่น่าจะดีกว่า โนตบุคครับ  พกพาก็ได้

ส่วนการใช้ HDMI อาจดูแปลกๆ..
.........ลองหา ADAPTOR HDMI  male to male ภายใน  มันจะเป็น Contack pin to contact pin""""""""(อาจเป็นแบบตรง  หรือ90 องศา)  แล้วเสียบระหว่าง HD Player กับ AVR   แบบกลางอากาศ

ภาพที่ได้  เสียงที่ได้  อาจทำให้ สายHDMI หลายพัน ตกงานจร้า [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 09:58:10 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
Re: เลือกสาย HDMI ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 01:45:56 pm »
ขอเสนอความเห็นต่างครับทั่น

งบ 4,000  เอาไปจัด  Dune TV102 DVBT2 = 3,490   ได้HD Player และ กล่องดิจิตอลทีวีในตัว(ภาพดีมาก)

เหลืองบ อีก 510 บาท จัด เสารับสัญญาณทีวี อินดอร์ Samart D1A  .......... ได้อะไรๆ  ทั้งการเล่น  และคุณภาพ ของภาพ  ที่น่าจะดีกว่า โนตบุคครับ  พกพาก็ได้

ส่วนการใช้ HDMI อาจดูแปลกๆ..
.........ลองหา ADAPTOR HDMI  male to male ภายใน  มันจะเป็น Contack pin to contact pin""""""""(อาจเป็นแบบตรง  หรือ90 องศา)  แล้วเสียบระหว่าง HD Player กับ AVR   แบบกลางอากาศ

ภาพที่ได้  เสียงที่ได้  อาจทำให้ สายHDMI หลายพัน ตกงานจร้า [คิคิ]
[/quo

น้า  Wat  หน้าตามันเป็นอย่างไรครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 03:20:44 pm »
http://www.ecvv.com/product/3863441.html

ประมาณนี้ครับทั่น

ออฟไลน์ แมวหลงทาง

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 05:08:00 pm »
อาจจะแล้วแต่วิธีของแต่ละคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 10:26:59 am โดย แมวหลงทาง »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:53:31 pm »
อาจจะแล้วแต่วิธีของแต่ละคน สำหรับผมถ้ามีงบขนาดนี้

ไม่โดน AQ Chocolate ก็ VELOCITA Milano V ครับ

ใช้กันยาวๆ  ;D

เจอเหล้า รัสเซีย  กับ ถ่าน ไปก่อนแล้วครับทั่น  [คิคิ]

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 09:59:56 pm »
ซื้อเถอะครับ จะได้ไ่ม่เป็นภาระของลูกหลาน audioquest chicoจุ๊บ ดีจริงไรจริง [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:32:19 pm »
ขอบคุณทุกความเห็น และแนวทางครับ

คุณ wat12 ถามหน่อยครับ แล้วผมจะต่อยังไงครับ จาก notebook ไป Dune ผมเห็นมีแต่ HDMI out ไปที่ TV

ปกติ ผมชอบดูหนัง เล่นเน็ตและเกมส์ โดยทั้งหมดจะเปิดจาก notebook - AVR - TV (ผมชอบนอนเล่นบนโซฟา)

ฟังเพลง จาก internet เพราะคลื่นที่ชอบฟัง AVR รับสัญญาณไม่ได้ เลยต้องเปิดจาก notebook - AVR

ถ้าผมซื้อ DUNE มาตามที่คุณ wat12 ว่า ผมต้องต่อแบบนี้หรือป่าวครับ

30% ดูหนัง Ex.HD - Dune - TV - AVR(สั่งจาก TV ว่าให้เอาเสียงลงไปที่ AVR ผ่านสาย HDMI)

20% ฟังเพลง Dune (เข้าใจว่าน่าจะเล่นผ่าน net ได้ เพราะมีช่อง LAN) - TV - AVR

50% แล้วถ้าผมอยากเล่นเกม เน็ต จะทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ปล.
- TV ของผม มีระบบรับ digital ในตัวครับ
- ผมเข้าใจครับว่า Chip จาก เครื่อง HD player สามารถทำให้ภาพและเสียงที่แสดงบน TV ดีขึ้นครับ และผมเคยใช้มาก่อน แต่มันค่อนข้างใช้ยาก และไม่ทันใจ เหมือนเล่นจาก computer ครับ

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 01:53:40 am »
เพิ่งจัด MILANO I ไปสองเส้น ยังไม่พ้นเบริน
สิ่งแรกที่รู้สึก เสียงเปลี่ยนจากสายแถมแบบเห็นชัดๆครับ
เปิดเพลงเบิร์ด ธงไชย อัลบั้มไหนเป็นหวัดนี่รู้เลย
  [กระโดด]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:21:07 am »
ขอบคุณทุกความเห็น และแนวทางครับ

คุณ wat12 ถามหน่อยครับ แล้วผมจะต่อยังไงครับ จาก notebook ไป Dune ผมเห็นมีแต่ HDMI out ไปที่ TV

ปกติ ผมชอบดูหนัง เล่นเน็ตและเกมส์ โดยทั้งหมดจะเปิดจาก notebook - AVR - TV (ผมชอบนอนเล่นบนโซฟา)

ฟังเพลง จาก internet เพราะคลื่นที่ชอบฟัง AVR รับสัญญาณไม่ได้ เลยต้องเปิดจาก notebook - AVR

ถ้าผมซื้อ DUNE มาตามที่คุณ wat12 ว่า ผมต้องต่อแบบนี้หรือป่าวครับ

30% ดูหนัง Ex.HD - Dune - TV - AVR(สั่งจาก TV ว่าให้เอาเสียงลงไปที่ AVR ผ่านสาย HDMI)

20% ฟังเพลง Dune (เข้าใจว่าน่าจะเล่นผ่าน net ได้ เพราะมีช่อง LAN) - TV - AVR

50% แล้วถ้าผมอยากเล่นเกม เน็ต จะทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ปล.
- TV ของผม มีระบบรับ digital ในตัวครับ
- ผมเข้าใจครับว่า Chip จาก เครื่อง HD player สามารถทำให้ภาพและเสียงที่แสดงบน TV ดีขึ้นครับ และผมเคยใช้มาก่อน แต่มันค่อนข้างใช้ยาก และไม่ทันใจ เหมือนเล่นจาก computer ครับ

หามิได้ครับทั่น   ข้าน้อยอยากกล่าวเชิงคุณภาพว่า

หากต้องใช้งบขนาดนั้น......
.บางที  การจัดHD Player มาเล่นเสริม (คิดว่า จอคงต้องรับ HDMI ได้มากกว่า 1 ช่อง แยู่แล้ว)
จะได้ระดับ คุณภาพ กรณี  ดูหนัง1080p  ได้ดีกว่าการต่อผ่าน คอมพ์ครับ
(เคยเล่น  HTPC ทำไปสองเครื่อง  รวมแล้วลงทุนไปร่วม หกหลัก......ท้ายสุดก็ต้องมาเล่นเครื่องเฉพาะทาง)

อีกอย่างพอดีว่าได้ลองเล่น  HDMI มาพอสมควรครับ (ยืมของมาลองบ้างก็มี   ลองของราคาสูงด้วยเพื่อ ดาวเกรด ว่าระดับไหน ที่รับได้+ขุนขึ้น โมฯขึ้น )

สายดีมากๆ  มันไม่ได้ช่วย  ยกระดับ คุณภาพ ของซอร์สเลย   
มันเพียงส่งผ่านคุณความดีได้มาก (แฉมากด้วย) + บุคลิค/จริตของสาย  ให้เราได้เสพ ได้ใช้

สายที่คัดสรรมาลองก็ อาทิ
GS (27.5k/1m).....เส้นนี้ ตอนนั้น vs เหล้ารัสเซีย(โมฯแหลก) แล้วใช้อย่างหลังเพราะเหมาะสมกับชุดมากกว่า
WW Platinum PSH6 ,Silver starlight SSH5.2,SSH6
AQ Coffee ,Vodka,Carbon,Cinnamon,HDMIG (3  สี่เส้นหลัง ยังถือครอง/ใช้งานอยู่ บางเส้นผ่าตัด ทำมิดีมิร้ายแล้ว)
Palic ดำ ,ส้ม

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 10:34:41 am »
ขอบคุณครับ คุณ wat12 สำหรับคำแนะนำ

ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว ผมควรกลับไปเล่น HDPlayer และผมว่าจะซื้อสายมาแค่ LCD-TV Thailand : Jericho 1m (2190) ก็พอ หรือไม่ก็ VELOCITA : MILANO 1m (1700) แล้วเอาเงินไปลงที่ HDPlayer แทน

ที่นี้ผมมีคำถามครับ ว่าควรจะต่อยังไง โดยที่ผมเองก็ยังอยากใช้ Source จาก Notebook เหมือนเดิม โดยง่ายต่อการใช้งานสำหรับผม ที่ผมคิดไว้จะมี 2 แบบ โดยที่จะต่ออย่างงี้ได้ไหมครับ

1.   Notebook (HDMI) – AVR (HDMI) – HDPlayer (HDMI) – TV
2.   Notebook (HDMI) – HDPlayer (HDMI) – TV – AVR (HDMI)
3.   Notebook (HDMI) – HDPlayer (HDMI) – AVR (HDMI) – TV

ในแบบที่ 1 จาก notebook เสียงลงไปยัง AVR ภาพส่งต่อไปยัง HDPlayer แล้วออกสู่ TV
ในแบบที่ 2 จาก notebook เสียงและภาพส่งไปยัง HDPlayer แล้วส่งต่อไปยัง TV และ set เสียงที่ออกจาก TV ให้ไปออกยัง AVR
ในแบบที่ 3 จาก notebook เสียงและภาพส่งไปยัง HDPlayer แล้วส่งต่อไปยัง AVR และภาพออกทาง TV

จากวิธีการต่อทั้ง 3 แบบ เป็นไปได้ผมอยากต่อไม่แบบที่ 1 หรือ 3 ครับ เพราะหากผมต้องการฟังเพลงอย่างเดียวก็สามารถทำได้ โดยที่ไม่ต้องเปิด TV และเป็นไปได้ไหมครับที่ วิธีการที่ 3 หากต้องการฟังเพลงจะเปิดแค่ HDPlayer – AVR ผมคิดว่า HDPlayer ปัจจุบันนี้น่าจะรับคลื่นวิทยุหรือเล่นวิทยุจากเน็ตได้แล้ว

คำถามครับ เลือก HDPlayer รุ่นไหนดีครับ ที่มี HDMI IN และ HDMI OUT ครับ ส่วนมากที่ผมเจอตอนนี้เป็น OUT ไม่มี IN

และสุดท้ายของคำถามครับ ระหว่างเปลี่ยน HDMI กับ AC Power อันไหนได้ผล ดีกว่ากัน ผมเห็นเพื่อนสมาชิกหลายคนแนะนำให้เปลี่ยนที่ AC Power และสายลำโพงมากกว่า ส่วน HDMI ควรจะซื้ออยู่แค่ 1XXX – 2000 ก็พอ ที่นี้กลับมาที่ระบบเครื่องผม หากต้องการเปลี่ยน AC Power คงเปลี่ยนเองได้แค่ที่ AVR ส่วน TV และ Subwoofer เป็นสายติดมากับเครื่องเลย ถ้าอยากเปลี่ยนคงต้องให้ช่างทำให้

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ปล.
เพื่อนๆ ท่านอื่นที่ไม่เห็นด้วยกับวิธีการข้างต้นทั้งหมดมา หรืออยากแนะนำอะไรเพิ่มเติม ก็แนะนำมาได้นะครับ ผมพร้อมยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น เพราะสุดท้ายแล้วผมจะได้นำทุกวิธีการที่ทุกท่านแนะนำมาประยุกต์ใช้รวมกันต่อการใช้งานของผมครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 11:33:13 am »
ในใจอยากเล่นอะไร อยากรู้ประสิทธิภาพสิ่งใด  ให้ซื้อสิ่งนั้นครับ  จากคำถามท่านผมขอช่วยแจมเลือกสาย hdmi aq chocolate มั่นใจว่าดีที่สุดกว่า choice อื่นๆมันดีทั้งภาพและเสียงแบบไม่ต้องเงี่ยหูฟัง ไม่ได้ค่าคอมในการเชียร์นะครับแต่เห็นว่าของเขาดีจริงไรจริง

ออฟไลน์ แมวหลงทาง

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:46:36 pm »
เห็นด้วยครับว่าการขอคำแนะนำจากท่านอื่น เป็นสิ่งที่สมควร

แต่สุดท้ายแล้ว ถ้าอยากใช้เส้นไหน ให้ลองไปเลยครับ

ไม่งั้นก็ไม่หายคัน (คาใจ) ซักที

แต่ละคนมีแนวทางการเล่นไม่เหมือนกัน แต่สุดท้ายก็ให้ความสุขจากเครื่องเสียงได้อยู่ดี

ขึ้นอยู่กับความพอใจครับ