ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการทีวีหน่อยครับ  (อ่าน 1069 ครั้ง)

ออฟไลน์ McKenna

• *
สอบถามอาการทีวีหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 05:12:27 pm »
http://m.pantip.com/topic/32542416

รูปตามลิ้งบนนะครับ ทีวีเพิ่งซื้อได้ประมาณครึ่งเดือน ภาพหายไปเป็นแถบแนวตั้งตามรูปทั้งดูผ่านกล่องและเครื่องดีวีดี
พอผ่านมาวันรุ่งขึ้น ลองเปิดทิ้งไว้ประมาณ ชม นึง (รอร้านยกเครื่องใหม่มาเปลี่ยน) อยู่ดีๆภาพก็หายกลับไปเป็นปกติ
เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น พอมีใครทราบไม๊ครับว่าอาการแบบนี้มันคืออะไร

ออฟไลน์ nui_nui

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามอาการทีวีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 07:51:26 pm »
    เป็น plasma TV หรือเปล่า ไม่ได้บอกมา ถ้าใช่ แถวล่างขอบจอมันจะมี IC scan ถ้าเสียหรือหลวมจะเป็นแถบแนวตั้งแบบนั้น โดยเฉพาะจอภาพขนาดใหญ่ ถ้านำมาแขวน ตัวจอจะบิดไป-มา ให้ตัวได้ เคยเจอเหมือนกัน จับตัวเครื่องบิดไป-มา แถบที่ว่าอย่างในรูป เป็นๆ-หายๆ ครับ
    ถ้าเป็น จอ LCD ด้านล่างจะเป็นวงจร แถวเล็กๆเต็มไปหมด ถ้าสกปรกหรือมีของเหลวหยดลงไป การสแกนของภาพอาจจะหายไปได้ อย่างในรูป ครับ