ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 2889 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ratthasart

• Edge LED TV member
สอบถามครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 01:52:40 pm »
เนื่องจากไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ รบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1.ปัจจุบันนี้ดูทีวีผ่านจานดำ+PSI box โดยสายผมต่อมาจาก box แยกสัญญาน(ที่มันมีรูออกหลายๆช่อง) มาที่ผม(ซึ่งอยู่ข้างบ้านกัน)
- ถ้าต้องการแยกสัญญานของสายนี้อีกทีเพื่อมาเข้าห้องอื่นเพื่อรับชม ทีวี ทั้งแบบ อนาล็อค และ ทีวี ที่มีดิจิทอล จูนเนอร์ในตัว ต้องใช้วิธีไหนครับ
ผมจะซื้อทีวีใหม่ที่มีจูนเนอร์ในตัว และอยากให้ พ่อ แม่ ดูทีวีอนาล็อคที่ชัดๆหน่อยครับ(ปัจจุบันดูก้างปลา)
ขอชื่ออุปกรณ์ และ ราคา ด้วยครับหรือท่านใดเป็นพ่อค้าแนะนำมาได้เลยครับผม

ออฟไลน์ KVYoung

Re: สอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:32:13 pm »
รายละเอียด น้อยไปนิดนะครับ..
ตามที่จับใจความได้..?
คือ..ตอนนี้ชมทีวี ผ่านจานดาวเทียม โดยใช้กล่องพีเอสไอ ซึ่งเดินสายสัญญาณมาจากข้างบ้าน ที่มีตัวแยกสัญญาณแบบออกหลายช่อง
โดยเดินสายเข้ามาในบ้านเราเพียงเส้นเดียว แล้ว..ต้องการจะแยกสัญญาณจากสายนี้ ไปยังเครื่องรับดาวเทียมอื่นๆอีก..(ถูกต้องไหม..ครับ?)
คำตอบ..ได้ครับ..?
.."แต่"..จะชมพร้อมกัน "ไม่ได้" ถ้าเปิดคนละช่อง คนละแนว เพราะดาวเทียมจะมีสัญญาณสองแนวขั้ว ไม่เหมือนสัญญาณเสาอากาศ
ลองไปดูที่.."ตัวแยกสัญญาณ(มัลติสวิทซ์)" ว่ายังมีช่องต่อว่างอยู่หรือไม่ ถ้ามีเหลือ..ก็เดินสายสัญญาณเส้นใหม่ มาเข้ากล่องที่จะเพิ่มก็จะไม่มีปัญหา
ส่วนทีวี..ที่มีจูนเนอร์ดิจิตอลในตัว(เวลาซื้อทีวี อ่านดูดีๆ ว่ารับสัญญาณ DVB T-2 ได้ในตัวของมันเอง ไม่ใช่ผ่านกล่อง เพราะมีคนขายเห็นแก่ได้เยอะ)
ถ้าอยู่ใกล้เสาส่งสัญญาณ ก็ใช้แค่เสาหนวดกุ้ง ถ้าไกลก็ใช้เสาก้างปลาภายนอก
ขอให้มีความสุข กับการชมทีวี ครับ..

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 04:03:19 pm »
ครับ...เกือบถูกครับ ผมใช้ศัพท์เข้าใจยากไปหน่อยปกติไม่ค่อยสนใจด้านนี้เท่าไรครับ
"ตอนนี้ชมทีวี ผ่านจานดาวเทียม โดยใช้กล่องพีเอสไอ ซึ่งเดินสายสัญญาณมาจากข้างบ้าน ที่มีตัวแยกสัญญาณแบบออกหลายช่อง
โดยเดินสายเข้ามาในบ้านเราเพียงเส้นเดียว แล้ว..ต้องการจะแยกสัญญาณจากสายนี้ ไปยังเครื่องรับดาวเทียมอื่นๆอีก..(ถูกต้องไหม..ครับ?)
คำตอบ..ได้ครับ..?"
  อันนี้ต้องการแยกสายสัญญาน ไปยังเครื่อง ทีวี อื่นๆครับ(ไม่ได้ใช้กล่อง PSI อีก) รับสัญญาน ทีวี เฉยๆ(ผมเข้าใจว่าน่าจะทำให้รับสัญญานได้ดีขึ้นกว่าก้างปลาหรือหนวดกุ้ง) กระจายไปอีกซัก 2-3 เครื่อง

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 05:14:04 pm »
เอาสัญญาณ จากจานดาวเทียม ไปใส่จูนเนอร์ทีวี "ไม่"ทำให้สัญญาณดีขึ้น..
เพราะ..มันคนละความถี่ อาจจะรับได้บางความถี่ แต่สัญญาณจะไม่เสถียร
..ถ้า..เลิกใช้กล่องดาวเทียม แล้วจะรับสัญญาณจากเสาอากาศทีวี มาต่อตรงเข้าทีวีเท่านั้น
แนะนำให้ใช้..เสาอากาศภายนอก แบบแผงก้างปลา จะรับสัญญาณได้ดีกว่า เสถียรกว่า
ส่วนจะแยกสายอากาศ เพื่อต่อกับทีวีหลายเครื่อง ก็..ซื้อตัวแยกสัญญาณ เรียกว่า"สปลิตเตอร์"
เลือกเอาเลยครับ ว่าจะต่อกี่เครื่อง มีตั้งแต่..แยกเป็นสองเครื่อง เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ..ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 05:45:38 pm »
เอาสัญญาณ จากจานดาวเทียม ไปใส่จูนเนอร์ทีวี "ไม่"ทำให้สัญญาณดีขึ้น..
เพราะ..มันคนละความถี่ อาจจะรับได้บางความถี่ แต่สัญญาณจะไม่เสถียร
..ถ้า..เลิกใช้กล่องดาวเทียม แล้วจะรับสัญญาณจากเสาอากาศทีวี มาต่อตรงเข้าทีวีเท่านั้น
แนะนำให้ใช้..เสาอากาศภายนอก แบบแผงก้างปลา จะรับสัญญาณได้ดีกว่า เสถียรกว่า
ส่วนจะแยกสายอากาศ เพื่อต่อกับทีวีหลายเครื่อง ก็..ซื้อตัวแยกสัญญาณ เรียกว่า"สปลิตเตอร์"
เลือกเอาเลยครับ ว่าจะต่อกี่เครื่อง มีตั้งแต่..แยกเป็นสองเครื่อง เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ..ครับ

ขอบคุณมากๆครับ พอดีที่บ้านผมไม่มีเสาก้างปลา(บนหลังคา) อาจจะไปดูที่เขารับติดตั้งเสาอากาศไปเลยครับ ขอบคุณอีกทีครับ [รัก]