ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดตัวแล้ว SHARP QUATTRON PRO  (อ่าน 21151 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: เปิดตัวแล้ว SHARP QUATTRON PRO
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 07:26:45 pm »
[โขกโต๊ะ]

ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าSharp รุ่นใหม่ตอนนี้ระหัสคืออะไร แล้วถ้า เทียบกะ Q+ หรือ รุ่นอื่น เทียบยังไงได้บ้างครับ งงจริงๆ  [มากมาย] [มากมาย]

อย่างเช่น กลุ่ม4k
LC-70UD1U  
  LC-60UD27U  
คือรุ่นไหนครับหรอไม่มี
LC-80-70-60UQ17U   มันตือ LE960x ตัวใหม่หรือปล่า ครับ หรือแค่รุ่นนี้ครับLC-60TQ15U
คือดูๆ spec รุ่นนี้ว่าถ้าจะซื้อใหม่ LC-70UQ17u  แล้วบ้านเราคือรุ่นไหนอ่ะครับ
สินค้าทีวี sharp ที่ขายในโซน เอเชีย-โอเชียเนีย จะค่อนข้างต่างกับที่ขายในยุโรป อเมริกาครับ นอกจากชื่อรุ่นที่ต่างกันแล้ว ดีไซน์ สเปค ก็ค่อนข้างต่างกัน บางรุ่นรหัสเดียวกันใช้จอคนละประเภท สเปคภาพต่างกัน ฟังก์ชั่น ลูกเล่นต่างกันก็มี [ม่ายยย]

LC-70UD1U เป็น 4k ทีวีที่เปิดตัวเมื่อปลายปีที่แล้ว รุ่นนี้เป็น 4k รุ่นแรกของ sharp ไม่ใช่จอ quattron จออัตรารีเฟรชเรท 100 /120hz สเปคค่อนข้างดี เป็นทีวี 4k ที่ได้รับรอง THX ตัวแรกของโลก แต่ hdmi แค่ 1.4 รู้สึกรุ่นนี้จะนำมาขายในไทยด้วยนะครับ อยากเห็นตัวจริงเหมือนกัน และคิดว่ารุ่นนี้สเปค ดีไซน์ ทุกอย่าง น่าจะเหมือนกันทั้งหมดที่ sharp นำไปขายทั่วโลก  [yes]

LC-60UDU27U ,LC-70UDU27U เป็น 4k ทีวี ที่จะนำมาขายที่เมกาในเดือนกันยายนปีนี้ (บ้านเราคงน่าจะปีหน้า) ได้รับรอง THX สเปคจัดเต็มมาก แถมราคาที่ขายเมืองนอกราคาดีด้วย ไม่ใช่ จอquattron จออัตรารีเฟรชเรท 100/120hz  แต่สเปคไม่แน่ใจจะเหมือนกันมั้ย แต่ภาวนาให้ตัวที่จะขายในบ้านเราให้สเปคทุกอย่างเหมือนกัน  [ปลื่ม]
---เพิ่มเติม---  ปรากฏว่าทีวีรุ่นใหม่ UDU27U ที่ขายในเมกาไม่มี 3d นะครับ แต่ sharp เพิ่ม Rich Color ที่สามารถแสดงสีได้กว้างกว่าทีวีทั่วไป 21% รองรับช่วงสี color gamut Rec. 2020 , 10 bit color, รองรับอัตราเฟรมเรท 60 fps ,hdmi 2.0 และมีฟังก์ชั่น Aqoudimming ที่ช่วยแสดงสีดำได้ดีขึ้น ช่วยคอนทราสต์สูงขึ้น และ sharp รับรองว่าจะได้เจอกับ andriod tv ในทีวี sharp ปี 2015 ด้วย [ปลื่ม]

60UQ17U ถ้าเทียบตามสเปคแล้วน่าจะ คือ le960x ในบ้านเรา ทั้งสองตัวจอ Quattron เหมือนกัน (รุ่นที่ขายที่ฝั่งตต.เรียก Quattron +  รุ่นที่ขายในเอเชีย-โอเชียเนีย เรียก Quattron Pro) ต่างกันที่ดีไซน์ แต่ผมเคยดูฟังก์ชั่นการปรับบางอย่างในเวปนอกแล้ว ไม่เหมือนกัน ลูกเล่นต่างกันเล็กน้อย [งง] ตัวนี้จอ 200/240hz + scanning backlight = 800/960hz ได้รับรอง THX

LC-60TQ15U รุ่นนี้ไม่เคยเห็นตามเวปเมืองนอกนะ แต่คิดว่าสเปคน่าจะต่ำกว่า 60UQ17U  [โขกโต๊ะ] --- เพิ่มเติม --- จากที่ดูมาสเปคจะต่ำกว่าคือ TQ15U ไม่มี scanning backligt ( จอ 200/240hz)  ไม่ได้ THX สเปคภาพต่ำกว่า คอนทราสต์ต่ำกว่า  ดีไซน์ต่างกัน

สรุปคือ ทีวี sharp แต่ละโซนของโลก บางรุ่น สเปคพอเทียบได้ แต่ก็ไม่เหมือนกันโดยสิ้นเชิงครับ บางรุ่นรหัสตรงกันแต่คนละสเปคก็มี   [เปล่า]

le960x เป็นทีวีความละเอียด Full HD ที่แบ่งเม็ดพิกเซลออกเป็น 4 ส่วน เลยเหมือนได้ความละเอียด 4K และรองรับคอนเทนต์ 4K และแสดงผลออกมาเป็น 2160p ได้ด้วย ได้รับรอง THX  แต่รู้สึกช่องต่อ usb จะรองรับ 4k ไม่ได้นะ รองรับทางช่องต่อ hdmi เท่านั้น คือภาพมันจะเทียบเท่า 4k มั้ยนั้น ส่วนตัวผมว่ายังไงมันก็ยังไม่เท่า 4k หรอกครับ อาจจะใกล้เคียงเท่านั้น ( sharp ใช้คำว่าเทียบเท่าหรือใกล้เคียง)  ซึ่งราคามันก็อยู่กึ่งกลางระหว่างทีวี fhd กับ  4k และคิดว่าสักปลายปีราคาอาจลงอีกด้วยซ้ำ ส่วนสเปคที่ดูผมว่าบ้านเราสเปค ลูกเล่น ดีกว่าเล็กน้อยนะครับ [เท่ห์] [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2014, 12:34:42 am โดย sirota »

Re: เปิดตัวแล้ว SHARP QUATTRON PRO
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 11:24:12 pm »
^
^
^
 [กระโดด]

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 10:24:23 am »
ขอบคุณมากๆ ครับ ท่านSirota ..
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ bzgc

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 01:16:28 am »
ต้องขอโทษ ผมภายในช่วงนี้ผมวุ่นอยู่กับชุดโฮมเธียร์เตอร์อยู่นะครับจึงต้องขอโทษด้วยนะครับ แต่เท่าที่ผมดูภาพมานะครับโปรแกรรม ไดรฟ์ ควอตตรอน โปร นั้น ดูได้ดีมากสำหรับหนังที่ไม่ใช่แอคชั่นครับ ภาพจะคมเข้มดูอิ่มกว่า แต่ถ้าปิดโหมดนี้แล้วเปิด 800/960 ภาพจะดูอบอุ่นและลื่นไหลดีกว่าครับ แต่คมน้อยกว่าครับ

ปล 3d และ 4k ยังไม่ได้ดูเลยครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 07:16:37 am »
ต้องขอโทษ ผมภายในช่วงนี้ผมวุ่นอยู่กับชุดโฮมเธียร์เตอร์อยู่นะครับจึงต้องขอโทษด้วยนะครับ แต่เท่าที่ผมดูภาพมานะครับโปรแกรรม ไดรฟ์ ควอตตรอน โปร นั้น ดูได้ดีมากสำหรับหนังที่ไม่ใช่แอคชั่นครับ ภาพจะคมเข้มดูอิ่มกว่า แต่ถ้าปิดโหมดนี้แล้วเปิด 800/960 ภาพจะดูอบอุ่นและลื่นไหลดีกว่าครับ แต่คมน้อยกว่าครับ

ปล 3d และ 4k ยังไม่ได้ดูเลยครับ
รอ [เหม่อ] นี่ถ้าวุ่นอยู่กับชุดโฮมฯนี่ถ้าจะยาวรึเปล่าครับ อิอิ [หื่น]

ปล.ถ้าปิด Quattron drive pro แล้ว ลองปรับไปที่ 200/240hz หรือใช้ค่าตามโรงงานเดิมภาพน่าจะคมขึ้นนะครับ เพราะถ้า 800/960 hz ภาพจะมืดเกินไป หรืออาจลองเพิ่มความคมชัดซัก +2 ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 07:24:58 am โดย sirota »

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:08:46 am »

รอ [เหม่อ] นี่ถ้าวุ่นอยู่กับชุดโฮมฯนี่ถ้าจะยาวรึเปล่าครับ อิอิ [หื่น]

ปล.ถ้าปิด Quattron drive pro แล้ว ลองปรับไปที่ 200/240hz หรือใช้ค่าตามโรงงานเดิมภาพน่าจะคมขึ้นนะครับ เพราะถ้า 800/960 hz ภาพจะมืดเกินไป หรืออาจลองเพิ่มความคมชัดซัก +2 ลองดูครับ
[เท่ห์]ช่วงนี้ช่วงจัดหนักครับสำหรับท่าน bzgc เห็นบอกใกล้จะเรียบร้อยแล้วครับสำหรับชุดโฮม..555 รอรีวิวจนน้ำลายเหนียวหมดแล้ว
ปล.ผมเคยปรับ 800/960 ภาพมันมืดมากไปสำหรับผม ปรับยังงัยภาพก็ไม่โดน..ก็เลยใช้แต่ 200/240 ตลอดเลย....อิอิ

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 06:34:25 pm »
วันนี้ไปเดิน Paragon ลองไปที่บูธทีวี sharp ชั้นเครื่องใช้ไฟฟ้า เห็นตัวเป็นๆของ sharp 60le960x แล้วครับ ทั้ง 60,70,80 นิ้ว [รัก]

จากที่ยืนดู ภาพเนียนขึ้นจริงๆครับ  สีอิ่มเนียนดูไล่สีได้เป็นธรรมชาติขึ้นและ มิติภาพก็ดีมากครับ มีตัว 70le650x รุ่นกลางของ sharp ตั้งอยู่ข้างๆกับ 70le960x ภาพดูต่างกันเยอะเลย 70le960x ภาพเนียน สีอิ่ม รายละเอียด มิติภาพดีกว่าชัดเจนมาก  [หื่น]

เห็นเซลล์กำลังนั่งปรับรุ่น 60le960x ใช้โหมด x.v color  ซึ่งเครื่องเล่น bd ของ sharp สามารถรองรับได้ด้วย เค้าใจดีเปิดพวก demo ต่างๆให้ดู ภาพมันดูเนียนขึ้นจริงๆครับ แบบเห็นได้ชัด มิติภาพ รายละเอียดภาพ รายละเอียดใบหน้า สีผิว สมจริง  ตานางแบบสีเขียว สีฟ้า เห็นสิวที่ใบหน้าชัดเจน [yes]

ไปๆมาๆเค้าเลยเอาแผ่น Avatar มาลองเปิดให้ดู ภาพดีใช้ได้เลย ทั้งมิติภาพ รายละเอียดภาพ เม็ดสีเนียนมาก (แต่สีจะดูอิ่มน้อยเท่ารุ่นก่อนๆนะ แต่ไล่สีดูเนียนเป็นธรรมชาติขึ้น) ดำไม่จมด้วย ความสว่างภาพภาพจะดูไม่สว่างเท่า le950x แต่ก็ไม่มากไม่น้อยจนเกินไป ภาพมันเหมือนเราเปิดหนัง fhd บนจอ 4K ของแบรนด์อื่นยังไงยังงั้นเลยครับ เหมือนมันอัพสเกลได้จริงๆ แต่ก็ให้ภาพที่คมชัดนะ ภาพไม่แตกแบบทีวี 4K บางตัว ดูสบายตาฝุดๆ [ปลื่ม]

ข้อเสียคือมุมมองครับ เนื่องจากเป็นจอนิ่ม VA รู้สึกยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ ส่วนตัวเรื่องการแสดงสีผมว่าดีเยี่ยมเลยนะ คือสีมันไม่จัดจ้าน ฉูดฉาด แต่การไล่สีเป็นธรรมชาติดีกว่าเดิมอีก แต่ถ้าใครอยากได้สีอิ่มๆก็ปรับระดับสีขึ้นไปอีกได้ ( แต่ถ้าอยากได้สีสันสดเด้ง หรือเข้มข้น อาจต้องไปหา panasonic ax800 หรือ sony Triluminos หรือ samsung) แต่โดยรวมสีไม่จืดนะครับ สีมันอิ่มแบบมีรายละเอียด คืออะไรที่คุณไม่เคยเห็นรายละเอียดภาพในจอทีวี fhd คุณก็จะเห็นรายละเอียดเพิ่มขึ้นในทีวีรุ่นนี้ นี่ถ้าได้เครื่องเล่นดีๆ สาย hdmi เทพ ๆ รับรอง...แล่ม!  อีกอย่างเซล์บอกว่า sharp ไม่มีไฟล์ 4K มาให้เปิดด้วยซิ อดดูเลยว่ามันอัพสเกลได้จริงไหม ? [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 08:46:43 am โดย sirota »