ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกเครื่องเสียงให้เป็นของขวัญลูกชายที่จะเปิดร้านกาแฟหน่อยครับ  (อ่าน 8712 ครั้ง)

ออฟไลน์ fonsanhaa

• *
สวัสดีครับ

ลูกชายจบเภสัชมา แต่ตัดสินใจเปิดร้านกาแฟแบบรีโนเวทบ้านเก่า(หน้าวัดพระธาตุ นครศรีธรรมราช) เป็นลักษณะบ้านสองชั้น ขนาดรวม ๑๐ เมตร คูณ ๑๐ เมตร (รวมห้องน้ำ รวมครัว รวมบันใด) ติดแอร์ทั้งสองชั้น เชื่อมถึงกัน ลูกค้านั่งทั้งบนทั้งล่าง ผมจะติดตั้งเครื่องเสียง(ไม่เอาหนัง)เน้นฟังเพลงอคูสติกเบา ๆ ไม่อึกทึก (เพลงเช่น Bond Yanni ) มีชุดควบคุมด้านล่าง แต่ให้คุมทั้งบนและล่างได้ มีงบไม่เกินสี่หมื่น อยากได้ชุดง่าย ๆ ติดตั้งง่าย (อยากติดตั้งเอง เพราะร้านสไตล์โชว์เปลือย)

ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ลำโพง BOSE 301 ครับ หาดูรูปได้จากกูเกิ้น เสียงกลางๆ อยู่จุดไหนก็ได้ยินเสียงเป็นสเตริโอ เครื่องเสียงยี่ห้อไหนๆ ก็ฟังเป็นเสียง BOSE หมด (ระวังของปลอมเยอะ ของแท้ต้องทำมากประเทศแมกซิโก ให้ซื้อจากอัศวโสภณ แพงแต่ของแท้แน่นอน 100 %) ฟังเพลงชัดเจนทุกจุด เพลงไทยประเภทขับร้อง ของกุ้ง กิติคุณ เสียงหวานสุดยอด นั่งจิบกาแฟกินบรรยากาศอร่อย.

ออฟไลน์ Kankasem

• *
ขอบคุณมากมากครับ

ถามต่ออีกนิด ฟันธงเรื่องตัวเล่นแผ่นซีดีเพลงหน่อยครับ งบสักไม่เกินสองหมื่น ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ benza01

• Flat TV member
  • *
เครื่องเล่นแผ่น cd ของ Marantz CD-5004 ราคา  11,500
Integrated amplifiers   Marantz PM-5004 (BLACK) ราคา 11,500 บาท

ส่วนลำโพงเป็น bose 301  ก็ได้คับ ราคาประมาณ 19000 บาท  อาจจะเกินงบไปซะหน่อย  [yes]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
ถ้าเปิดเบาๆ เอาเป้นบรรยากาศ ไม่ต้องลงทุนเครื่องเล่น CD หรอกครับ  ไม่ต่างกันเลย

ใช้เครื่อง dvd หรืออะไรก็ได้ที่เล่นแผ่น CD ได้งบไม่ต้องเกิน 5000 ก็ได้แล้ว

ส่วนลำโพงมีหลายตัวเลือกครับ  ถ้าพื้นที่ 10x10 เป้นผมจะใช้ PA ครับ จะเปิดเบาเปิดค่อยได้หมด ทั่วถึง

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
อย่าไปลงทุนเลยครับ ร้านกาแฟผมใช้ tannoy คนยังฟังไม่ออกเลย ว่าใข้ของดีๆอะไร fell เขาไม่จับเสียงเหมือนพวกเราๆเล่นกัน เป็นผมนะครับ ใข้ คอมพ์ ที่บ้าน+dac ราคา 1000+อินตริเกรตแอมป์ราคา15000+ลำโพงไม่เกิน5000 ที่เหลือใช้ซื้อสายลำโพงกับสาย usb ดีๆหน่อย แค่นี้เอาอยู่แล้วครับ รับรองฟังแบบเนี๊ยบเลย

• *
ถ้าเปิดเบาๆ เอาเป้นบรรยากาศ ไม่ต้องลงทุนเครื่องเล่น CD หรอกครับ  ไม่ต่างกันเลย

ใช้เครื่อง dvd หรืออะไรก็ได้ที่เล่นแผ่น CD ได้งบไม่ต้องเกิน 5000 ก็ได้แล้ว

ส่วนลำโพงมีหลายตัวเลือกครับ  ถ้าพื้นที่ 10x10 เป้นผมจะใช้ PA ครับ จะเปิดเบาเปิดค่อยได้หมด ทั่วถึง

ขอโทษครับมือใหม่จริง ๆ PA คือไรครับ ขอบคุณครับ

• *
เมื่อกี้ไปเดินเพาเวอร์บายที่จังหวัดผม(นครศรีฯ) เจอ ลำโพง Polk TSX 110 ราคา 7990 ต่อคู่

ลำโพงคู่นี่พอใช้ได้มั๊ยครับ เห็นราคาถูกดีครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

เมื่อกี้ไปเดินเพาเวอร์บายที่จังหวัดผม(นครศรีฯ) เจอ ลำโพง Polk TSX 110 ราคา 7990 ต่อคู่

ลำโพงคู่นี่พอใช้ได้มั๊ยครับ เห็นราคาถูกดีครับ
แพงครับพี่ ร้านข้างนอกขายอยู่5-6000เองครับ

• *
ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ bkav

ขอโทษครับมือใหม่จริง ๆ PA คือไรครับ ขอบคุณครับ

P = Pre Amp - แปลว่า ก่อน หรือเตรียมการก่อน ส่งไปภาคขยายเสียง(Ampifier)
A = Ampifier -  เครื่องขยายเสียง
จึงทับศัพย์ว่า PA (ค้นดูรูปภาพในกูเกิ้ลจะเข้าใจ และเห็นใช้กันอยู่ทั่วไป)

ออฟไลน์ osxp

P = Pre Amp - แปลว่า ก่อน หรือเตรียมการก่อน ส่งไปภาคขยายเสียง(Ampifier)
A = Ampifier -  เครื่องขยายเสียง
จึงทับศัพย์ว่า PA (ค้นดูรูปภาพในกูเกิ้ลจะเข้าใจ และเห็นใช้กันอยู่ทั่วไป)

PA หรือ PA system ก็คือ Public Address system หรือที่เรียกกันว่าระบบเสียงกลางแจ้งนั่นเองครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member

PA(Public adrres) คือเครื่้องเสียงทีใช้สำหรับตามร้านอาหาร กลางแจ้ง ใช้กระจายเสียงให้คนเยอะๆฟังครับ  ไม่เหมืิอนกับ Home use แบบที่เราๆใช้กัน

สำหรับผม
ลำโพงบ้านบางทีมันก็ไม่ตอบโจทย์สำหรับใช้ commercial หรือตามร้านกาแฟครับ คนมากินกาแฟเค้าไม่รุ้หรอกครับว่าไอ้เครื่องเสียงบ้านที่เราใช้ เสียงแหลมทอดยาวเป็นประกาย เบสกระชับ กลางหวานฉ่ำ อิมเมจ ซาวสเตจกว้างขวางเหมือนมีนักร้องมาร้องให้ฟังตรงหน้า   Home speaker มันก็ใช้ดีแค่ในห้องและในบ้านครับ พอมาเจอพื้นที่กว้างๆ ลำโพงบ้านดีแค่ไหนมันก็เสียงป้อแป๋ๆหมดแหละครับ  ไม่งั้นตามงานคอนเสิรต์เค้าคงเอาลำโพงบ้านไปใช้กันแล้วละครับถ้ามันตอบโจทย์แบบนั้นได้

มาเจอพื้นที่ 10x10 หรือ 100 ตรม ผมว่าไม่ต่างอะไร ของแพงของถูกแยกไม่ออกครับ  เผลอบางทีเสียงดรอป พื้นที่บางส่วนได้ยินค่อย บา่งส่วนดัง

ปล ที่สำคัญ PA ถูกด้วยครับ ถ้าไม่เอายี่ห้อหรือจัดแบบอลังผมคืดว่า 20000 เอาอยู่   แอม มิกเซอร์ ลำโพงคู่เดียว ไม่ต้องมีตู้ซับเพราะบอกจะใช้เปิดเป็นบรรยากาศไม่เอาดัง   ส่วนเครื่องเล่นซีดีไม่ต้องครับ เปลือง แยกไม่ออกครับ  เปิดจากคอมเอา หลากหลาย ง่าย อยากฟังเพลงอะไรเปิดได้เลย

การเอาเครื่องเสียงบ้านมาใช้กับงานพื้นที่กว้างๆเกิน 50-60 ตรม ผมว่าเสียงไม่ดีครับ เครื่องเสียงบ้านเสียงมันจะดีถ้าอยู่ในห้องและพื้นที่จำกัด

ส่วน bose เค้าก็มีทั้งแบบ home use ทั่วๆไปและแบบกระจายเสียง pa ครับ   คหสต แพงครับยี่ห้อนีั  แพงเกิน ถ้้าเงินเหลือก็จัดได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 07:43:03 am โดย keamglad »

• *
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

PA(Public adrres) คือเครื่้องเสียงทีใช้สำหรับตามร้านอาหาร กลางแจ้ง ใช้กระจายเสียงให้คนเยอะๆฟังครับ  ไม่เหมืิอนกับ Home use แบบที่เราๆใช้กัน

สำหรับผม
ลำโพงบ้านบางทีมันก็ไม่ตอบโจทย์สำหรับใช้ commercial หรือตามร้านกาแฟครับ คนมากินกาแฟเค้าไม่รุ้หรอกครับว่าไอ้เครื่องเสียงบ้านที่เราใช้ เสียงแหลมทอดยาวเป็นประกาย เบสกระชับ กลางหวานฉ่ำ อิมเมจ ซาวสเตจกว้างขวางเหมือนมีนักร้องมาร้องให้ฟังตรงหน้า   Home speaker มันก็ใช้ดีแค่ในห้องและในบ้านครับ พอมาเจอพื้นที่กว้างๆ ลำโพงบ้านดีแค่ไหนมันก็เสียงป้อแป๋ๆหมดแหละครับ  ไม่งั้นตามงานคอนเสิรต์เค้าคงเอาลำโพงบ้านไปใช้กันแล้วละครับถ้ามันตอบโจทย์แบบนั้นได้

มาเจอพื้นที่ 10x10 หรือ 100 ตรม ผมว่าไม่ต่างอะไร ของแพงของถูกแยกไม่ออกครับ  เผลอบางทีเสียงดรอป พื้นที่บางส่วนได้ยินค่อย บา่งส่วนดัง

ปล ที่สำคัญ PA ถูกด้วยครับ ถ้าไม่เอายี่ห้อหรือจัดแบบอลังผมคืดว่า 20000 เอาอยู่   แอม มิกเซอร์ ลำโพงคู่เดียว ไม่ต้องมีตู้ซับเพราะบอกจะใช้เปิดเป็นบรรยากาศไม่เอาดัง   ส่วนเครื่องเล่นซีดีไม่ต้องครับ เปลือง แยกไม่ออกครับ  เปิดจากคอมเอา หลากหลาย ง่าย อยากฟังเพลงอะไรเปิดได้เลย

การเอาเครื่องเสียงบ้านมาใช้กับงานพื้นที่กว้างๆเกิน 50-60 ตรม ผมว่าเสียงไม่ดีครับ เครื่องเสียงบ้านเสียงมันจะดีถ้าอยู่ในห้องและพื้นที่จำกัด

ส่วน bose เค้าก็มีทั้งแบบ home use ทั่วๆไปและแบบกระจายเสียง pa ครับ   คหสต แพงครับยี่ห้อนีั  แพงเกิน ถ้้าเงินเหลือก็จัดได้ครับ

ผมขอตอบในฐานะผู้ใช้บริการร้านกาแฟครับ ^^^^ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับท่าน keamglad ครับ ไม่ต้องจัดแบรนด์ดังๆหรอกครับ ประหยัดกว่ากันเยอะ เปิดจากคอมหลากหลายกว่าเยอะ ประมาณอาทิตย์ก่อนผมไปเที่ยวเขาใหญ่มา มีโอกาสนั่งร้านขายเค้ก และกาแฟ เป็น 2 ชั้น แบบโอเพ่น แอร์ ผมก็เดินดูโน่น ดูนี่ ก็ไปเจอชุดเครื่องเสียงของร้าน มีแค่ชุดมินิโฮมฯเล็กๆ ของ AJ +  อินทิเกรต แอมป์ โนเนม แค่นี้จริงๆ ราคาทั้งชุดไม่น่าเกิน 10000 และราคานี้อาจจะรวมสายลำโพงแล้วด้วยซ้ำ ฟังเสียงแล้วก็พอฟังได้ ไม่ขี้เหร่(มันก็ขึ้นอยู่กับลำโพงอีกนั่นแหละ)บางร้าน พท.ไม่เกิน30-40 ตรม.ก็มี bose ไม่รู้รุ่นอะไรก็เป็นลำโพงเล็กๆเหมือนพวกชุด โฮมฯ อิน บ๊อก แค่นั้นครับไม่อลังการ ร้านกาแฟคงเน้นบรรยากาศมากกว่าครับ ส่วนเสียงเพลงเป็นองค์ประกอบ  [โย่ว]

ออฟไลน์ Lekjang

10*10 นี่ผมว่าเอา ลำโพงคอมดีๆ ยังพอเลย

ออฟไลน์ taonoi16

พาวเวอรมิกซ์รุ่นใหม่ กำลังขับไม่มาก ไม่ถึงหมื่นมี ขายเยอะครับ แถมมีฟังกชั้น mp3 ในตัวให้เลย