ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการ TV ดิจิตอลของผมครับ  (อ่าน 2280 ครั้ง)

ออฟไลน์ stardog

• Flat TV member
  • *
มาแชร์ประสบการ TV ดิจิตอลของผมครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:00:28 pm »
สวัสดีครับ มาบอกเล่าปัญหาและการแก้ปัญหาของผม
ที่บ้านเขตพระนคร กทม. ใช้ทีวี ต่อกับ กล่อง samart strong ใช้เสา D1A สัญญาณดิจิตอลมาเต็ม100  ไม่มีปัญหาครับ
แต่ที่ทำงานอยู่แถววงเวียนใหญ่ กทม. เป็นตึกแถว 2 ชั้น
ผมใช้ทีวี LG LA690T 55 ครับ ซื้อมาประมาณหลังสงกรานต์ 2557  สั่งจากร้านประจำ ทางร้านก็ได้มาส่งพร้อมกับติดตั้งตามปกติ  ตอนนั้นผมใช้เสาอากาศแบบหนวดกุ้งธรรมดา  รับสัญญาณฟรีทีวีได้ไม่ชัดมาก ( ภาพประมาณ 40 - 60 % มั้ง )  ส่วนสัญญาณดิจิตอลรับไม่ได้ซักช่อง แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร แค่คิดว่าเป็นที่เสาอากาศของเราไม่ดี  ( ทีวีซื้อมาไว้ที่ร้านใช้แค่ดูหนังจาก HD player เท่านั้น  )  เวลามีถ่ายทอดบอลทีมชาติไทยแข่งก็ดูที่ช่องฟรีทีวีแบบคุณภาพตามข้างบนหละครับ (ชอบบอลทีมชาติ )   แต่ก็อยากดูแบบชัดๆ เลยคิดว่าไปซื้อเสาอากาศมาเปลี่ยนน่าจะจูนช่องสัญญาณดิจิตอลได้  ก็เลยไปจัดตามนี้เลย

เสาภายนอก D3E
ผมลากสายไปชั้นสองวางริมหน้าต่าง (ไม่ได้ติดตั้งนอกอาคารเพราะไม่มีที่)  ผล
  สัญญาณฟรีทีวีดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย 
  สัญญาณดิจิตอลไม่มีเหมือนเดิม
ก็เลยปล่อยมันไปไม่ดูก็ได้.........
หลายวันผ่านไป กิเลสยังวนเวียนอยู่  จึงไปจัดเสาอากาศแบบมีไฟเลี้ยงมาลอง

เสา D1A
และตัวเพิ่มไฟเลี้ยงเสา

ผล 
สัญญาณฟรีทีวีดีขึ้นกว่าเสา D3E 
  สัญญาณดิจิตอลไม่มีเหมือนเดิม
555...อดดู  ก็ทำใจครับ
ก็ใช้ทีวีดูหนังจาก HD player ไปตามเดิม
จนกระทั้งมีการแข่งขันเอเชี่ยนเกมส์ ก็เลยอยากดูกีฬาผ่านช่องดิจิตอล  เลยใช้ท่าไม้ตายแกมประชด ไปซื้อกล่อง set top box ของ Aconatic มาต่อกับทีวีดิจิตอล

ผล  ที่เสาอากาศ D1A ตำแหน่งเดิม  ดิจิตอลมาเต็ม  ทันเวลาดูไทยถล่มอินโด 6 -0 พอดี
ไม่รู้ว่า TV ห่วย หรือ ผมห่วย...   
ปล. รูปมาจากในเน็ตทุกรูปครับ   และโทรถามศูนย์ LG ก็ได้รับคำตอบและคำแนะนำที่พอใจครับ