ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นบลูเรย์(SONY)เล่นแผ่นสะดุดเกือบทุกแผ่นควรแก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 6064 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robin9108

• *
พอดีผมมีเครื่องเล่นบลูเรย์ยี่ห้อ (SONY) เมื่อก่อนก็เล่นได้ปกติ แต่ช่วงหลังๆนี้มาผมไม่ค่อยได้ใช้ พอมาลองเปิดดูหนังอีกที มันเล่นแผ่นสะดุดมาก เครื่องที่ใช้ก็เกือบๆ 1 ปีแล้วครับ (คำถาม คือ พอจะมีวิธีแก้ไขปัญหาได้มั้ยครับที่ให้เครื่องกลับมาใช้งานได้) โดยบริเวณที่ตั้งเครื่องเล่นบลูเรย์จะมีฝุ่นเยอะมาก จะเป็นไปได้มั้ยครับว่าสาเหตุมาจากฝุ่น รบกวนถามผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 04:25:36 pm โดย Robin9108 »

ออฟไลน์ pentor

• Edge LED TV member
  ที่สะดุดเกิดจากเครื่องเล่นไม่ได้ใช้งานเป็นเวลานาน ฝุ่นมันไปเกาะที่หัวอ่านเลนส์คับทำให้สะดุดตลอด
ถ้าเครื่องอยู่ในประกัน ก็ส่งเข้าศูนย์คับให้เค้าทำความสะอาดให้ ไม่เสียค่าใช้จ่ายคับ แต่ถ้าอยากทำเอง
ก็ ไอเอ็ม มาถามได้คับ

ออฟไลน์ Robin9108

• *
ขอรบกวนสอบถามถึงวิธีการซ้อมเบื้องต้นเพื่อให้เครื่องเล่นบลูเรย์กลับมาใช้งานได้มั้ยครับ  [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ delnilor

• Edge LED TV member
อยากทราบด้วยครับผม

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
ใช้แผ่น CD ล้างหัวอ่าน จะมีขนๆติดอยู่ที่แผ่ ร้าน Accessory ตามห้างไอทีก็มีขาย
ก็เคยเปิดฝาเครื่องเล่น DVD มาล้างหัวอ่าน
เป็นเครื่องถูกๆ ไม่กี่ร้อย ไปถึงไม่กี่พัน
เปิดฝา แล้วถอดแผ่นพลาสติกที่ขวางกลางไดร๊
เป็นแผ่นกว้างประมาณนิ้วกว่า มีตัวจับแผ่นกลมๆอยู่ตรงกลาง
ถอดแผ่นนี้ออก ก็เห็นหัวอ่านแล้ว เอาค๊อตตอนบัดจุ่มน้ำเปล่า เช็ดๆๆ
ถ้าเป็นเครื่องราคาเป็นหมื่น ปัดแบบแห้งๆ ก็พอ
แต่ BD ยังไม่เคยเปิดนะ