ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สายลำโพงแบบไหนดี  (อ่าน 8636 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
ใช้สายลำโพงแบบไหนดี
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:27:45 pm »
สายลำโพงแบบไหนที่จะทำให้เสียงแหลมชัดเจนขึ้นครับ  สายทองแดงเคลือบเงินหรือเงินเคลือบทองแดงครับหรือพี่ในเว็บมีสายที่แนะนำหน่อยครับรู้สึกว่าเวลาดูหนังเสียงแหลมไม่แจ่มเลยครับงบประมาณไม่เกินสามร้อยบาทต่อเมตรอ่ะครับขอบคุณครับ อีกนิดนึงครับถ้าเราเอาสายเงินหรือทองแดงเคลือบเงินมาต่อไบวายจะทำให้เสียงแหลมชัดเจนขึ้นไหมครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: ใช้สายลำโพงแบบไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:39:17 pm »
ถ้าเน้นเสียงแหลม หาสายเงินล้วนครับผม

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 04:57:03 am »
   monitor kable คร้าบบบบบ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 09:22:41 am »
ยี่ห้อ คอร์ด   ที่มหาจักร   ก็มีหลายรุ่น ที่เป็นทองแดงเคลือบเงินครับ
หลายๆยี่ห้อ ที่ราคา1000+- / m แบบเคลือบเงินก็มีครับ

ไบไวร์  ใช้สายสองเท่า.......ส่วนตัว  หากจะเล่น  เส้นละพัน x2  x2ch
คงเล่น เส้นละสองพัน x2 ch  '''''''''งบเท่ากัน  แต่อย่างหลัง  ได้สายที่ระดับคุณภาพสูงกว่า

ที่ลองเล่นๆมา   ถ้าไม่เงินล้วน(ลองเฉยๆ แต่ไม่สู้ราคาครับ  แพงจัด)   ก็เป็นทองแดงล้วนๆ บริสุทธิ์สูงๆ 6N ,PCOCC,OCC  พวกนี้แหละครับ   สมดุลย์เสียงดีทุกย่าน   แต่เครื่องในระบบ  ต้องเน้นคุณภาพตามไปด้วย   มันเอี่ยวกันหมด ไม่เว้นระบบไฟต้นทาง สายดิน และสายไฟแต่ละเครื่อง

แต่อย่างไรก็ตาม   (จากที่เล่นแต่2CHมานาน  แล้วพึ่งเริ่มเล่น ภาพด้วยก็ยุคmkv ,1080p ราวปี 2008 เป็นต้นมา)
........เสียงที่ดี มีคุณภาพ ทุกย่านเสียง   เริ่มต้น ก่อเกิด  มาจากซอร์ส / เครื่องเล่น   ที่ดีด้วยครับ

อย่างช่วงนี้  ที่นอนมา  และราคาไม่แพง(แล้ว) ก็Oppo103
อีกตัวประหยัดกว่า แต่ต้องออกกำลังวังชา และเข้าใจมัน 5i-390

เป็นต้นจร้า

ขอให้โชคดีและมีความสุขกับภาพสวย เสียงดี ทุกท่านจร้า [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 09:24:39 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ แมวหลงทาง

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:21:09 am »
แนวเสียงทองแดงเคลือบเงินอาจจะได้รายละเอียดที่ค่อนข้างดี

แต่โดยส่วนตัวผมว่าบางทีมันจัดไปนิดครับ ฟังนานๆอาจเมื่อยล้าด้วย

;D ;D

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:58:08 am »
clicltronic ไม่ดังแต่ดี มีสายรุ่นเงินล้วน ลองใช้ดูแล้วจะติดใจ ของเยอรมันเชื่อใจได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 12:40:31 pm »
http://www.clicktronic.com/en/products/speaker/

ไม่เห็นมีสายเงินล้วนนี่ครับพ๊ม

มีแต่ SPC  (Silver Plate Copper)

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 12:48:58 pm »
สายที่ตัวนำเป็นเงิน บุคลิกเสียงจะได้ย่านแหลมที่สดพุ่งและ speed ของเสียงที่ไวขึ้นครับ
(แต่ก็ถูกลดทอนในเรื่องของน้ำหนักเสียงและความอิ่มของย่านเบสไปนะครับ)
ส่วนตัวนำที่เป็นเงินทั้งเส้น บอกได้ว่ามีแต่ราคาค่าตัวไปเรียกได้ว่าแพงถึงแพงมากครับ (แพงที่ตัววัสดุครับ)
โดยมากก็จะเป็นสายทองแดงที่นำมาเคลือบเงินอีกที (silver plated) ครับ

แต่สายของแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นก็มีความแตกต่างในเรื่องบุคลิกเสียงกันไปนะครับ
อย่างทองแดงเอง Monster, QED, Atlas, Kimber เสียงก็จะไม่เหมือนกัน อันนี้อยู่ที่เทคนิคการออกแบบและจูนเสียงขอแต่ละค่ายครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 05:46:01 pm »
http://www.clicktronic.com/en/products/speaker/

ไม่เห็นมีสายเงินล้วนนี่ครับพ๊ม

มีแต่ SPC  (Silver Plate Copper)
- ขออภัยผมมั่วเองครับ แต่รุ่นนี้แหล่ะเสียงดีสำหรับผมเลย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 02:27:46 am »
   monitor kable คร้าบบบบบ
   ขอออภัยคร้าบบบ in akustic คร้าบบ..   [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ tigersilver

• **
    • tigersilver.yolasite.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:23:39 am »
สายลำโพงแบบไหนที่จะทำให้เสียงแหลมชัดเจนขึ้นครับ  สายทองแดงเคลือบเงินหรือเงินเคลือบทองแดงครับหรือพี่ในเว็บมีสายที่แนะนำหน่อยครับรู้สึกว่าเวลาดูหนังเสียงแหลมไม่แจ่มเลยครับงบประมาณไม่เกินสามร้อยบาทต่อเมตรอ่ะครับขอบคุณครับ อีกนิดนึงครับถ้าเราเอาสายเงินหรือทองแดงเคลือบเงินมาต่อไบวายจะทำให้เสียงแหลมชัดเจนขึ้นไหมครับ [ปลื่ม]

มีเงินเคลือบทองแดงด้วยหรือนี่ [หื่น]
สายทองแดงเคลือบเงิน SPC  (Silver Plate Copper) ครับ
ไฟac ความถี่สูง(เสียงสูง) จะวิงที่ผิวชั้นนอก
สายทองแดงชุบเงิน  จะได้เปรียบกว่า
-------------
เห็นไส้ขาวๆ อย่านึกว่า Silver Plate Copper
ยังมี Tin Copper อีกด้วย

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:41:25 am »
   ช่ายยยย.. supra ไงครับ