ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ผมจะเอาจอคอมมาทำเป็นจอทีวีครับ  (อ่าน 2924 ครั้ง)

ออฟไลน์ tasaki

• *
คือผมต้องย้ายมาทำงานใน กทม.และคิดว่าไม่นานคงต้องย้ายออกต่างจังหวัดอีก ผมเลยจะเอาจอคอมมาทำทีวีอ่ะครับ เพราะไม่อยากจะขนของเยอะๆ
ตอนนี้ในอพาร์ทเม้นผมมีช่องเสียบสายอากาศในห้อง แต่อยากจะดู ดิจิตอลทีวีด้วย ผมต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับเพื่อให้ดูได้ทั้งสองแบบ(ดิจิตอลทีวีกับเคเบิ้ลของอพาร์ทเม้น)
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ pb99

• *
Re: สอบถามครับ ผมจะเอาจอคอมมาทำเป็นจอทีวีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:13:27 am »
ก็ต้องมีกล่อง set top box digital tv  ส่วนมากจะมีเป็นช่อง HDMI ต่อออกมาให้

ถ้าจอคอมของคุณมีช่องต่อ HDMI น่าจะดูได้เลยครับ เอาสาย HDMI ต่อเสียบ  แต่คุณต้องต่อลำโพงด้วยนะครับ ไม่งั้นก็ไม่มีเสียง

แต่ถ้าจอคอมฯ คุณมีแต่ช่อง DVI  ก็ต้องไปซื้อสาย HDMI to DVI มา เส้นนึงประมาณ 120 บาทครับ ผมใช้แบบนี้อยู่ เป็นจอรุ่นเก่าครับ

ส่วนจะดูได้ทั้ง digital และเคเบิ้ลของอพาร์ทเมนต์เนี่ย ผมไม่แน่ใจว่าต้องทำอย่างไร   แต่ถ้าช่องของอพาร์ทเมนต์เป็นช่องสายอากาศทีวีปกติ คุณก็ต่อสายอากาศเข้ากับ set top box ได้เลย  แต่ถ้าไม่ใช่ คุณก็ต้องมีเสาอีกต่างหาก  แต่ผมว่าช่องนั้น ก็คือช่องสายอากาศนั่นแหละครับ น่าจะต่อเข้า set top box ได้เลย

ออฟไลน์ tasaki

• *
Re: สอบถามครับ ผมจะเอาจอคอมมาทำเป็นจอทีวีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:58:32 am »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยววันเสาร์ไปเอาจอมาเทสครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ pb99

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 03:28:11 pm »
ลืมบอกไปว่า กล่อง set top box บางเครื่องจะสามารถกำหนดความละเอียดของภาพ เช่น 720p,  1080i  ได้

ถ้าจอคุณเป็น Full HD ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นจอรุ่นเก่า บางทีมันแสดงไม่ได้ ก็ต้อง set พวกนี้ให้เป็น 720p นะ   

ถ้าต่อตอนแรกแล้วภาพไม่ขึ้นเลย ก็อาจจะต้องเอาลองกับจอ Full HD ก่อน แล้ว set ให้เป็น 720p แล้วค่อยเอากลับมาต่อกับจอคอมฯเรา 

:)  ผมใช้อยู่ครับ เลยเจอปัญหาพวกนี้