ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องเสียงลำโพงกลางคับ  (อ่าน 1453 ครั้ง)

ออฟไลน์ bananaband

• Flat TV member
  • *
รบกวนถามเรื่องเสียงลำโพงกลางคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 09:38:22 pm »
ผมใช้ avr yamaha 771  ไม่รู้ว่าผม set อะไรผิดรึป่าว เวลาดูหนัง 5.1 เสียงที่ออกลำโพงกลาง (เสียง sound ที่ไม่ใช่เสียงพูด) เบสจากซับวูฟเฟอร์จะไม่ออก เช่นพอมีเสียงรถชน ยิงปืน มันจะไม่ตุ๊บๆ มันดังปังๆ ตุ๊บๆแบบทื่อๆ     แต่ถ้าเป็นเสียงที่ออกลำโพงคู่หน้า หรือ คู่เซอราว เบสจากซับทำงานปกติ  มันทำให้เวลาดูหนังแล้วขาดมิติเอามากๆ นอกจากจะดูหนังที่มันเป็นระบบเสียง 2 channel เพราะเสียงที่ออกจากลำโพงคู้หน้า ซับทำงานปกติ  ผมควรแก้ยังไงอ่ะคับ

หรือว่าผมจำเป็นต้อง adap โดยการต่อสายพ่วงจาก AVR ช่องเสียงลำโพงกลาง 2คู้ ไป ลำโพงเสียงกลางคู่นึง ไปตัวซับวูฟเฟอร์อีกคู่นึง  ซับถึงจะทำงานเมื่อมีซาวเอฟเฟกของเสียงกลางน่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 10:01:12 pm โดย bananaband »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: รบกวนถามเรื่องเสียงลำโพงกลางคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 10:52:55 am »
...ตามปกติ เสียงซับ(ตุ๊บๆ ตั๊บๆ ตูมตาม) จะต้องเสริมลำโพงคู่หน้า ถ้าไม่เสริมก็คือเสียงหักล้างกัน ปรับเฟสหลังตู้ซับ 0 -180 องศา ให้ปรับไปสุดๆ ข้างใดข้างหนึ่งลองฟังเสียงดูครับ ผมคิดว่านี่เป็นสาเหตุแน่นอน

...ข้อ 2 ต่อขั้วสายลำโพงผิด(สลับขั้ว)รึเปล่า เช็คดูด้วย

...ดูโดยรวมแล้ว เสียงหักล้างกันครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: รบกวนถามเรื่องเสียงลำโพงกลางคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 11:50:34 am »
โดยปกติแล้ว ลำโพง center จะเซ็ทความถี่ตัดให้ทำงานตั้งแต่ 60-100 hz ขึ้นไป
แต่ซับส่วนใหญ่ก็เซ็ทให้ทำงานตั้งแต่ 60-100 Hz ลงมา

เป็นไปได้ว่าเซ็ทตัดความถี่ center ไว้ 80 เซ็ทความถี่ซับไว้ 60 พอไสังเกตทุกครั้ง ซับกับ center จะไม่มีวันทำงานพร้อมกัน เพราะมันทำงานกันคนละความถี่

แต่ที่บอกรู้สึกว่าเสียงขาดมิติ  ต้องถามก่อนว่า ก่อนนั้นเบสเคยออกดีกว่านี้ ตุ๊บตั๊บดีกว่านี้ หรือมันเป้นแบบนี้ตั้งแต่แรกครับ

ถ้าเป็นตั้งแต่แรกก็ตามด้านบนเลย เซ็ทเฟส และเซ็ทอีพพวกจุดตัดความถี่ของซํบให้ดี แล้วก็ดูเรื่องระยะ กับ level ที่ตั้งไว้ ปกติแล้ว yam เบสไม่หนักอยู่แล้วด้วยครับ ที่บอกขาดมิตินี่เทียบกับอะไรครับ