ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความกระจ่างเรื่อง AVR หน่อยนะครับ  (อ่าน 8716 ครั้ง)

ออฟไลน์ systemai

• Flat TV member
  • *
รบกวนสอบถามเรื่องชุด HTiB หน่อยนะครับ

ผมเป็นมือใหม่นะครับ อยากจะซื้อ HT ระดับต้นๆไว้ดูหนังที่บ้าน
เลยเริ่มหาข้อมูลจากเวปนี้แหล่ะครับ ให้ความรู้มากๆ แต่ยังติดปัญหาอยู่ครับ
เลยอยากสอบถามว่า

ชุด HTiB อย่าง Onkyo HT-S3500 หรือ Onkyo HT-S4505

ตามความเข้าใจผมที่หาอ่านๆมา
พวก AVR พวกนี้ ต่อจาก HD Player หรือ BD ก็จะรับสัญญานไปแปลงอีกทีให้มันดีขึ้น
คำถามผมคือ ผมจำเป็นหรือไม่ต้องซื้อพวก HD Player ที่เป็นรุ่นแพงๆ ที่บอกกันว่าตัวนี้ภาพดี เสียงดี
ต้องชิป Realtek RTD 1186 (750 MHz) หรือไรพวกนี้อะครับ หรือว่ามันไม่เกี่ยว
ถ้าผมเสียบ usb กับ TV (tv เดี่ยวนี้ผ่าน mkv 1080p ได้หมดแล้ว) แล้วต่อเข้า AVR คุณภาพมันจะเหมือน
หรือต่างจากผม ต่อผ่านเข้า HD Player แพงๆ แล้วค่อยเข้า AVR ครับ

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจว่ามันเกี่ยวข้องกันอย่างไร ระหว่า ตัวพวก  HD Player ,BD ส่งไปยัง AVR หน่ะครับ

รบกวนพี่ๆแนะนำให้กระจ่างด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนขอความกระจ่างเรื่อง AVR หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 02:24:14 pm »
ก็ลองเริ่มต้นด้วย HD player เสียบเข้าทีวีดูก่อนครับ
bd หน้าที่หลักคือ เล่นแผ่น แล้วส่งภาพไปทีวี และเป็นต้นกำเหนิดเสียง ส่งไป AVR

AVR หน้าที่หลักคือ ขับพลังเสียงไปออกลำโพง
หน้าที่หลักของ HD คือเล่นถาพและเสียง จาก harddisk แล้วส่งไปทีวี
เออ แล้วเสียงจะไปออก AVR ยังไง
ได้สิ ก็เอา HD player ไปเข้า AVR น่ะสิ

ออฟไลน์ navy.seal

• *
Re: รบกวนขอความกระจ่างเรื่อง AVR หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 04:13:12 pm »
โดยส่วนตัวแล้ว เคยใช้กับรุ่น 4505

ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันมากครับ

แทบไม่รู้สึกเลย 

แต่ถ้าซิสเต็มใหญ่ๆ หลายๆหมื่นมันจะฟ้องชัดเจน

โดยเฉพาะในด้านเสียง ลอง PS3 กับ Oppo BDP-105 ฟังเพลงเนี่ยต่างชัดเจน

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 06:49:08 pm »
อาจจะผิดบางจุดนะครับ เท่าที่ทราบตอบตามคำถามดังนี้
- avr พวกนี้ไม่ได้ไปแปลงสัญญาณอะไรให้ดีขึ้น มันคือแอมป์หลายช่องเสียงเพื่อขยายเสียงให้ได้หลายช่องเหมือนในโรงหนังที่มีลำโพงติดรอบๆเสียงมาจากหลายๆทางครับ แต่มีครับในแง่ของภาพที่ทำให้สัญญาณดีขึ้น  นั่นคือ  สัญญาณภาพ แต่เป็นบางรุ่นเท่านั้นที่ up สัญญาณภาพได้ อาทิ avr ในรุ่นที่มีชิพ qdeo ของ onkyo หรือsilicon image ของ yamaha  ซึ่งจะมีสัญลักษณ์โลโก้บนเครื่องบอกไว้  บางชิพก็ไม่มีบอกแล้วแต่บริษัททำมา ไอ้ชิพยี่ห้อพวกนี้สามารถ up ภาพที่มาจาก dvd ให้สัญญาณเส้นมากขึ้นความละเอียดมากขึ้น สมมุติเอา hd playerเปิดเล่นหนังไฟล์ห่วยๆเก่าๆที่อัดมาจากแผ่นหนัง cd สมัยก่อน พอต่อเข้า avrปุ๊ป ชิพก็จะทำงาน up scale ให้ภาพสวยชัดขึ้นอีกมากกก เป็นต้น ทั้งนี้ถ้าเอา hd player ที่มีชิพในตัวดีๆอยู่ อาทิ cen grand i5 ที่มีชิพ qdeo แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ avr ที่มีชิพ upscale ภายในแต่อย่างใด ซื้อ avr ธรรมดา ภาพออกมาก็จะเจ๋งเป้งอยู่แล้วเนื่องจากชิพใน hd playerได้ทำงานด้วยตัวมันเองโดยไม่ต้องพึ่งพา avr
- เรื่องชิพ realtek นั้น  มีผลต่อการเลือกซื้อ hd player ส่งผลทั้งภาพและเสียงต่างกัน หาความรู้จาก googleได้ครับเพราะข้อมูลมันยาววววมาก แต่ถ้าถามว่าถ้าเปรียบเทียบกับ bd  player กับ ้hd player อันไหนให้เสียงเจ๋งกว่า  ผมว่า  bd player เสียงดีกว่า ภาพด้วยเช่นพวก oppo  pioneer รุ่นแพงๆ
-  ต่อ HD Player แพงๆ แล้วค่อยเข้า AVR ครับ คุณภาพเสียงดีกว่า usb เข้าทีวีแล้วมาขยายเข้า avr
- ที่งุนงงอยู่  ลองถามตัวเองว่า..จะเล่นหนังโดยใช้อะไรเป็นตัว player มันมีให้เลือกทั้ง1. bd player ต้องใช้แผ่นซื้อแผ่น 2.hd player ไม่ต้องซื้อแผ่นหาโหลดได้ตามเน็ตฟรีๆเพียบ โหลดบิทก็มี  สุดท้ายถามว่าภาพเสียงต่างกันไหมระหว่างไอ้เจ้าสองแบบที่กล่าวมา ตอบไปแล้วด้านบนๆ สรุป ผมว่า bd player ภาพและเสียงดีกว่า สไตล์ส่วนตัวผมนะครับ   งงมะ???555

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 02:19:58 am »
อาจจะผิดบางจุดนะครับ เท่าที่ทราบตอบตามคำถามดังนี้
- avr พวกนี้ไม่ได้ไปแปลงสัญญาณอะไรให้ดีขึ้น มันคือแอมป์หลายช่องเสียงเพื่อขยายเสียงให้ได้หลายช่องเหมือนในโรงหนังที่มีลำโพงติดรอบๆเสียงมาจากหลายๆทางครับ แต่มีครับในแง่ของภาพที่ทำให้สัญญาณดีขึ้น  นั่นคือ  สัญญาณภาพ แต่เป็นบางรุ่นเท่านั้นที่ up สัญญาณภาพได้ อาทิ avr ในรุ่นที่มีชิพ qdeo ของ onkyo หรือsilicon image ของ yamaha  ซึ่งจะมีสัญลักษณ์โลโก้บนเครื่องบอกไว้  บางชิพก็ไม่มีบอกแล้วแต่บริษัททำมา ไอ้ชิพยี่ห้อพวกนี้สามารถ up ภาพที่มาจาก dvd ให้สัญญาณเส้นมากขึ้นความละเอียดมากขึ้น สมมุติเอา hd playerเปิดเล่นหนังไฟล์ห่วยๆเก่าๆที่อัดมาจากแผ่นหนัง cd สมัยก่อน พอต่อเข้า avrปุ๊ป ชิพก็จะทำงาน up scale ให้ภาพสวยชัดขึ้นอีกมากกก เป็นต้น ทั้งนี้ถ้าเอา hd player ที่มีชิพในตัวดีๆอยู่ อาทิ cen grand i5 ที่มีชิพ qdeo แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ avr ที่มีชิพ upscale ภายในแต่อย่างใด ซื้อ avr ธรรมดา ภาพออกมาก็จะเจ๋งเป้งอยู่แล้วเนื่องจากชิพใน hd playerได้ทำงานด้วยตัวมันเองโดยไม่ต้องพึ่งพา avr
- เรื่องชิพ realtek นั้น  มีผลต่อการเลือกซื้อ hd player ส่งผลทั้งภาพและเสียงต่างกัน หาความรู้จาก googleได้ครับเพราะข้อมูลมันยาววววมาก แต่ถ้าถามว่าถ้าเปรียบเทียบกับ bd  player กับ ้hd player อันไหนให้เสียงเจ๋งกว่า  ผมว่า  bd player เสียงดีกว่า ภาพด้วยเช่นพวก oppo  pioneer รุ่นแพงๆ
-  ต่อ HD Player แพงๆ แล้วค่อยเข้า AVR ครับ คุณภาพเสียงดีกว่า usb เข้าทีวีแล้วมาขยายเข้า avr
- ที่งุนงงอยู่  ลองถามตัวเองว่า..จะเล่นหนังโดยใช้อะไรเป็นตัว player มันมีให้เลือกทั้ง1. bd player ต้องใช้แผ่นซื้อแผ่น 2.hd player ไม่ต้องซื้อแผ่นหาโหลดได้ตามเน็ตฟรีๆเพียบ โหลดบิทก็มี  สุดท้ายถามว่าภาพเสียงต่างกันไหมระหว่างไอ้เจ้าสองแบบที่กล่าวมา ตอบไปแล้วด้านบนๆ สรุป ผมว่า bd player ภาพและเสียงดีกว่า สไตล์ส่วนตัวผมนะครับ   งงมะ???555

ขอบคุณมากครับ กระจ่างขั้นมาขั้นนึงละครับ
ขอถามอีกนิด ถ้าอย่างนั้น ถ้าผมซื้อ HD Player พวกรุ่นต่ำๆราคา 3000-4000 มาต่อ แทนที่จะต่อ usb ตรงๆกับจอ LG 47LB670T
ก็ไม่ค่อยจะช่วยให้ภาพหรือเสียงดีขึ้นเท่าไรใช่หรือป่าวครับ ต้องเป็นพวกราคาแพงๆที่มีชิปดีๆใช่หรือป่าวครับ

แล้วก็ ถ้าผมมี HD Player ชิปดีๆแพงๆ + กับ AVR ดีๆแพงๆ ที่นี้ทั้ง 2 อย่างมันก็จะอับสเกลภาพ + เสียง ทั้งที่ตัว HD และตัว AVR ที่นี้มันจะไม่มั่วหรอครับ
ไอนั้นก็อับให้ ไอนี่ก็อับให้ รบกวนแก้กระจ่างให้ผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 02:22:04 am โดย systemai »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 07:59:31 am »
-ใช่ครับ เท่าที่ลองมาพวก hd player ไม่กี่บาท ภาพมันก็เหมือนกับต่อรู usb ของจอทีวี ไม่ต่าง ดูไม่ออก  แต่พวกแพงๆดูออกแน่นอน เนียนกว่าทั้งภาพและเสียง
- ชิพทั้งเครื่องเล่น player  กับ avr  ถ้ามี ๆqdeo ทั้งคู่ มันก็ไม่ตีกันหรอกครับ ผมไม่สามารถอธิบายในหลักวิศวะไฟฟ้าได้ แต่ที่ลองใช้ มันก็ชัดปกติ มันไม่ชนกันยืนยันครับไม่ทำให้ภาพผิดเพี๊ยนครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 09:05:54 am »
อธิบายง่ายๆ เลยนะครับ

1. ระบบเสียงที่เล่นจาก BD Player, HD Player หรือแม้แต่เปิดด้วยคอมพ์ทั่วไป ผ่านสาย HDMI เข้า AVR ก็จะได้ระบบเสียง HD TrueHD, DTS-HD ฯลฯ ครบถ้วนทุกระบบเสียง

แต่ถ้าเล่นจาก USB ของ TV แล้วค่อยต่อไปเข้า AVR อย่างมากก็ได้แค่ DTS, Dolby ธรรมดา แถมยังอาจมีปัญหาเรื่องซับ กับเสียง DTS ใน TV บางรุ่นอีก

2. Up scale ก็คือการเพิ่มความละเอียดของภาพ ถ้าอัพจาก DVD มาเป็น Full HD 1080 ยังไงก็สู้ Full HD แท้ๆ ไม่ได้

หรือบางรุ่นที่อัพเป็น 4k ได้ แต่จอยังเป็นแค่ 2k ก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร

ดังนั้นถ้าเปิดไฟล์ที่เป็น 1080 อยู่แล้ว กับจอ 2k ก็ไม่มีผลอะไร

ภาพและเสียงจะดีแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของอุปกรณ์ที่ใช้

และควรจัดสรรงบประมาณในแต่ละชิ้นให้เหมาะสมจะดีกว่า

สมมุติว่าใช้งบไม่เกิน 6 หมื่น

ชุดแรกใช้ เครื่องเล่น OPPO 105D ตัวละ 4หมื่นกว่า ต่อเล่นกับ AVR HTIB ชุดละหมื่นกว่า

กับชุดสอง ใช้ HD Player ตัวละ 4พันเป็นตัวเล่น ต่อกับ AVR ลำโพงแยกชิ้นชุดละ 5หมื่นกว่า ชุดสองนี่ให้เสียงดีกว่าแน่นอนครับ

ความเห็นผม ถ้าจะเล่น AVR แล้วเน้นเรื่องคุณภาพเป็นหลัก ถ้ามีงบพอ แนะนำให้เล่นแบบแยกชิ้นตั้งแต่แรกไปเลยดีกว่า

ไม่งั้นชุด HTIB ที่ซื้อมา พอเสียงเริ่มไม่ค่อยเป็นที่พอใจ ก็จะโดนเปลี่ยนลำโพงก่อนเป็นอย่างแรก ตามด้วยเปลี่ยนซับ และสุดท้ายก็โดนเปลี่ยนหมดทั้งชุดอยู่ดี
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:52:08 am »
มาสร้างความสับสนให้อีกหน่อย

ข้าน้อย  ใช้ทุกค่ายชิบเลยก็ว่าได้  (ใช้งาน สามจุด แบบเล่นๆ ในห้องโถง  และในห้องหลัก)
BD Pala BD80 (7.1 out)
Sigma (Dune Base/Prime , TV102)
1186 (Egreat R6S Pro)
QDEO Marvel (Kaiboer K830i,Cengrand 5i-AD)

ส่วนใหญ่  เป็นตัวสูงๆ ของแต่ละยี่ห้อ ในอดีต  มี 5.1,7.1 out
RCA (Analog) 6 เส้น  ต่อ5.1 input ของ AV Multi CH Amp(รุ่นเคยแพงมากๆๆ ในอดีต  ตอนนี้ตกรุ่น เหลือหลักพัน หรือถ้าสูงมาก ก็ไม่กี่หมื่น)
ต่อแบบนี้   ก็ได้ยินเสียง HD Audio เช่นกันจร้า [คิคิ]

ออฟไลน์ tigersilver

• **
    • tigersilver.yolasite.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 05:52:35 am »
- avr พวกนี้ไม่ได้ไปแปลงสัญญาณอะไรให้ดีขึ้น มันคือแอมป์หลายช่องเสียงเพื่อขยายเสียงให้ได้หลายช่องเหมือนในโรงหนังที่มีลำโพงติดรอบๆเสียงมาจากหลายๆทางครับ แต่มีครับในแง่ของภาพที่ทำให้สัญญาณดีขึ้น  นั่นคือ  สัญญาณภาพ แต่เป็นบางรุ่นเท่านั้นที่ up สัญญาณภาพได้ อาทิ avr ในรุ่นที่มีชิพ qdeo ของ onkyo หรือsilicon image ของ yamaha  ซึ่งจะมีสัญลักษณ์โลโก้บนเครื่องบอกไว้  บางชิพก็ไม่มีบอกแล้วแต่บริษัททำมา ไอ้ชิพยี่ห้อพวกนี้สามารถ up ภาพที่มาจาก dvd ให้สัญญาณเส้นมากขึ้นความละเอียดมากขึ้น สมมุติเอา hd playerเปิดเล่นหนังไฟล์ห่วยๆเก่าๆที่อัดมาจากแผ่นหนัง cd สมัยก่อน พอต่อเข้า avrปุ๊ป ชิพก็จะทำงาน up scale ให้ภาพสวยชัดขึ้นอีกมากกก เป็นต้น ทั้งนี้ถ้าเอา hd player ที่มีชิพในตัวดีๆอยู่ อาทิ cen grand i5 ที่มีชิพ qdeo แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ avr ที่มีชิพ upscale ภายในแต่อย่างใด ซื้อ avr ธรรมดา ภาพออกมาก็จะเจ๋งเป้งอยู่แล้วเนื่องจากชิพใน hd playerได้ทำงานด้วยตัวมันเองโดยไม่ต้องพึ่งพา avr
- เรื่องชิพ realtek นั้น  มีผลต่อการเลือกซื้อ hd player ส่งผลทั้งภาพและเสียงต่างกัน หาความรู้จาก googleได้ครับเพราะข้อมูลมันยาววววมาก แต่ถ้าถามว่าถ้าเปรียบเทียบกับ bd  player กับ ้hd player อันไหนให้เสียงเจ๋งกว่า  ผมว่า  bd player เสียงดีกว่า ภาพด้วยเช่นพวก oppo  pioneer รุ่นแพงๆ
-  ต่อ HD Player แพงๆ แล้วค่อยเข้า AVR ครับ คุณภาพเสียงดีกว่า usb เข้าทีวีแล้วมาขยายเข้า avr
- ที่งุนงงอยู่  ลองถามตัวเองว่า..จะเล่นหนังโดยใช้อะไรเป็นตัว player มันมีให้เลือกทั้ง1. bd player ต้องใช้แผ่นซื้อแผ่น 2.hd player ไม่ต้องซื้อแผ่นหาโหลดได้ตามเน็ตฟรีๆเพียบ โหลดบิทก็มี  สุดท้ายถามว่าภาพเสียงต่างกันไหมระหว่างไอ้เจ้าสองแบบที่กล่าวมา ตอบไปแล้วด้านบนๆ สรุป ผมว่า bd player ภาพและเสียงดีกว่า สไตล์ส่วนตัวผมนะครับ   งงมะ???555

เข้าใจผิดนะครัับ   AVR  จะมีชิพ DSP  มาปรุงเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 06:03:12 am โดย tigersilver »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 05:58:06 am »

ข้าน้อย  ใช้ทุกค่ายชิบเลยก็ว่าได้  (ใช้งาน สามจุด แบบเล่นๆ ในห้องโถง  และในห้องหลัก)
Sigma (Dune Base/Prime , TV102)
QDEO Marvel (Kaiboer K830i,Cengrand 5i-AD)

ส่วนใหญ่  เป็นตัวสูงๆ ของแต่ละยี่ห้อ ในอดีต  มี 5.1,7.1 out
RCA (Analog) 6 เส้น  ต่อ5.1 input ของ AV Multi CH Amp(รุ่นเคยแพงมากๆๆ ในอดีต  ตอนนี้ตกรุ่น เหลือหลักพัน หรือถ้าสูงมาก ก็ไม่กี่หมื่น)
ต่อแบบนี้   ก็ได้ยินเสียง HD Audio เช่นกันจร้า [คิคิ]
+ครับ
หรือจะใช้คอมใช้ซอฟแวร์ถอดรหัส ก็ HD Audioเหมือนกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:39:47 am »
- avr พวกนี้ไม่ได้ไปแปลงสัญญาณอะไรให้ดีขึ้น มันคือแอมป์หลายช่องเสียงเพื่อขยายเสียงให้ได้หลายช่องเหมือนในโรงหนังที่มีลำโพงติดรอบๆเสียงมาจากหลายๆทางครับ แต่มีครับในแง่ของภาพที่ทำให้สัญญาณดีขึ้น  นั่นคือ  สัญญาณภาพ แต่เป็นบางรุ่นเท่านั้นที่ up สัญญาณภาพได้ อาทิ avr ในรุ่นที่มีชิพ qdeo ของ onkyo หรือsilicon image ของ yamaha  ซึ่งจะมีสัญลักษณ์โลโก้บนเครื่องบอกไว้  บางชิพก็ไม่มีบอกแล้วแต่บริษัททำมา ไอ้ชิพยี่ห้อพวกนี้สามารถ up ภาพที่มาจาก dvd ให้สัญญาณเส้นมากขึ้นความละเอียดมากขึ้น สมมุติเอา hd playerเปิดเล่นหนังไฟล์ห่วยๆเก่าๆที่อัดมาจากแผ่นหนัง cd สมัยก่อน พอต่อเข้า avrปุ๊ป ชิพก็จะทำงาน up scale ให้ภาพสวยชัดขึ้นอีกมากกก เป็นต้น ทั้งนี้ถ้าเอา hd player ที่มีชิพในตัวดีๆอยู่ อาทิ cen grand i5 ที่มีชิพ qdeo แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ avr ที่มีชิพ upscale ภายในแต่อย่างใด ซื้อ avr ธรรมดา ภาพออกมาก็จะเจ๋งเป้งอยู่แล้วเนื่องจากชิพใน hd playerได้ทำงานด้วยตัวมันเองโดยไม่ต้องพึ่งพา avr
- เรื่องชิพ realtek นั้น  มีผลต่อการเลือกซื้อ hd player ส่งผลทั้งภาพและเสียงต่างกัน หาความรู้จาก googleได้ครับเพราะข้อมูลมันยาววววมาก แต่ถ้าถามว่าถ้าเปรียบเทียบกับ bd  player กับ ้hd player อันไหนให้เสียงเจ๋งกว่า  ผมว่า  bd player เสียงดีกว่า ภาพด้วยเช่นพวก oppo  pioneer รุ่นแพงๆ
-  ต่อ HD Player แพงๆ แล้วค่อยเข้า AVR ครับ คุณภาพเสียงดีกว่า usb เข้าทีวีแล้วมาขยายเข้า avr
- ที่งุนงงอยู่  ลองถามตัวเองว่า..จะเล่นหนังโดยใช้อะไรเป็นตัว player มันมีให้เลือกทั้ง1. bd player ต้องใช้แผ่นซื้อแผ่น 2.hd player ไม่ต้องซื้อแผ่นหาโหลดได้ตามเน็ตฟรีๆเพียบ โหลดบิทก็มี  สุดท้ายถามว่าภาพเสียงต่างกันไหมระหว่างไอ้เจ้าสองแบบที่กล่าวมา ตอบไปแล้วด้านบนๆ สรุป ผมว่า bd player ภาพและเสียงดีกว่า สไตล์ส่วนตัวผมนะครับ   งงมะ???555

เข้าใจผิดนะครัับ   AVR  จะมีชิพ DSP  มาปรุงเสียงครับ

- ขอบคุณความที่ไขความเข้าใจผิดๆของผม ได้ประโยชน์มากๆเลย  ลืมไปว่า แอมป์มี dac ข้างใน รู้แต่ลืมสนิทเลย อย่าง pioneer ก็มี hi - bit สามารถ up เป็น 32 bit ได้แล้ว  แต่แรกผมมั่วเองครับ ตามนั้นๆตามที่ท่านบอกครับ ขอบคุณมากๆเลยความรู้หาได้จากในนี้จริงๆ ( จั่วหัวแล้วว่าอาจจะผิดบางจุดนะครับ ว่าแล้วต้องผิด แหะๆ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 07:42:48 am โดย ronnawut »

ออฟไลน์ tans

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 12:17:19 pm »
ผมชอบการสนทนาแบบนี้จริงๆครับ ได้ทั้งความรู้และความจริงใจ ...

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 02:41:43 pm »

+ครับ
หรือจะใช้คอมใช้ซอฟแวร์ถอดรหัส ก็ HD Audioเหมือนกัน

ช่วงปี 2008-2009 ใช้ ASUS Exonar HDAV1.3Deluxe (ประกอบ HTPC/HDPC 2เครื่อง ..)
....แต่พอ HD Player ราคาถูกลง จึงเลิกใช้ไปแล้ว....อีกอย่างตามเทคโนโลยีภาพ เมนบอร์ดคอมพ์/การ์ดจอ ไม่ทันจร้า

ช่วงก่อน ได้ลอง Pioneer VSA-AX10AIN
ลองต่อ Coaxial in  ลองฟัง สามแบบ > 5.1 , 3CH หน้า  และ 2CH ธรรมดา...

......จากนั้น  ลองใช้ 5.1 Analog Out ของ HD Player  ต่อเข้า 5.1 Analog in
ต่อฟังง่ายๆ ฟังน้ำเสียง/คุณภาพเสียง........พบว่า  ดีกว่า ต่อโคแอ็กเยอะ.......ไม่ว่าจะผ่าน DSP  or Bypass ใช้เฉพาะแอ็มป์ ก็แล้วแต่  ให้ผลเช่นเดียวกันว่า  ต่อHD Audio Analog out เข้าไปดีกว่า  Digital Coax in (เพราะ ระบบดิจิตอลก่อนแด็คฯ คือระบบเสียงดิจิตอลออดิโอแบบเก่า  )

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:39:53 pm »
โอ้ ความรู้มาเพียบครับ ขอบคุณพี่ๆในนี้มากๆครับที่มาช่วยให้ผมกระจ่างขึ้นไปอีกครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:48:59 pm »

ช่วงปี 2008-2009 ใช้ ASUS Exonar HDAV1.3Deluxe (ประกอบ HTPC/HDPC 2เครื่อง ..)
....แต่พอ HD Player ราคาถูกลง จึงเลิกใช้ไปแล้ว....อีกอย่างตามเทคโนโลยีภาพ เมนบอร์ดคอมพ์/การ์ดจอ ไม่ทันจร้า

ช่วงก่อน ได้ลอง Pioneer VSA-AX10AIN
ลองต่อ Coaxial in  ลองฟัง สามแบบ > 5.1 , 3CH หน้า  และ 2CH ธรรมดา...

......จากนั้น  ลองใช้ 5.1 Analog Out ของ HD Player  ต่อเข้า 5.1 Analog in
ต่อฟังง่ายๆ ฟังน้ำเสียง/คุณภาพเสียง........พบว่า  ดีกว่า ต่อโคแอ็กเยอะ.......ไม่ว่าจะผ่าน DSP  or Bypass ใช้เฉพาะแอ็มป์ ก็แล้วแต่  ให้ผลเช่นเดียวกันว่า  ต่อHD Audio Analog out เข้าไปดีกว่า  Digital Coax in (เพราะ ระบบดิจิตอลก่อนแด็คฯ คือระบบเสียงดิจิตอลออดิโอแบบเก่า  )

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ

ถึง Analog input ในของ AVR จะยังไม่ใช่ Analog แท้ๆ 100%

แต่ถ้าเอาสัญญาณ Analog ที่คุณภาพดีกว่าของ DAC ในตัว AVR มาต่อ มันก็ยังทำให้เสียงดีขึ้นได้อีก

ผมใช้ AVR อยู่ แล้วอยากฟังเพลงให้เพราะขึ้น และอยากให้รองรับ DSD ด้วย ก็เลยเอา DAC มาเสริม

ต่อแบบ Analog จาก DAC เข้า AVR ให้เสียงดีสุด แต่สายสัญญาณที่ใช้ ก็มีผลกับเสียงด้วยเช่นกันครับ

อันนี้ DAC ที่ผมใช้ ตัวนิดเดียว แต่ราคาครึ่งนึงของ AVR   [ปาดเหงื่อ]

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 11:12:02 pm »
+ครับ

chip dsp  ในAVR  จะเป็น decode hardware  ด้วยครับ ยังไงก็ต้องผ่าน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 11:48:15 pm »
+ครับ

chip dsp  ในAVR  จะเป็น decode hardware  ด้วยครับ ยังไงก็ต้องผ่าน
AX10AIN Block Diagramครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 03:42:38 am »
AX10AIN   เห็นแระครับ เลือกผ่าน ปรี-แอป์ได้เลย