ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสาย ลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 2875 ครั้ง)

ออฟไลน์ natashi

• Flat TV member
  • *
ช่วยแนะนำสาย ลำโพงหน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 09:14:41 pm »
ช่วยแนะนำสาย ลำโพงหน่อยครับ

(เป็นชุดเดิม ONKYO  HT-S4505 ลำโพงติดมากับชุดนี้ ตอนนี้ใช้สายลำโพงที่ติดมา)

อยากอัพสายที่เห็นความต่างจากของเดิม และความคุ้มค่าด้วยครับ
กะไม่อัพอะไรมากอยากจบแค่นี้
เพราะไปศึกษาพอสังเขบแล้ว (บานปลายแน่นอน)

อยากเปลี่ยนสายลำโพงคู่น่ากับลำโพงกลาง

90%ดูหนัง

(ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำครับ) [หื่น]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำสาย ลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:36:09 pm »
...ตอบยากนะ
...ลำโพงกระป๋อง ใช้สายเส้นละหมื่น เสียงออกมา อาจจะเสียงใสขึ้นมานิดหน่อย แต่ไม่ใช่เสียงดี

...ถ้าเปลี่ยนเป็น A3 ใช้กะสายไฟฟ้าธรรมดาๆ เป็นสนิม เสียงก็ใสกว่าลำโพงกระป๋อง เสียงดีขึ้นกว่ามากมาย

...4505 เป็นรุ่นเริ่มต้นเพื่อดูหนัง ฟังเพลง แก้เหงา ไม่เน้นคุณภาพ อยากได้คุณภาพก็เปลี่ยนลำโพง หลักการเป็นเช่นนี้จริงๆ

...อย่ากลัวว่าราคาลำโพง A3 มันจะแพงไปกว่า AVR

...เหมือนกล้องถ่ายรูป(ผมเล่นอยู่)กล้องราคาหมื่นกว่า แต่เลนส์ราคา 4 หมื่น คุณภาพรูปถ่ายต่างกันเยอะ

...หรือรถเก๋งนิสสันราคา 5 แสน ป้ายทะเบียนราคา 25 ล้าน...อิ อิ.

...จะเปลี่ยนทั้งที ซื้อสินค้าประเภทที่ไม่พอใจ ขายได้ทันที สายสัญญาณซื้อแล้วเงินจมและบานปลายได้เหมือนกันนะครับ อิ อิ

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำสาย ลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 04:45:28 pm »
ลองดูสายลำโพงที่ขายกันทั่วไปก็ได้ครับ ราคาต่อเมตรซัก 1-300 บาท น่าเห็นผลกว่าเดิมมากครับ ตรงรายละเอียดเสียงกลางแหลมจะดีขึ้นครับ แต่ไม่มาก ถ้าได้ขนาดซักเส้นผ่าศูนย์กลางซัก 2.5sqmm. หรือ 12swg ก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องซื้อแพงมาก เพราะไม่คุ้มต่อการลงทุนมากนัก ตอนนี้ ผมก็ใช้ denon dt-h1312 อยู่(จาก 3ชุดที่มี) เดิมผมก็ใช้สายแถมติดกับเครื่องมานั่นแหละ ตอนหลังผมเปลี่ยนเอาสาย ทองแดงฝอยที่ต่อปลั๊กไฟ ขนาด 1.5sqmm. เสียงดีขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด เช่น ปลายเสียงแหลมบาดหูลดลง รายละเอียดเล็กๆน้อยได้ยินมากขึ้น เสียงดังกว่าเดิมนิด1 เมื่อเปิดความดังเท่ากัน มาถึงตอนนี้ ผมใช้สายลำโพง เมตรละ 30บาท เป็นทองแดงธรรมดา ที่ไม่ใช่ OFC ดีกว่าสายไฟ 1.5sqmm. กว่าเดิมอีก เพราะขนาดสายเพิ่มเป็น 2.5sqmm. หรือ 12SWG (สายฝอยบิดเป็นเกลียวประมาณ 3-40เส้น) ก้อพอใจละ ถ้าไม่อยากเสียเงินมากลองเล่น ตามผมแนะนำก่อนก็ได้ครับ ผมยังมีสายลำโพงที่ว่าเหลืออยู่ ยังไม่ได้ใช้ ถ้าสนใจพีเอ็มสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 05:02:02 pm โดย taonoi16 »

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 05:24:08 pm »
ถ้าไม่อยากเปลืองงบมาก

canare 4s6  เมตรละ 50 บาทครับ
หรือ  4s8 เมตรละ 110 บาท 

ได้เสียงที่ดีขึ้นแน่ ๆ แถมใช้งบฯ นิดเดียว..

แต่เสียงที่ออกมา  จะแตกต่างมากน้อย   
หรือ คุ้มเงินที่เสียไปหรือเปล่า  อีกเรื่องหนึ่งครับ

หนึ่งพันบาท ...  ระหว่าง..   

เปลี่ยนสายลำโพง ..      แต่ให้คุณภาพเสียงดีขึ้นอีกราว 10-15 %

กับ...

ซื้อ hdd. พร้อมหนังสักลูก..     เอาไว้ดูหนังเพลิน ๆ ..  ได้หลายสิบเรื่อง ...

อันนี้แล้วแต่ความคันของแต่ละบุคคลครับ ..   

ไม่มีอะไรผิด ถูก   มีแต่สนองความต้องการของเราก็พอ ...   [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 07:25:50 pm »
ผมยังใช้สายเมตรละ 30 ฐาท (surround)
กะเมตรละ 200  (center, front ) อยู่เลยค้าบบ  [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ navy.seal

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:18:01 am »
ไปเน้นที่สายลำโพงคู่หน้ากับเซ็นเตอร์ดีกว่า

เซอร์ราวด์เอาบ้านๆ ก็ได้สำหรับ 4505 ใช้สายถามยังได้เลย ถ้าไม่อยากเปลืองมาก

แต่อยากให้มองว่าสายลำโพงเมตรละ 100-400 นั้น เปลี่ยนได้ ไม่ต้องกลัวเสียดายหรอก

อนาคตเปลี่ยนลำโพงชุดใหม่ ก็ยังใช้สายเดิมได้อยู่ดี มันไม่ได้หายไปไหน