ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อลำโพงชุดเดียวกับ Source 2 ชุด  (อ่าน 2210 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
การต่อลำโพงชุดเดียวกับ Source 2 ชุด
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 05:30:12 pm »
คือพอได้ INT+CD  มาใหม่ เลยลองต่อดู  แต่ด้วยความขี้เกียจเอา ลำโพงใหม่มาลองต่อ

เลยเอาต่อกับ....ชุดลำโพงเดิม  ที่ต่อกับ AVR  ไว้อยู่เลย ( ไม่ได้ถอดสายลำโพง AVR ออก )

โดยเอาสายลำโพงใหม่เสียบเข้าไปที่ ขั้วลำดพงเดิม  ( ไบไวร์ที่เหลือ  มีจั๊มเปอร์ ) แต่ก็ไม่ได้ได้เปิดเครื่อง AVR  ..

ปรากฎว่า ลำโพงไม่ดัง ..และเหมือนมีช็อต ป็อดๆ 

เลยรู้สึกแปลกใจว่า...ในเมือเราไม่ได้เปิด AVR  เดิมที่ต่อลำโพงเดิมไว้  มันจะช็อตด้วยเหรอ ...แบบสงสัยอ่ะ

ปล. นี่ยังไม่ได้ลองลำโพง AVR  เลย ช็อตไปเปล่า ไม่รู้ 555...

ปล. 2 ขั้ลำโพงของ 10.6 นี่ต้องใช้แบบไหนครับ ผมใช้ banana  Naka มันเข้าไม่ได้ ....รูมันเล็กไปอ่ะครับ ( เค้าเรียกว่าอะไรครับ จะได้สั่งซื้อถูก )

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: การต่อลำโพงชุดเดียวกับ Source 2 ชุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:58:06 pm »
 [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ osxp

Re: การต่อลำโพงชุดเดียวกับ Source 2 ชุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:04:22 pm »
ไม่ควรต่อพร้อมกันแบบนั้นนะครับ

โชคดีก็รอดตัวไป โชคร้าย ก็พังทั้งคู่

ส่วนขั้วลำโพง diamond 10.6 มันก็เหมือน diamond 9.1 ของผมใช้ banana naka เหมือนกัน ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ป.ล. ได้เวลาทำความสะอาดอีกแล้ว 555
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ tigersilver

• LCD TV member
  • **
    • tigersilver.yolasite.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 11:23:28 pm »
INT จ่ายออกไป ลำโพง
ไม่ได้เห็นลำโพง  เป็นโหลดอยางเดียว 
เห็นAVR เป็นตัวโหลด อีกด้วย เพราะยังต่อสายลำโพงไว้อยู่
จะมีไฟ AC ไหลย้อนไปหา AVR
(สัญญาณเสียงขับดอกลำโพง เป็นไฟ AC)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 12:22:37 pm »
ไม่ควรต่อพร้อมกันแบบนั้นนะครับ

โชคดีก็รอดตัวไป โชคร้าย ก็พังทั้งคู่

ส่วนขั้วลำโพง diamond 10.6 มันก็เหมือน diamond 9.1 ของผมใช้ banana naka เหมือนกัน ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ป.ล. ได้เวลาทำความสะอาดอีกแล้ว 555

ผมลองเสียบแล้ว Banana  มันใหญ่กว่า ตูดขั้วอ่ะครับ ...ลองยัดแล้วไม่เข้า

INT จ่ายออกไป ลำโพง
ไม่ได้เห็นลำโพง  เป็นโหลดอยางเดียว 
เห็นAVR เป็นตัวโหลด อีกด้วย เพราะยังต่อสายลำโพงไว้อยู่
จะมีไฟ AC ไหลย้อนไปหา AVR
(สัญญาณเสียงขับดอกลำโพง เป็นไฟ AC)

โอวเป็นเช่นนนี้เอง   ขอบคุณครับ ....

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:34:24 pm »
output impedance amplier จะต่ำ การต่อสาย 2ตัวเข้าด้วยกัน การที่เครื่อง1 เปิด อีกเครื่อง1 ปิด มันจะโหลดกัยเครื่องที่เปิดครับ อาจทำให้เครื่องพังได้ครับ แนะนำให้เอาสายลำโพงอีกเครื่อง1 ออก เวลาเปิดดีกกว่าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:29:28 am »
พังไปเรียบร้อย และเอาไปซ่อมมาแล้วครับ

ช่างบอกว่า โหลดเกินแบบที่น้าๆ บอกกันครับ

โดนไป 500  บาท สบายใจ 555

ขอบคุนน้า toanoi  และทุกท้นครับ