ผู้เขียน หัวข้อ: onkyo tx525 มีเสียงปุ๊ดังออกลำโพง  (อ่าน 2790 ครั้ง)

ออฟไลน์ ss04

• LCD TV member
  • **
onkyo tx525 มีเสียงปุ๊ดังออกลำโพง
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 07:29:46 pm »
onkyo tx525 มีเสียงปุ๊ดังออกลำโพง เวลาเปลี่ยนโหมด หรือเวลาต่อเล่นกับ hd player ถ้าผมกดpause หรือกดหยุดจะมีเสียงปุ๊กดังออกลำโพง บางครั้งเครื่องก็ดับไปเลย เป็นบ่อยมาก ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้างครับ พอจะมีวิธีแก้ไขบ้างไหม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: onkyo tx525 มีเสียงปุ๊ดังออกลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:42:17 pm »
  1.ลองสลับขั้วปลั๊กไฟ
  2.หาเครื่องกรองกระแสไฟฟ้า
  3.ซื้อจากร้านไหน ยกไปร้านนั้น ทำให้เค้าดู มีปัญหาถ้าอยู่ในระยะประกันส่งศูนย์ ซื้อไม่เกิน 7 วันเปลี่ยนเครื่องใหม่.

• **
Re: onkyo tx525 มีเสียงปุ๊ดังออกลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:04:31 pm »
  1.ลองสลับขั้วปลั๊กไฟ
  2.หาเครื่องกรองกระแสไฟฟ้า
  3.ซื้อจากร้านไหน ยกไปร้านนั้น ทำให้เค้าดู มีปัญหาถ้าอยู่ในระยะประกันส่งศูนย์ ซื้อไม่เกิน 7 วันเปลี่ยนเครื่องใหม่.
เดี๋ยวจะลองดูครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ golf.lek

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 12:41:01 am »
onkyo tx525 มีเสียงปุ๊ดังออกลำโพง เวลาเปลี่ยนโหมด หรือเวลาต่อเล่นกับ hd player ถ้าผมกดpause หรือกดหยุดจะมีเสียงปุ๊กดังออกลำโพง บางครั้งเครื่องก็ดับไปเลย เป็นบ่อยมาก ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้างครับ พอจะมีวิธีแก้ไขบ้างไหม
ขอบคุณครับ

อาการมีเสียงปุ๊ดังออกลำโพงเวลาเปลี่ยนโหมดหรือตอนถอดรหัสอาการแบบนี้มักมีอยู่2อย่างครับ คือ ภาคถอดรหัสหรือภาคปรี แต่เครื่องดับไปเลยยังไม่เคยเจอการที่เครื่องตัดดับน่าจะเป็นการป้องกันตัวเองของเครื่องไม่ให้เกิดเสียหายจากการลัดวงจร การแก้ไขเบื้องต้นลองตรวจเช็คสายต่างๆว่าต่อถูกต้องหรือไม่สายมีการแตะกันลัดวงจรรึเปล่าและลองเช็คดูพวกสายสัญญาณต่างๆดูด้วยครับว่ามีการขาดในรึเปล่า บางครั้งปัญหาที่เกิดมาจากเรื่องนิดเดียวเองครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 04:09:23 pm »
ขอบคุณครับ

อาการมีเสียงปุ๊ดังออกลำโพงเวลาเปลี่ยนโหมดหรือตอนถอดรหัสอาการแบบนี้มักมีอยู่2อย่างครับ คือ ภาคถอดรหัสหรือภาคปรี แต่เครื่องดับไปเลยยังไม่เคยเจอการที่เครื่องตัดดับน่าจะเป็นการป้องกันตัวเองของเครื่องไม่ให้เกิดเสียหายจากการลัดวงจร การแก้ไขเบื้องต้นลองตรวจเช็คสายต่างๆว่าต่อถูกต้องหรือไม่สายมีการแตะกันลัดวงจรรึเปล่าและลองเช็คดูพวกสายสัญญาณต่างๆดูด้วยครับว่ามีการขาดในรึเปล่า บางครั้งปัญหาที่เกิดมาจากเรื่องนิดเดียวเองครับ
ลองเช็คหมดแล้วครับ  ถ้าดูปกติไม่กดหยุดชั่วคราวก็ไม่เป็นครับ จะเป็นตอนที่กดเล่นไปแล้วกดหยุดชั่วคราวหรือกดหยุดไปเลยเพื่อเปลี่ยนเรื่องครับ
ขอบคุณครับ