ผู้เขียน หัวข้อ: 3D Full Rip ภาพไม่ได้ดั่งใจ หาคำตอบให้ผมหน่อยครับ  (อ่าน 6515 ครั้ง)

ออฟไลน์ pharaoh

• Flat TV member
  • *
TV  LG 42lm6200    , HD player  Mede8er  MED800x3D   (หนังที่โหลด3D ผมเอาตัวเต็มรวมถึง เสียง DTS-HD MA 7.1 ) แต่ละไฟล์ ก็ประมาณ 40 Gb

เรื่องมีอยู่ว่า .. หนังที่ผม โหลด เป็น 3d full rip  [BDRM-3D]  ที่ผมมี เช่น อวาตาร  เปซิฟิกริม  พอกดเข้าเรื่อง  ที่ จอTV จะมีข้อความขึ้น Navigation ให้กดแล้วปรับเปลี่ยนเป็น ระบบถาพ 3D ให้เองอัตโนมัติ พอปิดหนัง TV ก็ปิดระบบ 3D ให้เอง  (ผลที่ได้ คือหนังลอย และสมบูรณ์แบบ)

ปัญหา อยู่ที่ หนัง บางเรื่อง (หลายเรื่องเลยที่ผมโหลดมา)  เช่น .. Man of Steel  , The Hobbit หรือล่าสุด Transformers Age of Extinction by NongZEZA@CtHts 46 Gb. พอกดเข้าเรื่อง ไม่มีข้อความที่จอ (Tv ไม่มีการตอบสนองอัตโนมัติ ) ภาพที่ได้ ก็เป็น แค่ ระบบ 2D  เหมือนดูหนัง BlueRay ปกติ  เลยต้องกด ปุ่ม 3D ที่ รีโหมดทีวี  ภาพที่ได้เลย ดูเหลื่อมล้ำเป็นบางฉาก บางเฟรม  ลอยไม่เนียนอย่างเห็นได้ชัด  จนถึงกับดูแล้วปวดตา พอปิด ก็ต้อง กดที่รีโหมดทีวี ปิด3D ออก
(สรุปเหมือน ผมเอาหนัง 2D ความละเอียด 1080p x2 แล้วใช้ ฟังก์ชั้น จาก TV ทำให้เป็น 3D ออกมา )

มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ...
ปัญหามันเกิดจากอะไร ?  ส่วนตัว แล้ว ผมไม่คิดว่า TV จะเสีย , เครื่องเล่น จะรวน  หรือไฟล์ที่ผู้ใจดีแบ่งปันมาให้โหลด   เลยงงกับตัวเองมาก   หรือมันเป็นเพราะไฟล์ ไม่มีเมนู?

( อยากดู  Transformers Age of Extinction  ลอยเนียนๆ แบบ Avatar จัง)   [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 01:25:06 pm โดย pharaoh »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: 3D Full Rip ภาพไม่ได้ดั่งใจ หาคำตอบให้ผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:34:59 am »
คาดว่า..น่าจะเป็นที่ไฟล์หนังครับ..?

ออฟไลน์ Teerasang

• LCD TV member
  • **
Re: 3D Full Rip ภาพไม่ได้ดั่งใจ หาคำตอบให้ผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 01:35:54 am »
คิดว่าเป็นที่ไฟล์หนังเช่นกันครับ

ออฟไลน์ phurid

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 09:11:06 pm »
ลองหาไฟล์หนังความละเอียดสูงๆมาเปิดดูครับ

ออฟไลน์ Pakwan

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 02:54:09 pm »
ถ้าไฟล์หนังละเอียด ภาพที่ให้ก็จะเนี๊ยบกว่า ลองดูนะคะ

ออฟไลน์ kitsana_na

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 02:30:32 pm »
ผมเคยเป็นครั้งนึง แต่เป็นกับเรื่องที่เคยทดลองดูแล้ว ตอนนั้นปกติ ผมว่าไม่ได้เป็นที่ตัวหนังครับ น่าจะเอ๋อกับเครื่องเล่น ไม่ก็ทีวี เปิดๆ ปิดๆ ก็ดูได้ปรกตินะคับ  [เปล่า]

ออฟไลน์ Pakwan

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 04:37:06 am »
 [มากมาย] [กระดึบ]

ออฟไลน์ vstrom

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 08:31:07 pm »
ฟังที่เล่าแล้วเหมือนไฟล์เป็นแค่ Bd เลย แต่ไม่ใช่ไฟล์ 3D
ตรวจสอบชื่อไฟล์กับรายละเอียดของคนปล่อยดีแล้วใช่มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 07:59:08 pm »
ตอนนี้ผมเป็นปัญหาเหมือน จขกท ละ หนังที่เคยเปิดกับ pc ปกติ แต่เอามาเล่นกับ hd player อาการเหมือน จขกท ว่ามาเลย [ร้องไห้]

ออฟไลน์ e20coy

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 07:57:19 am »
ลองเปลี่ยนสาย hdmi ดูครับ เคยเป็นเหมือนกัน กดให้เป็น 3d ไม่ยอมเป็น 3d ให้ ต้องไปกดที่โปรเจคเตอร์เปลี่ยนเป็น 3d
แต่อาการนี้นานๆ จะเป็นซักครั้ง ปิดเครื่องเปิดใหม่ก็หายบ้าง ไม่หายบ้าง ผมใช้สาย hdmi ยาว 10 เมตร
ลองยกโปรเจคเตอร์มาต่อใกล้ๆ โดยไม่ผาน avr ใช้สาย 3 เมตร ใช้ได้ปกติ
นึกว่า avr เสีย สุดท้ายตอนนี้เปลี่ยนสายใหม่ ยังไม่เจออาการนี้อีก อาจเป็นที่สายก็ได้

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 10:59:51 pm »
ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ ไฟล์ไม่เป็นปัญหา hdmi ก็ปกติ จขกท เค้าตั้งกระทู้ไว้อีกหมวด เลยได้คำตอบว่า hdplayer ต้องปิด bd menu  ครับ ได้เลย เกือบลบหนังทิ้งแล้ว [หื่น]

ออฟไลน์ Dnxy

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 02:40:40 pm »
เคยมีอาการแบบเดียวกัน ต่อ HDMI เข้าแอป์ให้ถอดเสียง จากแอมป์เข้าจออีกที ปรากฎว่าภาพไม่แจ่ม เป็น 3D บ้าง ไม่เป็นบ้างทีแรกคิดว่าเป็นที่ แอมป์ เอาแอมป์เข้าศูนย์ไปเช็คปรากฎว่าไม่เป็นไร ช่างแนะนำให้่เปลี่ยนสาน เอ๊ะ สายอุตส่าห์จัดมาแพงมาก มีชื่อเชียวละเส้นละ 3000  เอาสายแถมลองต่อดูแจ่มไปเลยครับ

ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ ไฟล์ไม่เป็นปัญหา hdmi ก็ปกติ จขกท เค้าตั้งกระทู้ไว้อีกหมวด เลยได้คำตอบว่า hdplayer ต้องปิด bd menu  ครับ ได้เลย เกือบลบหนังทิ้งแล้ว [หื่น]