ผู้เขียน หัวข้อ: งุนงง กับ หนัง 3D Full Rip ภาพไม่ได้ดั่งใจ เซียนหนัง ช่วยผมทีครับ  (อ่าน 12407 ครั้ง)

ออฟไลน์ pharaoh

• Flat TV member
  • *
(ขออภัยที่โพสข้อความเดียวกัน อีกห้อง)

TV  LG 42lm6200    , HD player  Mede8er  MED800x3D   (หนังที่โหลด3D ผมเอาตัวเต็มรวมถึง เสียง DTS-HD MA 7.1 ) แต่ละไฟล์ ก็ประมาณ 40 Gb

เรื่องมีอยู่ว่า .. หนังที่ผม โหลด เป็น 3d full rip  [BDRM-3D]  ที่ผมมี เช่น อวาตาร  เปซิฟิกริม  พอกดเข้าเรื่อง  ที่ จอTV จะมีข้อความขึ้น Navigation ให้กดแล้วTv จะปรับเปลี่ยนเป็น ระบบภาพ 3D ให้เองอัตโนมัติ พอปิดหนัง TV ก็ปิดระบบ 3D ให้เอง  (ผลที่ได้ คือหนังลอย และสมบูรณ์แบบ)

ปัญหา อยู่ที่ หนัง บางเรื่อง (หลายเรื่องเลยที่ผมโหลดมา)  เช่น .. Man of Steel  , The Hobbit หรือล่าสุด
[BDRM-3D] Transformers.Age.of.Extinction.3D.TrueHD.7.1+DTS-HD MA 7.1-TH_by NongZEZA@CtHts 46 Gb.
พอกดเข้าเรื่อง ไม่มีข้อความที่จอ (Tv ไม่มีการตอบสนองอัตโนมัติ ) ภาพที่ได้ ก็เป็น แค่ ระบบ 2D  เหมือนดูหนัง BlueRay ปกติ  เลยต้องกด ปุ่ม 3D ที่ รีโหมดทีวี  ภาพที่ได้เลย ดูเหลื่อมล้ำเป็นบางฉาก บางเฟรม  ลอยไม่เนียนอย่างเห็นได้ชัด  จนถึงกับดูแล้วปวดตา พอปิด ก็ต้อง กดที่รีโหมดทีวี ปิด3D ออก
(สรุปเหมือน ผมเอาหนัง 2D ความละเอียด 1080p x2 แล้วใช้ ฟังก์ชั้น จาก TV ทำให้เป็น 3D ออกมา )

มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ... หรือใครใช้ไฟล์ Transformers 4 ชื่อเดียวกันกับข้างบน  แล้วไม่มีปัญหา  บอกทีครับ
ปัญหามันเกิดจากอะไร ?  ส่วนตัว แล้ว ผมไม่คิดว่า TV จะเสีย , เครื่องเล่น จะรวน  หรือไฟล์ที่ผู้ใจดีแบ่งปันมาให้โหลด   เลยงงกับตัวเองมาก   หรือมันเป็นเพราะไฟล์ ไม่มีเมนู?

( อยากดู  Transformers Age of Extinction  ลอยเนียนๆ แบบ Avatar จัง)   [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 12:02:31 pm โดย pharaoh »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ความคิดผมนะ (ออกตัวว่าไม่สันทัดเรื่องภาพยนตร์) แต่คิดว่า ถ้าเป็นไฟล์ ISO ทุกอย่างจะอัตโนมัติหมด เพราะเป็นการจำลองแผ่น ไม่ทราบของท่านเป็นไฟล์ MKV ใช่รึเปล่า.

• *
...ความคิดผมนะ (ออกตัวว่าไม่สันทัดเรื่องภาพยนตร์) แต่คิดว่า ถ้าเป็นไฟล์ ISO ทุกอย่างจะอัตโนมัติหมด เพราะเป็นการจำลองแผ่น ไม่ทราบของท่านเป็นไฟล์ MKV ใช่รึเปล่า.

หนัง 3D  เป็น [BDRM-3D]  ไฟล์  ISO  ทุกเรื่อง ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...พอจะเข้าใจแล้วครับ หนังที่โหลดมาหนังเป็น 2D แน่นอน ท่านจึงต้องกด 3D จำลองสร้างภาพเหลื่อมกัน

...ถึงแม้แผ่นหนังปกจะเป็น 3D ในกล่อง 3D ที่จำหน่ายมักมี 2D แถมมาในกล่อง คนโหลดให้เป็น 2D Fullrip มาให้

...ถ้าเป็น 3D จริงมันจะต้องเป็นแบบภาพบนจอ Side by Side หรือ Top by Top (ครึ่งบน/ล่าง)

...ท่านต้องหาโหลดใหม่ ที่เป็น 3D ตัวจริง ดู ss ตัวอย่างมีภาพคู่ครึ่งจอ อุปกรณ์ทุกอย่างของท่านปกติครับ.

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
ตามคุณ bkav บอกเลยชัวร์ ของผมก็เรื่องเดียวกับ จขกท ครับ iso ภาพ3d ออโต้เด้งออกมาเอง ทะลุจอออกมาเลยครับ โดยเฉพาะฉาก ที่ตาข่ายจับรถห้อยขึ้นมา จังหวะลมพัดเศษใบไม้บนถนน นี่ลอยมาเตะตาเลยครับ (อ้อ ของผมนี่เป็น version IMAX ครับเต็มจอ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 10:03:46 pm โดย paul7887 »

• *
...พอจะเข้าใจแล้วครับ หนังที่โหลดมาหนังเป็น 2D แน่นอน ท่านจึงต้องกด 3D จำลองสร้างภาพเหลื่อมกัน

...ถึงแม้แผ่นหนังปกจะเป็น 3D ในกล่อง 3D ที่จำหน่ายมักมี 2D แถมมาในกล่อง คนโหลดให้เป็น 2D Fullrip มาให้

...ถ้าเป็น 3D จริงมันจะต้องเป็นแบบภาพบนจอ Side by Side หรือ Top by Top (ครึ่งบน/ล่าง)

...ท่านต้องหาโหลดใหม่ ที่เป็น 3D ตัวจริง ดู ss ตัวอย่างมีภาพคู่ครึ่งจอ อุปกรณ์ทุกอย่างของท่านปกติครับ.

ผมก็คิดได้อย่างเดียว ว่าเป็น 2D  แต่ที่แปลก คือ  2D มันขนาด 46.Gb  เลยเหรอนี่   [เศร้า]

• *
ตามคุณ bkav บอกเลยชัวร์ ของผมก็เรื่องเดียวกับ จขกท ครับ iso ภาพ3d ออโต้เด้งออกมาเอง ทะลุจอออกมาเลยครับ โดยเฉพาะฉาก ที่ตาข่ายจับรถห้อยขึ้นมา จังหวะลมพัดเศษใบไม้บนถนน นี่ลอยมาเตะตาเลยครับ (อ้อ ของผมนี่เป็น version IMAX ครับเต็มจอ)

ของผมก็  version IMAX  นะครับ

ส่วนไฟล์ เป็นของท่าน by NongZEZA@CtHts ขนาด 46 Gb  (เสียงไทย DTS-HD MA 7.1)

ของ คุณ  paul7887  เป็นของท่านใด แล้วขนาดไฟล์เท่าไรครับ  จะได้เป็นแนวทาง  ขอบคุณครับ   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bight

• Edge LED TV member
ผมถามนิดนึงว่าปกติผมโหลดหนัง3D เเบบ 3D fullbit เลยนะครับไม่ใช่ sidebyside อะไรพวกนี้ ชนาดไฟล์ 30กว่าถึง40GB อัพ เเล้วผมมากดดูเเบบ 2D ภาพมันจะเหมือน2D เเท้ๆไหม เพราะผมทำมันก็ดูได้ปกติภาพชัดด้วย ไม่เคยโหลด2D เเท้ๆมาเทียบ

• **

ของผมก็  version IMAX  นะครับ

ส่วนไฟล์ เป็นของท่าน by NongZEZA@CtHts ขนาด 46 Gb  (เสียงไทย DTS-HD MA 7.1)

ของ คุณ  paul7887  เป็นของท่านใด แล้วขนาดไฟล์เท่าไรครับ  จะได้เป็นแนวทาง  ขอบคุณครับ   [ปลื่ม]

ของผมตัวนี้ครับ น่าจะเป็นตัวเดียวกันกับ จขกท ครับ (จัดเต็ม [*Real 3D Remux Full Bitrate + เสียง THAI DTS-HD 7.1*] Transformers: Age of Extinction 3D (2014) IMAX | ทรานส์ฟอร์เมอร์ส 4: มหาวิบัติยุคสูญพันธุ์ [พากย์ไทย DTS-HD MA 7.1+อังกฤษ TrueHD.7.1 @ZEZA]-[บรรยายไทย + อังกฤษ])

• **
ผมถามนิดนึงว่าปกติผมโหลดหนัง3D เเบบ 3D fullbit เลยนะครับไม่ใช่ sidebyside อะไรพวกนี้ ชนาดไฟล์ 30กว่าถึง40GB อัพ เเล้วผมมากดดูเเบบ 2D ภาพมันจะเหมือน2D เเท้ๆไหม เพราะผมทำมันก็ดูได้ปกติภาพชัดด้วย ไม่เคยโหลด2D เเท้ๆมาเทียบ

น่าจะแยก ความละเอียด 1080 หาร 2 ซ้ายขวาครับ สำหรับ 3D พอจับรวมก็เป็น 1080 เหมือน 2D ครับ

ออฟไลน์ manee49

• *
ท่านเปิดกับ hd player ใช่มั้ยครับ  ผมก็ได้ไฟล์นี้มาเหมือนกัน จากบิท
ท่านต้องเปิดกับฟังก์ชัน เล่นโดยไม่มี navigation  ครับ
ตอนแรกก็เป็นเหมือนกัน พอเล่นแบบ play no navigation มันเล่น 3d ให้อัตโนมัติเลย
ลองดูครับ เผื่อได้  55 [หื่น]

ออฟไลน์ toraom

• *
ถูกต้องนะครับ บางทีต้องไปปิดระบบ ที่เล่นแบบเครื่องเล่นบลูเรย์มันถึงจะเด้งมา ส่วนถ้าหนัง 3D bluray ISO แท้ๆนี่น่าจะเป็นแบบ full frame packing นะครับ ไม่มีแบบแบ่ง sbs อะไรแบบนั้น มาเต็มๆ 1080P เลย ประมาณว่าตาซ้าย 1080 ตาขวาก็ 1080 เลย ไม่มีหารครึ่งแล้วมารวมเอาเองทีหลัง

• *

ขนาด ภาพเท่ากัน บิตเรท เท่ากัน  ถ้าเอา ไฟล์ 3D มาดูเป็น 2D   เหมือนกันเป๊ะๆเลยครับ 

แต่...  ถ้าจะดูแค่ 2D โหลด2D ก็พอครับ  เปลื่อง HDD กว่าตั้ง เท่าตัว  อีกอย่าง ถ้าเครื่องเล่นไม่แรง อาจมีผลให้ภาพ หน่วงๆได้ เพราะมันประมวลผล 2 เท่า

ส่วนผม เอาแต่หนังที่ชอบโหลดเป็น  3D  เบื่อๆ จะดู 2D บ้าง ก็ไม่มีปัญหา เปลี่ยนอรรถรส 

• *
ท่านเปิดกับ hd player ใช่มั้ยครับ  ผมก็ได้ไฟล์นี้มาเหมือนกัน จากบิท
ท่านต้องเปิดกับฟังก์ชัน เล่นโดยไม่มี navigation  ครับ
ตอนแรกก็เป็นเหมือนกัน พอเล่นแบบ play no navigation มันเล่น 3d ให้อัตโนมัติเลย
ลองดูครับ เผื่อได้  55 [หื่น]

ทำได้แล้วครับ ชัดๆจัดเต็มลอยดีกว่า กดฟังก์ชั่นจาก TV ตั้งเยอะ ...
 navigation  คือไรก็ไม่รู้  แต่ เข้าไปที่เครื่องเล่น ปิดฟังก์ชั่น BD manu  ก็ได้เลย  ผมก็นึกว่า จะมีเมนูขึ้นมาเหมือนเล่นจากแผ่น     ทีนี้ทุกเรื่องที่มีปัญหา สมบูรณ์ ดีทุกเรื่องเลย

ดูมาเป็นปีๆ    [ช็อค]  พึ่งจะมาคิดได้ว่ามันแปลกๆ   เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ เรา

ขอบคุณ ทุกๆท่านมากๆครับ   ขอให้สนุกกับการดูหนังที่บ้าน นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 09:27:01 pm โดย pharaoh »

ออฟไลน์ manee49

• *
ไอ้ตัว navigation ก็คือเมนูของบลูเรย์นี่แหละครับ แต่ละเครือ่งจะใช้คำต่างกัน

ออฟไลน์ tont_kub

แจ่มเลยครับ

เดี๋ยวต้องกลับไปลองบ้างละครับ

ออฟไลน์ GyMfukU

• *
ปัญหาเดียวกันครีบ แต่ผมใช้โปรแกรมPotplayerเปิดจากโน๊ตบุค ต้องไปปรับตรงไหนครับ

X-Men : Days Of Future Past (2014) 3D - CtHts : เอ็กซ์-เม็น : สงครามวันพิฆาตกู้อนาคต [Remux.3D.ISO.1080p.ENG-DTSHD-MA.7.1.THAI-AC3] 38.13 GB

เปิดแล้วเป็น2D ทีวีไม่เด้งอัตโนมัติ

ออฟไลน์ bight

ปัญหาเดียวกันครีบ แต่ผมใช้โปรแกรมPotplayerเปิดจากโน๊ตบุค ต้องไปปรับตรงไหนครับ

X-Men : Days Of Future Past (2014) 3D - CtHts : เอ็กซ์-เม็น : สงครามวันพิฆาตกู้อนาคต [Remux.3D.ISO.1080p.ENG-DTSHD-MA.7.1.THAI-AC3] 38.13 GB

เปิดแล้วเป็น2D ทีวีไม่เด้งอัตโนมัติ
ผมก็ทำไม่ได้ เหมือนกันกับ potplayer เหมือนลองรับเเค่ SBSกับ over under เเนะนำให้ใช้ power dvd ครับทีเดียวจบ
ไฟล์ที่ท่านมีผมก็มี ใช้ powerdvd ผ่านฉลุย