ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ ลำโพงต่างยี่ห้อกันไปกันได้มั้ย  (อ่าน 2307 ครั้ง)

ออฟไลน์ beambeam

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ Onkyo อยู่ตอนนี้คู่หน้าเป็น Polk A1 ปัญหาคือชั้นวางทีวีไม่สามารถใส่ A4 เข้าไปได้ ถ้าหันไปคบเซ็นเตอร์ยี่ห้ออื่นที่ตัวเล็กกว่านิดหน่อย เสียงจะพอไปกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ผมใช้อยู่โดยซื้อชั้นวางทีวีจากห้างสรรพสินค้าบิ๊ก C แมคโคร ราคาสองสามร้อยบาท แบบประกอบเอง อาจมีขายตามร้านเฟอร์นิเจอร์ทั่วไป (เสียดายผมลงรูปไม่ได้-โดนตัดสิทธิ์)
...ลักษณะชั้นวาง มีช่องแนวตั้ง 2 ข้างสำหรับเสียบกล่องแผ่น CD ช่องกลางแบ่งเป็น 2 ช่อง
...ชั้นล่างใส่ AVR 717 ชั้นบน A4 โดยสอดเข้าด้านข้างจะได้ช่องพอดีเลยครับ ได้ระดับหูโซฟา(ปรับเอนนิดหนึ่ง)
...บนชั้นวางของผมมี TV(LG) 42 นิ้ว 3D
...แนะนำควรหาไม้อัดแข็งหรือกระจกหนาวางรองทีวี เพราะนานๆ ไป ตรงกลางชั้นวางทีวีจะหลังแอ่นเพราะหนัก ป้องกันไว้ก่อน

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
   น่าจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน แต่รุ่นเล็กกว่าก็ได้นะครับ ลองหาดูก่อน

ออฟไลน์ po2521po

• LCD TV member
  • **
แนะนำว่าให้เปลี่ยนชั้นวางครับ
เพราะเซ็นเตอร์เป็นลำโพงที่สำคัญในการดูหนัง(อย่างมาก)
และ a4 ก็เป็นตัวหนึ่งที่เสียงดีคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ Kankasem

เพราะเซ็นเตอร์เป็นลำโพงที่สำคัญในการดูหนัง(อย่างมาก)
และ a4 ก็เป็นตัวหนึ่งที่เสียงดีคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
ประสบการณ์ส่่วนตัวนะครับ  ไม่ควรจับคู่หน้ากับ center ต่างยี่ห้อ มันไม่เนียนและไม่เข้ากันมากๆครับมันเป็นอะไรที่สัมพันธ์กันมาก  ยิ่งกว่าลำโพง surround อีกครับ ถ้าในระบบ 5.1 อะไรจับกะอะไรก็เหอะ แต่อย่าต่างยี่ห้อระหว่างคู่หน้ากับ center / center นั้นมันไม่ใช่เฉพาะออกไว้แค่เสียงพูดนะครับ เอฟเฟคนี่ตัวออกมาเลย ผมลองสลับไปมาหลากหลายฟังยังไงก็ไม่กลืนกันครับทะแม่งๆด้วย นอกจากนั่นจริงๆถ้าอยากเล่นต่างยี่ห้อก็ควรหายี่ห้อที่ดอกลำโพงทำมาจากวัสดุเดียวกันหรือคล้ายกัน อันนี้เสียงจะออกมากลมกลืนกันครับ แต่ถ้า surround จับกับยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ นานๆจะแผ่มาข้างหลังที ฟังไม่ค่อยขัด

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
ผมใช้ Onkyo อยู่ตอนนี้คู่หน้าเป็น Polk A1 ปัญหาคือชั้นวางทีวีไม่สามารถใส่ A4 เข้าไปได้ ถ้าหันไปคบเซ็นเตอร์ยี่ห้ออื่นที่ตัวเล็กกว่านิดหน่อย เสียงจะพอไปกันได้มั้ยครับ

หาขาตั้ง Center แบบปรับระดับได้  อย่าไปลดขนาดลำโพง Center เลยครับ

ออฟไลน์ suchart

ประสบการณ์ส่่วนตัวนะครับ  ไม่ควรจับคู่หน้ากับ center ต่างยี่ห้อ มันไม่เนียนและไม่เข้ากันมากๆครับมันเป็นอะไรที่สัมพันธ์กันมาก  ยิ่งกว่าลำโพง surround อีกครับ ถ้าในระบบ 5.1 อะไรจับกะอะไรก็เหอะ แต่อย่าต่างยี่ห้อระหว่างคู่หน้ากับ center / center นั้นมันไม่ใช่เฉพาะออกไว้แค่เสียงพูดนะครับ เอฟเฟคนี่ตัวออกมาเลย ผมลองสลับไปมาหลากหลายฟังยังไงก็ไม่กลืนกันครับทะแม่งๆด้วย นอกจากนั่นจริงๆถ้าอยากเล่นต่างยี่ห้อก็ควรหายี่ห้อที่ดอกลำโพงทำมาจากวัสดุเดียวกันหรือคล้ายกัน อันนี้เสียงจะออกมากลมกลืนกันครับ แต่ถ้า surround จับกับยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ นานๆจะแผ่มาข้างหลังที ฟังไม่ค่อยขัด

+1,000,000   ครับ

ชั้นวางก็สำคัญกับชุดเช่นกันนะครับ อย่าลืมมองข้ามตรงจุดนี้ไปด้วย