ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกระหว่างกล่องรับฯดาวเทียมกับกล่องรับฯดิจิตอลทีวี  (อ่าน 2745 ครั้ง)

ออฟไลน์ ganchar

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อกล่องรับสัญญาณดาวเทียม GMMZ HD(สีขาว) กับกล่องรับสัญญาณดิจิตอลทีวี อยากทราบความคิดเห็นว่าถ้าเปรียบเทียบกันแล้วระหว่าง กล่องรับสัญญาณดาวเทียม GMMZ HD(สีขาว) กับกล่องรับสัญญาณดิจิตอลทีวี ควรซื้อแบบไหนดีในแง่ของการใช้งาน , ความคมชัดครับ รบกวนช่วยเปรียบเทียบด้วยนะครับ
ณ ตอนนี้ได้ยินมาว่าคุณภาพความคมชัดของภาพที่ได้จากกล่องรับฯดิจิตอลทีวีดูดีกว่าภาพที่ได้จากกล่องรับฯดาวเทียมมาก จริงหรือไม่
แล้วตอนนี้มีกล่องรับฯดิจิตอลทีวีตัวไหนที่น่าสนใจในเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงบ้างครับ
ปล. ทีวีที่ใช้อยู่ : Panasonic Plasma รุ่นเก่าน่าจะปี 53-54 , จานดาวเทียมตะแกรงสีดำของ True(แบบที่ดูได้ทั้ง c-band และ Ku-band)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 06:55:15 pm โดย ganchar »

ออฟไลน์ pdg911

• *
ผมคิดอย่างนี้นะครับ

ถ้าจะดู digital tv ยังไงกล่อง digital ก็ดีกว่าดาวเทียม เพราะชัดกว่าเยอะ แต่ถ้าผ่านกล่องดาวเทียม ช่องพวกนี้เบลอสุด เพราะเขาบริหาร bandwidth แค่ดูรู้เรื่องพอ ไม่ต้องเอาความชัดมาก (กล่องทรูผมใช้อยู่ เลิกดูไปแล้ว)

ถ้าจะดูรายการที่มีในกล่องดาวเทียม ใช้กล่องดาวเทียม เพราะจะได้ช่อง hd ที่เขาเจาะจงส่งให้ด้วย แต่ไม่ค่อยเห็นใตรจะส่งช่อง digital tv มากับกล่องแบบชัดๆเลย

ผมต้องการแบบแรก เพราะนิยมเห่ออความชัดของ digital tv ยิ่งแฟนกรี้ดๆเลย เวลาดู 33hd  [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 05:08:14 pm โดย pdg911 »

ออฟไลน์ ganchar

• *
แล้วตอนนี้มีกล่องรับฯดิจิตอลทีวีตัวไหนที่น่าสนใจในเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงบ้างครับ พอจะแนะนำให้ได้บ้างไหมครับ
ปล. ทีวีที่ใช้อยู่ : Panasonic Plasma รุ่นเก่าน่าจะปี 53-54 , จานดาวเทียมตะแกรงสีดำของ True(แบบที่ดูได้ทั้ง c-band และ Ku-band)
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ pdg911

• *
ผมเองรอดูออกมาหลายๆรุ่น ให้คนใช้รีวิวหรือบ่นก่อนหนะครับ คูปองใช้ได้หกเดือน รอนิด

ตอนนี้ก็เริ่มมีข่าวว่ากล่องพวก 690 บาทแลกไม่เพิ่มเงิน เริ่มมีปัญหาสัญญานขาดๆหายๆถ้าต่อ hdmi

หรือต้องไปเล่นรุ่นแพงเพิ่มเงิน ถ้าไม่รีบ ลองเก็บข้อมูลไปก่อนสิครับ

แต่เท่าที่จขกท บอกมา จริงๆลองนึกเปลี่ยนทีวีไปเลยมั้ยครับ สมัยนี้ภาพสวย ลูกเล่นเยอะ โดยเฉพาะเล่นพวกยูทูปเน็ตทำนองนี้

ราคาก็ลงมาเยอะมากจอใหญ่สะใจ ไม่ต้องหากล่องมาต่อ ใช้จูนเนอร์ในตัว ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ข้าน้อย ได้กล่องDVBT2 ของแถม(มากับทีวี) ซัมซุง .
... .ใช้งานได้ดีครับ  แต่สายอากาศ ต้องแรงหน่อยครับ  การรับดิจิตอลทีวีจึงจะเสถียร (อยู่เชียงใหม่  ห่างจากจุดส่ง  ดอยสุเทพ ราวๆ 15km ครับ)

แต่ที่พึงพอใจมากกว่า  คือฟังก์ชั่น DVBT2 ที่แถมมากับกล่อง HD Player รุ่นเล็ก Dune TV102 ครับ
.....ดูทีวีดิจิตอลได้ ภาพสวย  เสียงดี กว่ากล่องทีวีดิจิตอลทั่วไปเยอะ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อกล่องรับสัญญาณดาวเทียม GMMZ HD(สีขาว) กับกล่องรับสัญญาณดิจิตอลทีวี อยากทราบความคิดเห็นว่าถ้าเปรียบเทียบกันแล้วระหว่าง กล่องรับสัญญาณดาวเทียม GMMZ HD(สีขาว) กับกล่องรับสัญญาณดิจิตอลทีวี ควรซื้อแบบไหนดีในแง่ของการใช้งาน , ความคมชัดครับ รบกวนช่วยเปรียบเทียบด้วยนะครับ
ณ ตอนนี้ได้ยินมาว่าคุณภาพความคมชัดของภาพที่ได้จากกล่องรับฯดิจิตอลทีวีดูดีกว่าภาพที่ได้จากกล่องรับฯดาวเทียมมาก จริงหรือไม่
แล้วตอนนี้มีกล่องรับฯดิจิตอลทีวีตัวไหนที่น่าสนใจในเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงบ้างครับ
ตอนนี้..ที่บ้าน สัญญาณดิจิตอลทีวี มาถึงรึยังครับ..?
ถ้ามาถึงแล้ว..ก็ซื้อทั้งสองอย่างเลยก็ได้ครับ เพราะกล่องดิจิตอลก็มีคูปองให้ 690 บาท
และอีกอย่าง..ที่บ้านก็ติดจานดาวเทียมอยู่แล้ว ยิ่งถ้าที่บ้านมีเด็กเล็กด้วย เครื่องรับดาวเทียมสำคัญมาก..
เพราะมีช่องการ์ตูน 24 ชั่วโมง ช่องเด็กในกล่องดิจิตอลยังไม่มีการ์ตูนทั้งวันทั้งคืนนะนะครับ..?
ถ้าไม่ชอบชมกีฬา..ก็ไม่ต้องไปซื้อกล่อง GMM Z ก็ได้ กล่องไอเดียแซทเอชดีหรือไทยแซทเอชดี ราคาไม่แรง..ภาพคมชัดกว่าด้วยครับ..