พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับด้านไฮไฟ HD Player,Home Theater,Blu-ray Player > ห้องพูดคุยเรื่องเครื่องเสียงและ Home Theater

รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood

<< < (114/114)

pratad22:

--- อ้างจาก: ชอลิ้วเฮียง ที่ กันยายน 17, 2019, 02:31:14 pm ---ทักทายครับไม่ได้เข้ามานาน

--- End quote ---
+++ สบายดีนะคับท่านชอว์ ยังระลึกถึงเสมอคับ  มีประสบการณ์อะไรดี ๆ ก็แวะมาแชร์ให้พวกเราได้ฟังกันบ้างนะคับ

pratad22:
++ ทักทายเพื่อน ๆ Sherwood ทุกท่านคับ วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์ฟังเพลงให้ได้เสียงรายละเอียดมาฝากกัน แค่ตั้งค่าลำโพงทุกตัวเป็น Small หรือ S ครับ  จะได้รายละเอียดเสียงเพิ่มมาอย่างฟังออกชัดเจน แม้เสียงเบสอาจจะไม่ใหญ่โต และเสียงเบสเบาบางลงไปบ้าง เมื่อเที่ยบกับตั้งค่าลำโพงเป็น L แต่จะได้เบสที่กลม ๆ กระชับ ๆ มาแทน ผมลองเปิดเพลงของ Outsider ชุด ใครว่าอยู่เมืองนอกสบาย เสียงเบส แน่น กระชับ เบสลึก เป็นลูก ๆ น่าฟังมาก รวมถึงรายละเอียดเล็ก ๆ น้อยของชิ้นดนตรี ก็ได้ยินชัดเจนและมากกว่าตอนตั้งค่าลำโพงเป็น L แถมยังได้เสียง แหลมมม ! เพิ่มมาซะงั้น จนผมต้องลดเสียงแหลมลงมา 2db เลยคับ เพื่อน ๆ ท่านใด เปิดเพลงฟังรายละเอียดเสียงไม่ค่อยออก หรือว่าไม่ค่อยชัด ลองค่าตั้งลำโพงเป็น S ดูนะคับ ถ้าไม่ถูกใจก็กลับมาค่าเดิม เครืองเสียงไม่มีผิด ไม่มีถูก หู เราฟังแล้วถูกใจ ก็พอครับ

Bank125:
รบกวนพี่ๆในกลุ่มด้วยนะครับ
ผมใช้ sherwood r607 ครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหา เวลาผมกดปุ่ม test เพื่อให้เสียงออกลำโพงทีละตัว ผมพบปัญหาคือลำโพงตัว SR เสียงออกเบากว่าปกติและมีเสียงแทรกในทุกๆช่องเสียง(แบบว่าแชลแนลไปที่ลำโพง L R SL SW ก็จะมีเสียงจี่ๆออกที่ลำโพงSRครับ)
เบื้องต้นผมได้ลองสลับสายลำโพงแล้วครับแต่ลำโพงที่ต่อช่องSRก็ไม่หายมีเสียงจี่ๆครับ และผมได้ลองถอดสาย HDMIสายอื่นๆออกหมดแล้วครับเหลือแต่สายลำโพง เวลาเปิดเครื่องก็ยังมีเสียงจี่ๆที่ลำโพง SR ครับ

ลักษณะอาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรเสียหรอครับ ผมควรส่งซ่อมหรือซื้อตัวใหม่ดีกว่าครับ

ต้องขอรบกวนพี่ๆในกลุ่มด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

MyTravel:
 [เท่ห์]

ชอลิ้วเฮียง:
ทักทายครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version