ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2844264 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1044 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:17:43 pm »
ท่าน fish_dvd ครับ ท่าน jong เล่นไฟล์จาก HD Player ครับ เกรงว่าลูกเล่น HDP คงทำไม่ได้อย่าง DVD Player หรือเปล่าครับ

[เขย่า]

อ้างถึง
เย้   [กระโดด]  มีเพื่อนอีกแล้วครับ

ขออนุญาต สอบถามเลยละกันครับ  ท่านดูไฟล์หนัง DVD หรือ CD แล้วภาพท่านเต็มจอหรือเปล่าครับ  แล้วถ้าไม่เต็ม ท่านแก้ไข  หรือตั้งค่ายังไงครับ

ขอบคุณครับ
ช่วยตอบครับ จากทีวี Pana TH-P42X20
ข้อ1 คุณ jong ตั้งค่าที่ DVD Player โหมดภาพ ว่าใช้กับทีวี Widescreen หรือ 16:9 รึยังครับ
ข้อ2 ถ้าตั้งค่าตามข้อแรกภาพยังไม่เต็มจอสาเหตุอาจมาจากหนังต้นฉบับเป็น 21:9 มีแถบดำ บน-ล่าง เป็นเรื่องปกติครับ
ข้อ3 ถ้ามีแถบดำนิดหน่อยรอบเฟรมทั้ง 4 ด้าน ลองตั้งค่าเป็นที่ทีวี เป็น Overscan ตามภาพครับ

ลองทำตามนี้ดูก่อนนะครับ :)

ออฟไลน์ jong

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1045 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 04:37:01 pm »
แจ้งว่า
เครื่อง HD Player ผมใช้รุ่น อาร์200ทู ครับ (ท่านใดทราบวิธีตั้งค่าใช้งาน แนะนำด้วยนะครับ)
ได้ตั้งค่า เป็น 16:9 ที่เครื่องเล่นแล้วครับ
ตั้งค่าสแกลภาพเป็น 1080P  (หรือว่า ต้องลดค่าตรงนี้ให้เหลือ 720P ดีครับ)
และเปิดคุณสมบัติ วีดีโอ 1080P 24Hz (ไม่รู้ว่าจะต้องปิด  หรือเปิดดี)

เครื่องทีวี
ตั้งค่า ที่ 16:9  Overscan
ขยายภาพเต็มจออัตตโนมัติ

ตามที่แจ้งไว้  ทุกประการครับ  แต่ภาพ  มีขอบประมาณ 1 นิ้วทั้ง 4 ด้านครับ

คืนนี้กลับบ้าน  ว่าจะไปลองลดสเกลภาพลง ลองดูครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ท่าน fish_dvd ครับ ท่าน jong เล่นไฟล์จาก HD Player ครับ เกรงว่าลูกเล่น HDP คงทำไม่ได้อย่าง DVD Player หรือเปล่าครับ

[เขย่า]

อ้างถึง
เย้   [กระโดด]  มีเพื่อนอีกแล้วครับ

ขออนุญาต สอบถามเลยละกันครับ  ท่านดูไฟล์หนัง DVD หรือ CD แล้วภาพท่านเต็มจอหรือเปล่าครับ  แล้วถ้าไม่เต็ม ท่านแก้ไข  หรือตั้งค่ายังไงครับ

ขอบคุณครับ
ช่วยตอบครับ จากทีวี Pana TH-P42X20
ข้อ1 คุณ jong ตั้งค่าที่ DVD Player โหมดภาพ ว่าใช้กับทีวี Widescreen หรือ 16:9 รึยังครับ
ข้อ2 ถ้าตั้งค่าตามข้อแรกภาพยังไม่เต็มจอสาเหตุอาจมาจากหนังต้นฉบับเป็น 21:9 มีแถบดำ บน-ล่าง เป็นเรื่องปกติครับ
ข้อ3 ถ้ามีแถบดำนิดหน่อยรอบเฟรมทั้ง 4 ด้าน ลองตั้งค่าเป็นที่ทีวี เป็น Overscan ตามภาพครับ

Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ thn

« ตอบกลับ #1046 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 06:06:01 pm »
ท่าน Jong ผมว่าไม่เกี่ยวกับ 1080p หรอกครับ ตั้งไว้อย่างนั้นน่ะดีแล้ว สิ่งที่อยากให้ดูนะครับ  เข้าใจว่าในเมนูของ R200II น่าจะมีเหมือนกับ R200 ลองหาดูนะครับใน SETUP จะมี VIDEO ลองเข้าไปหาดูว่ามี SCREEN SIZE ไม๊ ถ้ามีก็ลองตั้งให้ขอบแดงๆขยายเต็มขอบหน้าจอทั้งบนล่างซ้ายขวาที่สุด  ลองดูอย่างนี้ก่อนนะครับ  ว่าแต่มันเป็นเฉพาะตอนเล่นไฟล์ DVD เท่านั้นหรือครับ พวก HD MKV เป็นไม๊

หรือไม่ก็ลองถามไปทางผู้ขายซิครับ  น่าจะช่วยได้นะ

ออฟไลน์ Liverbird

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1047 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:17:40 pm »
ผมต่อ P42U30 ด้วย HDMI ผ่าน PC ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ จะเหลือขอบกว้างพอสมควรทั้ง 4 ด้าน

วิธีแก้ของผม คือไปเซ็ทที่ VGA (ATI) ครับ
เลือกที่ HDMI --> Scaling Option แล้วค่อยๆขยับตำแหน่งไปทาง Overscan ที่ละนิด
ก็จะได้เต็มจอไม่มีขอบให้เห็นครับ

ถ้า R200II มีฟังก์ชั่น set หน้าจอ ก็ลองตามอย่างที่คุณ thn แนะนำเลยครับ

แจ้งว่า
เครื่อง HD Player ผมใช้รุ่น อาร์200ทู ครับ (ท่านใดทราบวิธีตั้งค่าใช้งาน แนะนำด้วยนะครับ)
ได้ตั้งค่า เป็น 16:9 ที่เครื่องเล่นแล้วครับ
ตั้งค่าสแกลภาพเป็น 1080P  (หรือว่า ต้องลดค่าตรงนี้ให้เหลือ 720P ดีครับ)
และเปิดคุณสมบัติ วีดีโอ 1080P 24Hz (ไม่รู้ว่าจะต้องปิด  หรือเปิดดี)

เครื่องทีวี
ตั้งค่า ที่ 16:9  Overscan
ขยายภาพเต็มจออัตตโนมัติ

ตามที่แจ้งไว้  ทุกประการครับ  แต่ภาพ  มีขอบประมาณ 1 นิ้วทั้ง 4 ด้านครับ

คืนนี้กลับบ้าน  ว่าจะไปลองลดสเกลภาพลง ลองดูครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

[เขย่า]

อ้างถึง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yarisu

• *
« ตอบกลับ #1048 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:59:49 pm »
ถอยเจ้า 50X30T เมื่อวาน อยากอ่านรีวิวครับ 

« ตอบกลับ #1049 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:56:02 am »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ   คงต้องแก้ที่เครื่องเล่นแล้วละครับ  เพราะว่า เท่าที่เปิดมา  ก็เป็นเหมือนกันหมดเลย 
น่าจะเกิดจากเครื่องเล่น  คงต้องลองตั้งเหมือนที่ท่าน thn  แนะนำก่อนละครับ  ในเบื้องต้น
แต่ช่องฟรีทีวี  ไม่มีอะไรครับ 

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1050 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:29:49 am »
ท่าน jong รีโมทหน่วงมั๊ยครับ มากน้อยแค่ไหน ถ้าหน่วงอ่ะครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ   คงต้องแก้ที่เครื่องเล่นแล้วละครับ  เพราะว่า เท่าที่เปิดมา  ก็เป็นเหมือนกันหมดเลย 
น่าจะเกิดจากเครื่องเล่น  คงต้องลองตั้งเหมือนที่ท่าน thn  แนะนำก่อนละครับ  ในเบื้องต้น

« ตอบกลับ #1051 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:07:37 pm »
รีโมททีวี  หรือว่า รีโมทเครื่องเล่น HD  ครับ
ถ้าของทีวี ก็หน่วงนะครับ ตอนเปลี่ยนช่องจะเห็นชัดเจน(ดีกว่าสมัยก่อน เวลาเปลี่ยนช่อง ทีสีจะดับ แล้วเปิดใไม่ตอนเปลี่ยนช่องเสร็จแล้ว)
แต่ถ้าเป้นรีโมทของเครื่องเล่น มีหน่วงทุกครั้งที่ใช้งานครับ  ไม่ว่าจะกดเมนูอะไร หรือสั่งงาน  จะมีอาการหน่วงทุกครั้ง
คงจะเป็นเพราะเขาสร้างมาอย่างนี้มั้งครับ

แต่ที่อยากจะแก้คือ อาการภาพไม่เต็มจอนะครับ  เพราะเน้นดูหนังแต่ก้เปิดนานไม่ได้ ดูได้แค่เรื่องเดียวก้ต้องเปลี่ยน
ไปเปิดทีวีปกติดู  เพราะกลัวว่า มันจะ เบิร์นอิน ละครับ  แต่กว่าที่ผมจะไปลอง ก็คงหลังเลิกงาน ซึ่งก็คือตอนเย็น
และวันอาทิตย์นี่ วันหยุด  แล้วถ้า ผบ.ทบ.จะดูซ๊รี่ย์เกลาหลี ละก็ งานเข้าแน่ครับ เพราะดูแล้วก็คงยาว  หรือไม่ก็ดูจนจบ

อันนี้กลัวมากครับ  แล้วมันก็เป็นไฟล์DVD ที่เปิดแล้ว  มัมกรอบ รอบจอ [ร้องไห้]

ไม่รู้ว่าผมตอบท่านfmt ตรงคำถามหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ท่าน jong รีโมทหน่วงมั๊ยครับ มากน้อยแค่ไหน ถ้าหน่วงอ่ะครับ

ออฟไลน์ mballx

« ตอบกลับ #1052 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:13:54 pm »
ถอยเจ้า 50X30T เมื่อวาน อยากอ่านรีวิวครับ 
ภาพเป็นงัยบ้างครับ ผมกำลังเล็งตัวนี้อยู่ จะเอามาประกบ กับ LG50pt350r
พี่ได้ราคามาเท่าไร ที่ไหน
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1053 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:24:55 pm »
ขอบคุณครับท่าน jong ตอบตรงครับ ก็จะเอาไว้บอกทุกท่านแหละครับว่า รีโมทหน่วง

เผื่อบางท่านเค้าซีเรียลเรื่องนี้ ไม่ได้บลัฟนะ แค่เรื่องจริง เพราะปกติที่ชล Pana ไม่ค่อยมีเซลมาแนะนำ

และไม่มีรีโมทให้ลอง บังเอิญ 2-3วันก่อนผมไปลอง ST30 & X30 แล้วเห็นรีโมทวางอยู่เลยหยิบขึ้นมาลอง

มันหน่วงน่ะครับ ก็เลยสงสัย เลยมาถาม เพราะรีโมทที่เค้าวางไว้ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันตรงรุ่นหรือเปล่าครับ

ของ LG ไม่หน่วงนะครับ ของ SS ยังไม่เคยลองรีโมทด้วยน่ะครับ

ภาพไม่เต็มจอกับ HDP กับ LG ไม่เป็นนี่ครับ กับ Pana ท่านลองถามท่าน xta ดูครับ

ภาพ PT350 & ข้าวโพดคั่ว ของท่าน CavalDos นี่มันสวดยอดจริง ๆ ภาพเต็มจอ ที่หน้า 40

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.702

[เขย่า]

รีโมททีวี  หรือว่า รีโมทเครื่องเล่น HD  ครับ
ถ้าของทีวี ก็หน่วงนะครับ ตอนเปลี่ยนช่องจะเห็นชัดเจน(ดีกว่าสมัยก่อน เวลาเปลี่ยนช่อง ทีสีจะดับ แล้วเปิดใไม่ตอนเปลี่ยนช่องเสร็จแล้ว)
แต่ถ้าเป้นรีโมทของเครื่องเล่น มีหน่วงทุกครั้งที่ใช้งานครับ  ไม่ว่าจะกดเมนูอะไร หรือสั่งงาน  จะมีอาการหน่วงทุกครั้ง
คงจะเป็นเพราะเขาสร้างมาอย่างนี้มั้งครับ

แต่ที่อยากจะแก้คือ อาการภาพไม่เต็มจอนะครับ  เพราะเน้นดูหนังแต่ก้เปิดนานไม่ได้ ดูได้แค่เรื่องเดียวก้ต้องเปลี่ยน
ไปเปิดทีวีปกติดู  เพราะกลัวว่า มันจะ เบิร์นอิน ละครับ  แต่กว่าที่ผมจะไปลอง ก็คงหลังเลิกงาน ซึ่งก็คือตอนเย็น
และวันอาทิตย์นี่ วันหยุด  แล้วถ้า ผบ.ทบ.จะดูซ๊รี่ย์เกลาหลี ละก็ งานเข้าแน่ครับ เพราะดูแล้วก็คงยาว  หรือไม่ก็ดูจนจบ

อันนี้กลัวมากครับ  แล้วมันก็เป็นไฟล์DVD ที่เปิดแล้ว  มัมกรอบ รอบจอ [ร้องไห้]

ไม่รู้ว่าผมตอบท่านfmt ตรงคำถามหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ   คงต้องแก้ที่เครื่องเล่นแล้วละครับ  เพราะว่า เท่าที่เปิดมา  ก็เป็นเหมือนกันหมดเลย  
น่าจะเกิดจากเครื่องเล่น  คงต้องลองตั้งเหมือนที่ท่าน thn  แนะนำก่อนละครับ  ในเบื้องต้น
แต่ช่องฟรีทีวี  ไม่มีอะไรครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2011, 01:09:25 pm โดย fmt »

« ตอบกลับ #1054 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:54:17 pm »
ครับ  ตามนั้นเลยครับ
วันที่ไปซื้อ แค่บอกว่าตกลงจะซื้อ  เขาก็พาไปจ่ายเงิน  เสร็จแล้วก็แกะจากกล่องมาเปิดให้ดูภาพ
และก็ดูไฟล์หนังโฆษณาที่เขาเปิดอยู่นั่นแหละครับ ให้ผมดู ไม่มีโอกาสได้ลองมากว่านี้  อุตส่าห์เตรียมไปตั้งหลายอย่าง
แต่ไม่ได้ลองเลยสักอย่าง  ตอนที่ลอง  ใช้เวลาไม่น่าจะถึง 5 นาทีที่สำคัญ ไม่แนะนำการใช้งาน และการดูแลเบื้องต้นให้เลย
อันที่จริงอย่างน้อยๆ ก็ต้องเข้าเมนู แนะนำการต้องค่า บ้าง ก็ยังดี

ส่วนเรื่องภาพไม่เต็มจอ  ผมคงต้องรบกวน ท่าน xta ช่วยแนะนำแล้วละครับ
ครั้งแรกก็คิดว่าเป็นที่หนังที่เราดูว่าอาจจะเป็นเพราะไฟล์เขา fix size มา  แต่ก็ดูหลายเรื่องแล้ว  ก็ยังเหมือนเดิมอีก
ก็เลยเริ่มเครียดขึ้นมาบ้างแล้ว 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1055 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 01:14:25 pm »
ครับ  ตามนั้นเลยครับ
วันที่ไปซื้อ แค่บอกว่าตกลงจะซื้อ  เขาก็พาไปจ่ายเงิน  เสร็จแล้วก็แกะจากกล่องมาเปิดให้ดูภาพ
และก็ดูไฟล์หนังโฆษณาที่เขาเปิดอยู่นั่นแหละครับ ให้ผมดู ไม่มีโอกาสได้ลองมากว่านี้  อุตส่าห์เตรียมไปตั้งหลายอย่าง
แต่ไม่ได้ลองเลยสักอย่าง  ตอนที่ลอง  ใช้เวลาไม่น่าจะถึง 5 นาทีที่สำคัญ ไม่แนะนำการใช้งาน และการดูแลเบื้องต้นให้เลย
อันที่จริงอย่างน้อยๆ ก็ต้องเข้าเมนู แนะนำการต้องค่า บ้าง ก็ยังดี

ส่วนเรื่องภาพไม่เต็มจอ  ผมคงต้องรบกวน ท่าน xta ช่วยแนะนำแล้วละครับ
ครั้งแรกก็คิดว่าเป็นที่หนังที่เราดูว่าอาจจะเป็นเพราะไฟล์เขา fix size มา  แต่ก็ดูหลายเรื่องแล้ว  ก็ยังเหมือนเดิมอีก
ก็เลยเริ่มเครียดขึ้นมาบ้างแล้ว 

ขอบคุณครับ

ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ
Pana เปิด Overscan รึยังครับ Ascert Ratio เลือก 16:9
Egreat เลือก 16:9 1080P 60Hz(24P ก็ได้แต่ผมดูแล้ว 60Hz ใหเภาพลื่นที่สุด)

ลองดูครับ

« ตอบกลับ #1056 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:12:45 pm »
ตั้งค่าทีวีครับ

ภาพจากฟรีทีวีครับ

จากฟรีทีวีอีกภาพครับ

ใช้เสาก้างปลาครับ ใช้กะละมัง แล้วภาพไม่เท่ห์ เลยไม่ใช้

ตั้งค่าเครื่องเล่นครับ

เมื่อเปิดหนังครั้งแรก สเกลอยูที่  Y100% x X100%ครับ เป็นอย่างที่ปรากฏ

ลองปรับซูมขึ้นที่ X1

ซูมที่ X2

อีกเรื่องครับ  เพื่อความแตกต่าง ซูมที่ X2 เช่นกันครับ ปัจจุบันก็ดูอย่างนี้ครับ

ส่วนอันนี้ ซูมที่ X8 ครับ

ขอบของจอภาพและขนาดโดยรอบๆๆจอครับ

ขอคำแนะนำจากทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1057 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:18:45 pm »
ปิด Video Zoom ใน Egreat แล้วใน HDMI ของ TV เปิด Overscan ด้วยครับ ค่อยๆลองครับ

« ตอบกลับ #1058 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:24:22 pm »
ปิด Video Zoom ใน Egreat แล้วใน HDMI ของ TV เปิด Overscan ด้วยครับ ค่อยๆลองครับ

รับทราบครับ  ขอบคุณครับ

คือเข้าไปปิดที่ Video Zoom ใน Egreat อันนี้เข้าใจครับ

แต่ ตรงนี้ ใน HDMI ของ TV เปิด Overscan  อยู่ตรงไหน ของเมนูทีวีครับ

[ร้องไห้]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1059 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:44:36 pm »
เปิดในช่อง HDMI ครับ(ที่ท่านต่อ Egreat )

« ตอบกลับ #1060 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:53:52 pm »
คือเข้าไปตั้งค่า ช่องที่ผมดูหนังที่ต่อด้วย HDMI
ในขณะที่ดูหนัง ให้เข้าไปที่เมนู  ภาพ---> การตั้งค่าชั้นสูง ---> 16:9 Overscan ---> เปิด

อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ

คุ้นๆ ว่าเคยลองแล้วนะครับ  แต่ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวลองใหม่ด้วยความตั้งใจ  เพราะที่ผ่านๆ มาอาจจะกดหาสาเหตุโดยที่ไม่ทันสังเกตุ

ขอบคุณครับท่าน

ออฟไลน์ ma-tik2

• *
« ตอบกลับ #1061 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 07:49:32 pm »
ภาพสวย ๆ ทั้งนั้นเลย สงสัยต้องถอย HDP แล้วงานนี้ ว่าแต่ เรลแทค กับ ซิกม่า ตอนนี้ใครมาแรงกว่าอ่ะ