ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาจอไม่ติดครับ  (อ่าน 867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bookabooka

• *
สอบถามปัญหาจอไม่ติดครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 01:57:38 pm »
สวัสดีครับ พอดีผมใช้ denon avr1312มาหลายปีแล้วครับโดยใช้สาย hdmiทั่วไปที่ซื้อตามห้าง(haifai) ต่อเข้ากับเครื่องเล่น hd player,apple tv,กล่องดาวเทียม,ps4 ดูได้ตรมปกติครับ แต่เมื่อวานนี้ผมซื้อสาย hdmi hitman มาเปลี่ยน2เส้นจาก hd player>>avr และ avr>>tv เครื่องเล่น hd player ดูได้ปกติครับ แต่กล่องอื่นที่ใช้สายเดิมภาพขึ้นแปปเดียวแล้วก้อหายไปเลยครับ ผมลองสลับไปใช้สายเส้นเดิมทุกตัวแล้วก้อยังดูได้เฉพาะตัว hd playerอะครับ ส่วนตัวอื่นภาพไม่ขึ้นเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถามปัญหาจอไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 11:06:50 am »

...มีข้อห้ามอยู่ประการหนึ่ง คือ ห้ามเสียบสาย HDMI เข้า-ออก โดยที่ยังไม่ได้ปิดเครื่อง(Power off) ถอดปลั๊กไฟปลอดภัยที่สุด.

..."..ดูได้เฉพาะตัว hd playerอะครับ ส่วนตัวอื่นภาพไม่ขึ้นเลย.." คิดว่าช่องเสียบ HDMI out ตัวอื่นๆ ชอร์ท ชำรุด เนื่องจากไฟสปาร์คตอนเสียบ HDMI โดยเครื่องยังทำงานอยู่

...สังเกตุได้ ถ้าต่อสาย AV (เหลือง-แดง-ขาว) ภาพแสดงบนจอปกติ.

...แนะนำส่งร้านหรือศูนย์ตรวจสอบครับ.