ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการ Next เพลงถัดไป/ฉากถัดไป รู้สึกภาพกับเสียงมันเหลื่อมกันครับ  (อ่าน 1445 ครั้ง)

ออฟไลน์ master_ping

• Edge LED TV member
มีใครเป็นแบบผมบ้างไหมครับ คือเวลา Next เพลง หรือ Next ฉากหนังนี่มันจะรู้สึกเหลื่อมๆกันนิดนึงอะครับ คือบางทีก้เหมือนคิดไปเองนะครับ แต่รู้สึกว่ามันรู้สึกได้จริงๆ 5555 คือดูแล้วมันจัดๆอะครับภาพกับเสียงนี่มันไม่พร้อมกันเลย เสียงมักจะมาก่อน แต่ยิดนึงนะครับคือไม่ได่เหลื่อมขนาดชัดเจนเลย แต่นี่แบบนิดนึงแต่รู้สึกได้ครับ มีใครมีอาการแบบผมบ้าง แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ
System : AVR-Onkyo 717 //// Player : Oppo 103 //// TV : LG 55Lm7600

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ตามปกติ เล่นเพลงคาราโอเกะจากแผ่น เสียงกับภาพจะเหลื่อมกัน

...จะมีเมนูใน AVR Onkyo ทุกรุ่น เร่งความเร็ว ขึ้นต้นด้วย Av syn....(ซินออไนเซอร์) ลองค้นหาดูครับ(เปิดดูคู่มือก็ได้) เร่งซัก 100 sec
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2015, 10:25:33 pm โดย bkav »

โอเคครับ ขอบคุณท่าน bkav ครับ

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

เห็นใช้ oppo103 อยู่ ผมว่าไม่ต้องไปประมวลผลภาพที่ avr หรอกครับ
ตั้งเป็น source ไปเลย เพราะภาพจาก oppo นั้นก็ดีมากอยู่แล้วนะ ผมว่า

สวัสดีครับ

เห็นใช้ oppo103 อยู่ ผมว่าไม่ต้องไปประมวลผลภาพที่ avr หรอกครับ
ตั้งเป็น source ไปเลย เพราะภาพจาก oppo นั้นก็ดีมากอยู่แล้วนะ ผมว่า

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็ต่อเป็น 2 เส้นแยกภาพแยกเสียงอยู่แล้วครับผมมันอาจจะเกี่ยวด้วยเหรอครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็ต่อเป็น 2 เส้นแยกภาพแยกเสียงอยู่แล้วครับผมมันอาจจะเกี่ยวด้วยเหรอครับ [ปาดเหงื่อ]

เอ่อ หรือท่านต่อเส้น 1 เข้าทีวี และอีกเส้นเข้า avr
ต้องลองดูในเมนูของ 103 แล้วล่ะครับ ว่ามี A/V sync ให้ปรับหรือเปล่า หรือต้องไปปรับที่ avr แทน
ผมไม่เคยใช้แบบที hdmi out 2 อัน ซะด้วยสิ

สวัสดีครับ

เอ่อ หรือท่านต่อเส้น 1 เข้าทีวี และอีกเส้นเข้า avr
ต้องลองดูในเมนูของ 103 แล้วล่ะครับ ว่ามี A/V sync ให้ปรับหรือเปล่า หรือต้องไปปรับที่ avr แทน
ผมไม่เคยใช้แบบที hdmi out 2 อัน ซะด้วยสิ

ขอบคุณครับ [เท่ห์]

ผมคิดว่าน่าจะเป็นปกติ ผมอาจจะ Next เร็วเกินไป บางทีเครื่องอานจะอ่านไม่ทัน เดี๋ยวจะลองไม่ Next ดูว่าจะยังเป็นอยู่ไหมครับ ขอบคุณทุกท่านครับ [ปลื่ม]