ผู้เขียน หัวข้อ: ไปHome Pro มาเสียตัวเลยผม 55EC930T มีใครใช้บ้างครับ  (อ่าน 8796 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
คือตั้งใจจะไปดูงานไม่เคยไปงานแบบนี้และอยากรู้ว่าOLED มันโดนใจจะให้ซื้อได้ราคาตามที่เพื่อนๆ แจ้งไว้หรือเปล่า สรุปเสร็จฉันละ!!!!

ผมได้ตัวในงาน นั้นแหละครับ ราคางงมาก 149900 ในงาน 119900 ลดกระหน่ำเกินห้ามใจ ผมบอกเอาใส่กล้องจะเอากลับไปใช้ที่บ้านนอก
ภาพที่งานแสงในงานเยอะมาก

ในงานผมประทับใจภาพ 65x900b อีกตัว แต่AX800 นี่พูดเหมือนไม่อยากขายของ ก็เอาไว้แบบนั้นแหละ สาธุ ขอให้pana รุ่นนี้ให้ขายไม่ออก  [เชิด]
จอใหญ่คง 78HU9000 ติดใจราคาแพงเกิน 320kมีทอน แต่ผมคงยังไม่เล่น4K
Sharp รุ่นใหม่ผมว่าsale ไม่เก่งอ่ะ เอาcontent แบบหยาบๆมาเปิดฆ่าตัวตายหรือเปล่าไม่ลองหาไอ้ที่มันน่าสนใจ ขนาดProview หะยี่ห้ออื่นๆ ยังทำให้น่าสนใจมากกว่ามาก เสียใจจริงๆ กะของดีๆ
ใจอยากได้sonyแต่ยังไม่คิดเล่น4k และราคาไม่คุ้มกะการลงทุนวันนี้  [ม่ายยย]เพราะเห็นJVC ประกาศแล้วมาแล้ว REC2020 จอ10Bit แท้ๆ นั้นแหละถึงจะเข้าทาง 4kแต่ต้องรอหนังก่อนครับ

ทีวีที่เปิดในงานทุกตัวถือว่าสวย จริงๆเพราะเร่งกันสุดๆ เอาแบบภาพสวยๆให้ดู  แต่ดูนานแล้วจะรู้ว่าอะไรเป็นไง แต่จะมีมุมที่ขายdigital TV นั้นแหละ จะรู้ว่าใครให้ภาพได้ดูดี แต่ผมว่าเพื่อนๆ ต้องเตรียมหนังไปเองดีที่สุด
ผมเช็ด ชม. เครื่องวิ่งไป100 รับได้และถือว่าBrake In ผมเสร็จ OLED ต้องการBrake In เค้าว่านะใครรู้ความจริงๆ  [มากมาย]
เลยถาม แต่ตกลงจะให้ราคาเท่าไหร่  เช็ด Dead bright pixel แบบพอประมาณ ไม่มีครับ เช็ค ยูนิทินี่สกรีนอีกรอบว่ามีการแบนดิ่งหรือเวอติเคออะไรมั้ง อันนี้ผมรับไม่ค่อยได้ก็LED จอใหญ่นี่โคดๆ เลยบางที่เป็นหลังจากยกกลับมาบ้าน แสงรั่วนี่OLED ไม่มีนะ
ผมจริงเรื่องแสงรั่วนี่ถ้ามันไม่มีeffectกะภาพในการรับผมนี่ผมไม่ใส่ใจจริงๆ นะครับคือทำใจรับ นิดๆหน่อย แต่ต้องไม่มีผลกะภาพ

ผมได้ราคาพิเศษ เพราะ เป็นตัวShow แต่ผมรับได้หลังจากขอtest แบบพอใจ แล้วขอราคา เค้าให้ถือว่าHappy

คืนนี้เพิ่งกลับมาถึงบ้านนอก เหนื่อยมากครับขับรถกลับมาร่วม10กว่า ชม. เอารูปมาฝากไปก่อนเดี๋ยว จะค่อยมาเล่าให้ฟัง

เพื่อนท่านไหน ใช้รุ่นนี้ 55EC930t มาคุยกันนะครับ
ผมว่ามันเล้กไปไม่ชอบจอโค้ง เพราะ จอมันบางกว่าiphone ซะอีก แล้วมุมหักมันจะเหมือนจอโดนกด แต่ไม่มีผลอะไรก็ภาพ แต่จอโค้งเป็นเหมือนกันหมดยิ่งโค้งเยอะ นี่ยิ่งน่ากลัวก็หักกลัวเช็ดแล้วพังซะก่อน นะครับ 555555

ที่งานผมเล่นเปิดแช่เมยู เล่นภาพต่างๆนาๆ แล้วเข้าไปดูคุณท่านตั้งจอแบบสูงสุดเลย จริงๆอันตรายมากนะครับ แต่ผมเอาว่ะ อยากได้นิ ราคาก็โดนใจ และไม่มีการIR นะครับ ใช้เวลาเลานอยู่ราวๆ 2hrs คือจ่ายตั้งเก็บของนี่รวมประมาณ3 hrs ครับ ผมไปถึงแต่เช้า10โมงอ่ะ ของวันเสาร์ แล้วพาแฟนAussic ไปดูตอนบ่าย3กันอีกรอบ อยู่กันจนถึง6โมงเย็น แล้วพาไปกินข้าวกินตับต่อ  [จุ๊บ] [จุ๊บ] [จุ๊บ]

ตอนเล่นFile mkv นี่ GOTHAM SERIES นี่สีดำโดดเด่นให้ความรู้สึกเหมือนKuro ผมชอบมาก
เรื่องภาพBlur นั้นถ้าปิดMotion จะมีแต่ก็นะ หรือPDP LED ไม่มี ผมว่าพอกกันแหละ  แต่ไม่มีอาการJuddger อย่าง9800 ผมฟันธงเพราะ ไปดู98000 แล้วเซ้งจิต อยู่หลายรอบ ครับ เห็นเป็นขนมชั้นชัดเลย

อีกอย่างอยากจะบอกว่าPDP ที่ผมใช้ขอย่ำว่า เฉพาะรุ่นtop ในแต่ละปี จำได้ว่าต้องให้สายตาชินก่อนระดับหนึ่งๆ เพราะ แต่ละตัวจะมีVP ที่ต่างกันในส่วนLED นี่ผมงงเพราะ Refresh กันเยอะจัดแต่ไม่ค่อยได้เล่นมากนักแต่ยอมรับMOtionFlow ของsony ดีมาก Toshibaก็ประทับใจในหลายๆ รุ่นในารทำSDTV เป็น HDTV ให้เท่ากะจอ
 LEDTV ที่ดุๆ บางรุ่นบางที ภาพเคลื่อนไหวเหมือนการ์ตูน และขอติอย่างVT20-Vt50 ไม่ชอบเลย ภาพเคลื่อนไหวแปลกตากว่าKRP มากมายนัก คือผมใช้ 65 ผมปิดเลยอ่ะ ทนไม่ไหวแถมกระพริบอีกต่างหาก อันนี้ใครไม่เป็นขอความกรุณาอย่าเอาตาไปหาเรื่องนะครับดีแล้วมันไม่ได้เกิดกับทุกคนเสมอไปนะครับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ในงานผมติว่ามันเล้กอ่ะ55" แต่ตั้งใจเอาตัวนี้ไว้ในoffice ถ้า4k ลงตัวเมื่อไหร ผมว่าผมไปOLED แน่เลย ครับ ประทับใจแรกพบมากๆ

แต่ใช่ๆไปจะรับไม่ได้กะข้อจำกัดก็ได้ ต้องลองดูก่อนแล้วละครับ
ผมจะค่อยๆมาเล่นให้ฟังเรื่อยๆ ว่าข้อจำกัด มีอะไร ข้อเสียเป็นอย่างไร มันใหม่มาก มีแน่นอน ว

วันนี้ไม่IR พรุ่งนี้อาจจะIR หรือค้างเลยใครจะรู้ ระยะยาวยังไม่มีใครตอบได้นะครับถือว่า ผมลองของแล้วกัน  [เท่ห์]

ผมขอขอบคุณเป็นอย่างสูง
เวป LCDTVTHAILAND คุณRoman ที่ทำให้ผมตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะ ว่ากลัวกะข้อจำกัดของOLED หรือไม่
ขอขอบคุณท่าน Dramin ที่คอยให้คำแนะนำ ในการเลือกกะตัวอื่นๆ
ขอขอคุณท่านSiroTa ที่แจกแจง เรื่องตัวอื่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 06:41:41 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ไปHome Pro มาเสียตัวเลยผม 55EC930T มีใครใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 08:37:41 pm »
ปูเสื่อรอเลยครับ [หื่น]
แต่สงสาร Kuro อ่ะครับ ทีวีในตำนานและในดวงใจของผม [ร้องไห้]

ปล.1 ทีวีจอโค้ง ถ้าใครซื้อมาจะรู้ว่าไม่มีผลต่อชีวิตเราเลยครับ 555 [เปล่า]

ปล.2 demo sharp ที่เปิดตามห้างหรือร้านเป็นแค่ 1080P ครับ demo sharp เป็นประเภทโลกสวย รักโลก รักธรรมชาติครับ คนมาเดินดูก็ดูเพลินๆ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป [เชิด]
แต่ลองเปิดทีวีหลายๆแบรนด์ แล้วเอา demo sharp หรือ demo เจ้าอื่นแล้วมาตั้งเทียยด้วยกันสิ? ไม่แบรนด์นี้หรือแบรนด์ไหนอาจตายได้ครับ [คิคิ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2014, 08:39:17 pm โดย sirota »

Re: ไปHome Pro มาเสียตัวเลยผม 55EC930T มีใครใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:45:37 am »
ผมเสียดายอ่ะครับSharpถือว่าดีระดับต้นๆ ผมเห็นclipงานเปิดตัวที่US ผมประทับใจมากกะภาพและการไล่step รุ่นสินค้า แต่บ้านเรา  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

จากที่ลองเล่น
1 ผมตอบข้อกังขาเรื่องMotionก่อนเลย 930t ดูๆ สักพักครึ่ง ชม แล้วจะเข้าใจว่าไอ้ที่พูดว่าBlur หรือภาพ เหมือนสมัยยุกแรก 930t ทำได้ดีกว่าที่โดน ด่าไว้เยอะมากครับ แต่ถ้าสินค้าระดับHiger END  -vphe;jkฯศฎฏ ไม่ใช่High End  แต่มันขึ้นไปเป็น Higher Endแล้ว ตวรให้อะไรมากกว่านี้หรือ คือ คิดว่ามั่นใจในtechnology เกิดปีมั่นเดือนคง วันเทกระจาดแน่เลย คือขอติ ราคาไม่ใช่ถูกๆ เข้าใจว่าใส่VP ดีๆ กว่านี้น่าจะทำได้กับOLED แต่ดันไม่ทำ มาซะให้เรียบร้อย
2 เมนู เมยู เออ เยอะจัดใช้งานง่ายแต่ผมไม่คุ่นเคยอ่ะ กำลังหาอยู่ เพราะ คู่มีอไม่ได้อธิบายแบบละเอียด มั่นใจว่าลูกค้าต้องกดgudie เล่นหรือไง แต่ควรมีในคู่มือให้เยอะๆ กว่านี่หน่อย
Just scan คืออะไรเอาไว้ทำอะไรครับ  [งง] [งง] [งง] [งง] [งง]คนเล่นLG บอกที่ กดแล้วover scanเปล่า หรือ4:4:4 pulldown หรืเปล่า ผมตั้งไปที่ 16:9 คือเข้าใจว่ามันคือ100:100 จริงๆ
แล้วมีระบบ Auto Wide หรือเปล่าครับเช่นเราเอาข้อมูลที่มีอัตราส่วนที่ไม่ใช่16:9 ยกเว้น21:9 นะครับ เข้าไปแล้ว ทำให้ภาพเต็มจอหรือJust scan นั้นเอง เพราะ ลองๆ เหมือนมันไม่ทำงาน ดุ4;3 Annoy จิต ผมหาไม่เจอใครช่วยแนะนำด้วยครับ งง อ่ะ kuro ผมจะมีคำอธิบายแต่ละfuction บนจอให้เสร็จเลย  [รัก]

เพื่อนๆ ครับOLED วันนี้ภาพดีจริงๆ ถ้าไม่ติดว่าว่าราคาแล้วมีแค่ยี่ห้อเดียว มันทดแทนPDP ได้แล้วครับแต่ไม่ใช่รับ Premiun อย่าง KURO VT60 ZT นะครับ ผมไม่มีVT60 ผมไม่ขอเทียบแต่VT20-50 เคยมีเลยเล่น OLED กินขาดครับและได้เปรียบเรื่องความสว่าง สีขาวที่บริสุทธ์ สีดำที่ดำสนิท แม่สีที่กว้างกว่าเพราะ มีเปิดwideGamutได้ด้วย  มีคนบอกว่าจอเป็น 10bit ผมไม่รู้แค่ฟังมา เช่นเดียวกะ SS HU9000 ไม่่ใช่แบบ SONY ที่มีเป็น fuction tini-tuni อระไนั้นนะ ครับ 
ตัวอย่าง
เช่น สีทองของภาพ คือสีทองจริงๆ ไม่ใช่สีกระป๋องผสมน้ำ นะครับ ไล่โทนสี แดง เหลือง น้ำเงิน แต่เขียวนี่ผมติดใจอ่ะดูยังไงก็ไม่สด จะบอกว่าKuro หนักกว่า ด้วย
ผมไม่มีเครื่องมือวัดไม่รู้วิธีปรับค่าCMS แต่เอาสายตาประสบการณืกะที่เล่นๆมาเท่านั้นครับ อาศัยดูเยอะ และหาข้อมูล ถ้าเข้าไปแก้ไขค้าได้น่่าจะกระโดดไปอีกครับ

3 ไม่สามารถเปลี่ยนสายไฟได้ อันนี้แย่มากนะ  [คุก] [คุก]  อันนี้เป็นเหตุผลหนึ่งที่ ทำให้ภาพขาดพลังมิติที่ดีขึ้นหรือเปล่า คือKRP ผมตัวช่วยเยอะจัดสายไฟตัวกรองnoise คือเยอะไปหมด ก้ไม่แปลกที่KRP ที่บ้านภาพคมกว่าชัดกว่ามิติลึกกว่าLCDTV 2k รุ่นTOP ทั่วๆไป  [เชิด] [เชิด] [เชิด] ไม่กล้าเปิดหลังเครื่องเปลี่ยนสายไฟเองซะเลย

4 เท่าที่เล่นดูIR ไม่เห็นจากที่ต้องกดเมนูเมยูแช่ไว่ซะขนาดนั้น แต่ในคู่มือมีระบุว่าถ้าเป็นแล้วเสีย จากLogo เล่นgame ไม่ได้อยู่ในประกันนะจ๋ะ  [ช็อค] ควรเลี่ยงเปิดเกินhrs LED ไม่เกิน2hrs คือระบบปกป้องตัวเองสุดฤิทธ์ว่างั้นเถอะ IR burn In ศฌ ไม่รับผิดชอบนะ  [ช็อค]
อันนี้ก็พอเข้าใจ เพราะPDP มันก็เป็น KRP ผมก็เป็น ผมยังไม่ได้ลองFree TV นะครับ สายยาวไม่ถึงจัดไปจัดมาเหนื่อยก่อนทำอยู่คนเดียว ช่วยตัวเองจนเคยชินครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับนึกไม่ออกเดี๋ยวเล่นอย่างอื่นเพิ่มจะมาคุยให้ฟัง
เท่าที่ลองเล่น

จะบอกถ้าคิดว่าคุณต้องการภาพแบบPDP หรือสวยกว่า ยกเว้น KURO 65VT60 เพราะ ผมไม่มีแต่เชื่อเถอะจอใหญ่กว่าได้เปรียบไม่ต้องมองOLED ครับ
แต่ถ้าความสว่างสีสรรที่ดีกว่าคมชัดแบบ LEDTVมีมิติที่ลึกกว่าหรือเทียบเท่าPDP สินค้าอีกเกรด OLED เป็นคำตอบสำหรับอนาคตจริงๆ
ข้อจำกัดอย่าได้กลัวจนวิตกจริตอย่างผมก่อนซื้อ เพราะ ถ้าท่านเล่นPDP มันไม่ได้แตกต่างหรอกครับเรื่อง IR Burn IN  930T อาจจจะเป็นน้อยกว่าPDP ตัวที่ท่านฝันๆ ไว้ซะอีก
แค่อีกทางเลือก ผมไม่ใช่หน้าม้า และแล้วผมก็pioneer สินค้าอีกแหละ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:58:03 am »
1 โค้งนี้ผมไม่ชอบเอามากๆ เลยครับ จอมันสะท้อนอยู่นะครับ แต่930t เข้าใจว่าโค้งน้อยกว่าจออื่นๆ UC ของLG ก้เหมือนกัน แต่ยังไงๆ ก็ไม่ชอบครับรอบต่อไปผมจะซื้อจอที่ปรับให้แบนได้ครับ
2RIP กะsharp เมืองไทย

ปล ถ้าใครเล่นPDP kuro แล้วจะเอามาแทน KRP อย่านะครับใช้ไปก่อน ยกเว้นว่าต้องการทีวีใหม่หรือต้องสู้แสงในห้องแบบสุด OLED ซื้อเลย ราคาน่าจะราวๆ 8-9 หมื่นผมว่าดีกว่าไปซื้อ4k แล้วเวลาท่านสอนz ผบทบ เวลาคุยกะเพื่อนๆ เรื่องสามีซื้อของเล่น มาพูดว่าฉันไม่ได้ใช้LED  นะย่ะ ฉันใช้จอ Oganic แล้วคะ  [เชิด] [เชิด] [เชิด]   เราจะได้มีโอกาศหาเรื่องเปลี่ยนทีวีมีงบ ซื้อใหม่ไงครับ แต่ว่าไม่ได้เวลาเธอซื้อ เบอกิน Kelly ใบหนึ่งๆ ผมนึกว่าเธอถือ hodaJazz iuszuในแขน ยิ่งไอ้รุ่นLimited นี่ แพงกว่า Civic ตัวtop ซะอีก แต่อย่าพูดนินทาเสียงดังไปนะ ได้นอนเป็นนางต้นห้องนะครับ หุหุหุหุ  [กิน] [กิน] [กิน]

ขำๆนะครับอย่าserious มันอยู่ที่งบความชอบความหมาะกับตัวเรา ท่านเลือกตัวอื่นก็ไม่ผิด

แต่สงสาร Kuro อ่ะครับ ทีวีในตำนานและในดวงใจของผม [ร้องไห้]

ปล.1 ทีวีจอโค้ง ถ้าใครซื้อมาจะรู้ว่าไม่มีผลต่อชีวิตเราเลยครับ 555 [เปล่า]

ปล.2 demo sharp ที่เปิดตามห้างหรือร้านเป็นแค่ 1080P ครับ demo sharp เป็นประเภทโลกสวย รักโลก รักธรรมชาติครับ คนมาเดินดูก็ดูเพลินๆ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป [เชิด]
แต่ลองเปิดทีวีหลายๆแบรนด์ แล้วเอา demo sharp หรือ demo เจ้าอื่นแล้วมาตั้งเทียยด้วยกันสิ? ไม่แบรนด์นี้หรือแบรนด์ไหนอาจตายได้ครับ [คิคิ]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:03:50 am »
1 โค้งนี้ผมไม่ชอบเอามากๆ เลยครับ จอมันสะท้อนอยู่นะครับ แต่930t เข้าใจว่าโค้งน้อยกว่าจออื่นๆ UC ของLG ก้เหมือนกัน แต่ยังไงๆ ก็ไม่ชอบครับรอบต่อไปผมจะซื้อจอที่ปรับให้แบนได้ครับ
2RIP กะsharp เมืองไทย

ปล ถ้าใครเล่นPDP kuro แล้วจะเอามาแทน KRP อย่านะครับใช้ไปก่อน ยกเว้นว่าต้องการทีวีใหม่หรือต้องสู้แสงในห้องแบบสุด OLED ซื้อเลย ราคาน่าจะราวๆ 8-9 หมื่นผมว่าดีกว่าไปซื้อ4k แล้วเวลาท่านสอนz ผบทบ เวลาคุยกะเพื่อนๆ เรื่องสามีซื้อของเล่น มาพูดว่าฉันไม่ได้ใช้LED  นะย่ะ ฉันใช้จอ Oganic แล้วคะ  [เชิด] [เชิด] [เชิด]   เราจะได้มีโอกาศหาเรื่องเปลี่ยนทีวีมีงบ ซื้อใหม่ไงครับ แต่ว่าไม่ได้เวลาเธอซื้อ เบอกิน Kelly ใบหนึ่งๆ ผมนึกว่าเธอถือ hodaJazz iuszuในแขน ยิ่งไอ้รุ่นLimited นี่ แพงกว่า Civic ตัวtop ซะอีก แต่อย่าพูดนินทาเสียงดังไปนะ ได้นอนเป็นนางต้นห้องนะครับ หุหุหุหุ  [กิน] [กิน] [กิน]

ขำๆนะครับอย่าserious มันอยู่ที่งบความชอบความหมาะกับตัวเรา ท่านเลือกตัวอื่นก็ไม่ผิด

[หื่น] [หื่น]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:13:25 am »

ชุดฟังเพลงในห้องนอน  
เดี๋ยวtest แล้วจะย้ายOLED ไปไว้ใน office ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2014, 11:30:53 am โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:31:20 am »

ชุดฟังเพลงในห้องนอน 
เดี๋ยวtest แล้วจะย้ายOLED ไปไว้ใน office ครับ

จากรูป kuro อยู่บน oled lg อยู่ล่าง น่าจะเปิดเทียบกันให้มันรู้แล้วรู้...กันไปเลยครับ 555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 12:56:04 pm »
ครับเดี๋ยวทำsceenshot ให้
ขอโทษนะครับเพื่อนๆผมเขียนไม่เก่งผิดๆ ถูก
ต้องเขียนว่าOrganic   สรุปส่วนตัวที่เล่นที่ซื้อใช้ให้กะตัวเองจริงๆ ไม่เคยมีLEDTVเป็นของตัวเองเลย สงสัยต้องหาไว้อีกตัว ครับหุหุหุ คือยังติดใจอยู่ 65x900b แต่ผมไม่มีห้องจะยัดแล้วครับ

ผมชอบมากๆ X sereis แต่แพงจังครับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

เพื่อนเคยสังเกตมั๊ยครับ X850 Vs x900 Vs x950 
950 บ้านเราไม่นำจอขนาดเล็กเข้ามาเอา85 มารุ่นเดียว ผมเห็นภาพ เปิดเทียบกัน ทำไมมันต่างกันเยอะจัง 950 มีพลังมีมิติลึกดำสนิท กว่าไหน ๆ น่าจับเทียบกะจอ Organic

นึกออกละครับ
5  คุรภาพเสียงที่ได้โอ๊ยแม่เจ้ามันแย่มากๆ ยิ่งเปิด Surr ที่มากะเครื่องเกิดอาการ Lipsync นิดๆ และฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ คุณภาพแย่มากจริงๆ เสียงยังการแมวขาดออซิเจนหายใจแล้วต้องพูดต้องรอ้งให้คนช่วย ขอติLG  RIPให้จริงๆ เรื่องนี้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 10:34:48 am »
ภาพนี้มีคนลงเอาไว้ในavforums และได้ลบออกไป พอดีผมหาข้อมูล
การเปรียบเทียบผมไม่แน่ใจว่าทำไมKUro ปรับแล้วยังแดง

ส่วนของผมก็เช่นกันแต่ช่องHDMI ที่ลองนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้ค่าคือค่าเดิม ก็สงสัยตัวเอง เหมือนกันว่าตกลง ปรับผิดดูแดงๆ แบบนี้นานมาเท่าไหร่
 เพราะ มีเพื่อนท่านหนึ่งใช้ KRP 600M แย่งมาว่าภาพสามารถปรับได้ ผมลองเมื่อคืนสรุปค่าเละเลยหุหุหุ ต้องไปหากันใหม่ปรับกันใหม่
เริ่มที่สีในwhite balance ปรับ High Low RGB ลดแดง เสร็จไปใน CMS ทำแย่ เลย หุหุหุ ทำใหม่ คือจะแก้ไขแดง
แต่ช่อง HDMI ที่ดูประจำผมปรับมันไม่ได้แดงover ที่ลองนี้เพราะ ใช้Oppo 95 ช่องoppo ผมไม่ได้เปิดเพราะ เอาOppo95 ทำTansport ครับเดี๋ยวปรับใหม่จะเอามาเที่ยบให้ด฿กันอีกที แต่OLED จะซีด ผมปรับให้แดงขึ้น สวยมากครับ แต่สว่างเกิน สีทอง ยังไม่อื่มเหมือนPlasma ครับ คือยังไง PDP ดูดีกว่า

ส่วนเรื่อง Motion ผมไม่ทราบว่าใครพูดหรือดูมายังไง แต่อยากให้มาดู 930T อีกรอบเพราะ มันไม่ได้ต่างจากPDP ดีๆ ที่ใช้อยู่ ดีกว่าSOny LED อีกตัวที่ผมกำลังปรับTest ซะด้วยซ้าไป
อันนี้จากGlee แผ่น Zone A

Oppo 95
KRP 500A HDMI สาย Pangra 24 สยไฟตัวช่วยเยอะจัดกว่า ภาพจะมีพลังมากในของจริง มีความระยิบระยับกว่ามากครับ
OLED ทุกอย่างมากะเครื่องของแถม ครับ ต่อปลั๊กล่างราคา300 บาทอีกต่างหาก
NOISE เรื่องนี้เยอะมากครับ ไม่ต้องห่วงเลย  

อันนี้ก่อนปรับ OLED ครับจาก Series Forever Season 1 ​eps9

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 06:43:18 pm โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 10:40:42 am »
ความเป็นจริงของKRP อีกช่องHDMI ของผมภาพจะประมาณนี้ จริงๆ ควรปรับให้ถูกและใกล้เคียงกะภาพนี้ก่อนค่อยทำการกัดกันถึงจะูกแต่ตอนนี้เละละ ผมต้องปรับค่าใหม่หมด
เครดิต จากเสี่ยเอ๋ ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 11:36:10 am »
ผมว่าท่านปรับใหม่ดีกว่าครับ kuro ดูด้อยค่าไปเลย 555 แต่ผมเชื่อว่ายังไงแนวภาพ plasma มันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวของมันที่จะหาทีวีประเภทไหนก็ทดแทนกันไม่ได้ครับ
แต่ OLED ทำการ calibration ออกมาแล้ว ภาพดูเป็นธรรมชาติจริงๆครับ
ปล.ไม่ทราบว่า motion เปิดรึเปล่าครับ ถ้าเปิดตั้ง Trumotion ที่เท่าไหร่นิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 02:32:34 pm »
ผมว่าท่านปรับใหม่ดีกว่าครับ kuro ดูด้อยค่าไปเลย 555 แต่ผมเชื่อว่ายังไงแนวภาพ plasma มันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวของมันที่จะหาทีวีประเภทไหนก็ทดแทนกันไม่ได้ครับ
แต่ OLED ทำการ calibration ออกมาแล้ว ภาพดูเป็นธรรมชาติจริงๆครับ
ปล.ไม่ทราบว่า motion เปิดรึเปล่าครับ ถ้าเปิดตั้ง Trumotion ที่เท่าไหร่นิ

จริงครับ สีของOLED กว้างกว่าดูเป็นธรรมชาติกว่า คือดำก็ดำ ขาวก็ขาวบริสุทธ์นี่ผมปรับด้วยสายตาOLED จะติดอมแดงส้ม อยู่นะครับในภาพ
ณฑฎ100 80 30 ยังไม่ได้ปรับครับ

ไม่มีการเปิดTrueMotion ครับไม่ต่างจากKuro ในการเคลื่อนไหวครับ

ตอนนี้ผมตั้งค่าใหม่ แต่ยังไม่ได้ปรับทุกตัวครับKuro ดูดีขึ้นสูตรสำเร็จจากAvfroum แต่ก็ยังพุดไม่ไม่ถูกแต่สีเหลืองยังไง kuro ดูเยอะขึ้น
เข้าใจละBlack Level ในKuro มันเพี้ยนๆ ไม่รู้จะเข้าfuction ไหนไปแก้ไขได้อ่ะ งมหาอยู่นี่ครับ รู้แล้วว่ามีอะไรผิดในKuro

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2014, 11:42:02 am โดย puccainbkk »

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 03:10:08 pm »
Kuro อมแดง ลองแก้ CMS ลด Hue + Sat ของค่า RED ลงน่าจะช่วยได้ครับ

ส่วน OLED ผมว่ากำลังดีเลย (จากรูป)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 05:26:19 pm »
Kuro อมแดง ลองแก้ CMS ลด Hue + Sat ของค่า RED ลงน่าจะช่วยได้ครับ

ส่วน OLED ผมว่ากำลังดีเลย (จากรูป)

ขอบคุณครับกำลัง หาแผ่นtest ไม่รู้หายไปไหน เดี๋ยวโหลดลงมาดุ เพราะไม่ควรจริงๆ แต่ว่าไม่ได้ช่องนี้HDMI ที่ต่อBDผมไม่เล่นเลยอ่ะ ครับ

Oled กำลังสวยแต่ แต่ออกแดงส้มนิดอยุ่ครับ บางก็ว่าสีซืดน้องสาวผมบอกซืดจังตกลงKuroแกทำในจีนเปล่า อย่างฮ่า ครับ

ผมว่าOLED นี่แทนPDP ได้เห็น Phillips กระโดดลงมาเล่นด้วย

ผมรอซือ้65"  อีกตัวครับ ตอนแรกจะเอา77 คิดว่าไม่สู้ราคาและ 55 ระยะ7ฟุต ดุๆ ไปแล้วเวียนหัวสงสัยแก่แล้วจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 05:54:10 pm »
555 จนได้สิครับ  [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 09:20:54 am »
ผมปรับภาพใหม่ลองดูมีความผิดปรกติในkuroผมเรื่อง black level จริงๆ ผมเลยเอาความขาวและดำของOLed เป็นหลักใช้แผ่น BD ปรับแค่basic แค่นั้นแหละครับ ค่าcolor ไม่ได้ทำอะไรหุหุหุ ผมถ่ายภาพไม่เป็นใช้ipad2ตัวนี้ที่พิมพ์  เดี๋ยวจะเอาภาพอันใหม่ให้ดู ของจริง oledกลับติดส้ม ฟ้า ในขณะที่คูโรจะมืด สีสรรเด่นลอยมีประกาย ออกwarmเหลืองและมีพลัง
ตอนแรกรูปที่ลงนั้นไม่ทราบว่า white balanceที่ตัวเองตั้งมันผิดปรกติ ตอนมาเปิดpatternเทียบความดำขาวของoledถึงรู้ เพราะเล่นปรับค่าตามavsแต่ลืมไปทีวีแต่ละเครื่องถึงจะรุ่นเดียวกันมันคือยังไงก็เช็คและลองปรับจะลอกเค้ามาแล้วมาปรับต่อก็ไม่ได้อยู่อยู่ดีต้องปรับwhite balance black level ให้เสร็จก่อนที่จะคัดลอกค่าครับ เป็นประสบการณ์ที่ดี

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 05:31:58 pm »
รีวิวมาแล้วครับ หลักๆที่โดนติคือเรื่อง CMS กับ TruMotion
แต่ทางเว็บก็แนะนำว่าปิดดีกว่าเปิด

ส่วนด้านภาพและเสียงก็รับคำชมไปเต็มๆ

https://www.avforums.com/review/lg-55ec930v-ec930-curved-full-hd-3d-webos-oled-tv-review.10889

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 09:41:46 am »
รีวิวมาแล้วครับ หลักๆที่โดนติคือเรื่อง CMS กับ TruMotion
แต่ทางเว็บก็แนะนำว่าปิดดีกว่าเปิด

ส่วนด้านภาพและเสียงก็รับคำชมไปเต็มๆ

https://www.avforums.com/review/lg-55ec930v-ec930-curved-full-hd-3d-webos-oled-tv-review.10889

ผมบอกเลยตรงนี้ผมปิด motion ที่เป็นตัวช่วยทั้ง2 เปิดดู motion 2ตัว kuroดีกว่า1ขั้นบันได ครับ แต่ถาพoledยังดูเบอเหมือน ledบ้าง แต่โดยรวมmotionเปิดจากoppo95ดูแล้วแทบไม่ต่างครับ  ผมว่าขอกังขาเรื่ิงoledเบอร ตกไปเลยครับกะรุ่น930จะดีกว่าledตัวtopหลายๆตัวด้วยซ้ำไป เพราะมีsony 2รุ่นผมtestและปรับให้คุณแม่55nx8. 50w700ถ้าจำรุ่นไม่ผิด เรื่องmotoinอย่างเดียวนะครับ oledดูสบายตาครับไม่เลื่อนจนดูเป็นการตูน ไม่เบอรหนักตอนภาพเคลื่อนๆเร็วในกรณีsonyปิดmotoin ในอนปรับภาพ

แต่ไอ้DNR นี่ซิ เพลียครับ คือมีมากวนใจในฉากมืดๆยิ่งห้องมืดยิ่งเห็นชัดครับในoledแต่อย่าได้แคร์มาก คือมีบ้าง แต่แลกกะCR black ที่ได้ มันสุดยอดมาก แต่ยังไม่คมหรือสีผิวคนดีเท่าkuro ผมไม่แน่ใจว่า vt60จะขนาดไหน ปัญหาเรื่องnoise นี่ตอนแรกก็เพลียกะpdpยิ่งkuro เกือบทุกรุ่น  เป็นเม็ดทรายยิ่งรุ่นก่อนหน้าkrp นี่แย่มากเลนยครับ

ทุกตัวทุกระบบมีข้อจำกัดครับ แต่ oledเป็นทางออก ผมว่า รอให้จอขนาดใหญ่กว่านี้ราคาถูกลงเล่นoledดีกว่าledtvครับ