ผู้เขียน หัวข้อ: ในระยะ 3 - 5 ปีนี้ เราจะได้เห็น คอนเทนต์ 4k แบบถ่ายทอดสดไหม ครับ  (อ่าน 1432 ครั้ง)

ออฟไลน์ pingalido

• Flat TV member
  • *
กำลังจะซื้อทีวีใหม่ ครับ
ถ้าซื้อ 4 k จะมีคอนเทนต์ให้ดูไหม เพราะขนาด Full HD แบบถ่ายทอดสดยังเห็นแค่เป็นบางช่องเอง แล้วก็ วิ่งแค่ 720 ด้วย (มั้ง)
พวก หนัง 4k เป็นไฟล์ดาวน์โหลดมาดูนี่ มันจะมีแพร่หลายไหม หรือมีเป็นบางเรื่องเท่านั้น
เพราะราคาที่ผิดกันเป็น 10000 ตอนนี้ ลงทุน กับ Full HD ดีกว่าไหม่ครับ ผมสนใจ 55 w800c sony ในงบ 2 ปลายๆ ถึง 3 กลางๆ นี่มีตัวไหนน่าสนใจอีกไหมครับ
ปกติที่มากคือดูบอล ดูหนัง ดูช่องทั่วไป ทรูวิชั่นครับ

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
http://www.rtings.com/tv/reviews/by-brand/sony/w800c
น่าจะเป็นที่ดีที่สุดที่เป็น FHD ในปี 2015 
จอเขาว่าออกมืดๆ ถ้ามีหน้าต่างไม่ดี มันจะมองไม่ค่อยเห็น  smart tv  ไม่มี touch  Triluminos ไม่มี

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
http://www.rtings.com/tv/reviews/by-size/55-inch/best

55j6300  ดีที่สุด  FHD  เวปนอก

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
บ้านเรากำหนดจะออกอากาศดิจิตอลทีวีให้ครอบคลุมทั่วประเทศทั้งหมดประมาณปี 2561 คือ 3 ปีนับจากนี้
ส่วนออกอากาศความละเอียด 4k คิดว่าน่าจะ 5 ปีเป็นอย่างน้อยครับ เมืองนอกก็มีไม่กี่ประเทศที่ช่องทีวีออกอากาศเป็น 4k

ทีวี 4k ก็ยังไม่ได้รับความนิยมมากนัก เนื่องจากยังมีคอนเทนต์ที่น้อยมาก ผู้ผลิตทีวีหลายๆเจ้าจึงพยายามเข็นทีวี 4k ออกขาย และลดไลน์สินค้าทีวี fhd ลง

คาดว่าปีหน้าคอนเทนต์ 4k หรือ อุปกรณ์ เครื่องเล่นมาตราฐาน 4k จะเริ่มทยอยออกมาแล้วครับ

ถ้าเน้นดูฟรีทีวีแนะนำ fhd ดีกว่าครับ แนะนำ ss j6300 หรือ w800c ลองไปดูภาพตัวจริงครับ ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น สองตัวนี้ต่างกันที่แนวภาพ แต่ w800c จะได้ 3d มาด้วย ภาพสีสันดูสบายตา ระดับสีดำดี  ส่วน j6300 ภาพสว่าง คมชัด สีสันสดใส ดูฟรีทีวีคมชัดดีครับ จอโค้งรับสายตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2015, 09:03:50 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ pingalido

• Flat TV member
  • *
รบกวนต่ออีกนิดแล้ว ถ้า
เอาทีวี 4 k เช่น x8500c มาดู ที่ Full HD เทียบกับ w800c
มันจะแตกต่างกันไหม ครับ ให้ภาพที่ดีกว่าไหม

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
รบกวนต่ออีกนิดแล้ว ถ้า
เอาทีวี 4 k เช่น x8500c มาดู ที่ Full HD เทียบกับ w800c
มันจะแตกต่างกันไหม ครับ ให้ภาพที่ดีกว่าไหม
ด้วยสเปค เกรดจอแล้ว x8500c ดีกว่ามากพอสมควรครับ ถ้าขนาดเท่ากันยังไง x8500c ภาพก็ดีกว่า ชิฟประมวลผลของ x8500c ก็สูงกว่า การอัพสเกลก็ทำได้ดีมากครับ เกรดจอก็ดีกว่า (Triluminos) แสดงสีดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 10:23:11 am โดย sirota »