ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองjs8000 มาผมไม่ค่อยประทับใจเลยครับ  (อ่าน 1566 ครั้ง)

ออฟไลน์ AutoHD

• Flat TV member
  • *
วันนี้ผมพึ่งไปลองjs8000 ด้วยตาตัวเองมาครับไม่ขอพูดถึงภาพโช4kอัน นี้สวยอยู่แล้ว ผมขอพูดถึงการใช้งานจริงๆ น่ะครับ

ไฟร์ฟุตบอล1080p เสียบusb อัพสเกล 4 k ภาพที่ได้กระตุกไม่สบายตาเลยครับ ถ้าดูที่ลูกบอล
แขนนักเตะวิ่งนี้แบบพึบพับๆ เหมือนกระตูนในสมุดที่ใช้นิ้วกรีดอะครับ

ความคมชัดอันนี้ ดูไม่ออกครับต้องเอาจอ full hd มาวางข้างๆเพื่อเทียบถึงดูออกว่าอันไหนดีกว่า
อธิบายตามความเข้าใจ  ดูไกลๆก็เหมือนดูแบบfull hd แหละครับ เข้าไปใกล้ๆภาพจะเละแบบนวลตา
ในขณะที่full hd จะภาพแตกๆแบบคมๆ 555 ผมก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน

ผมก็ไม่รู้พนักงานเขาปรับภาพยังไงน่ะ

ผมขอถามว่า อาการกระตุกนี้เป็นอย่างงี้เลยหลอครับสำหรับอัพสเกล หรืออยู่ที่ต้นทาง และการปรับภาพ

ถ้าอย่างข้างบนที่ผมว่าอาการแบบนี้คือปกติ เอาจริงๆ ผมว่า ประเทศไทย!! ยังไม่พร้อมสำหรับ4k

ขอคำถามอีกนิดน่ะครับ  การถ่ายทอดสด 1080i จะพัฒนามาเป็น1080P อยู่ไหม หรือกระโดดไป4k เลย
แล้ว การถ่ายทอดสดมันไม่มีแบบข้ามประเทศหลอครับ อย่างเช่นเราซื้อกล่องของต่างประเทศมาได้ดูถ่ายทอดสดแบบ 4K
ที่เขายิงมาหาบ้านเราอะครับ 

ไปวันนี้ประทับใจอยู่2อย่าง ภาพแบบHDR หน้าพนักงานเหมือนปู๋จ๋าน ลองไมค์มาก555 ไอดอลเลย

ออฟไลน์ indigo

• *
Re: ไปลองjs8000 มาผมไม่ค่อยประทับใจเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 05:29:19 pm »
อย่าเพิ่งตัดสินคุณภาพด้วยการทดสอบภาพผ่านทาง USB...
ดู 1080p อัพสเกลเป็น 4K ผ่านทาง USB เป็นจอไหนภาพก็ไม่ดีนักหรอก โดยเฉพาะ motion ยังไงก็กระตุก
1080pจริงๆต้องลองผ่าน hd player หรือ bluray player นะ
usb มันเหมาะกับไฟล์ 4K เท่านั้น

ออฟไลน์ indigo

• *
Re: ไปลองjs8000 มาผมไม่ค่อยประทับใจเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 05:51:57 pm »
อีกอย่าง ทีวีซัมซวย(รวมถึงยี่ห้ออื่นๆ)ภาพที่เปิดโชว์ตามร้านจะเป็นโหมด dynamic
โดยตั้งค่า backlight contrast sharpness motion ไว้สูงสุด
ยังไงภาพก็ต้องแตกcและเคลื่อนไหวผิดธรรมชาติอยู่แล้ว เวลาลองภาพต้องขอให้ พนง ปรับเป็นโหมด movie ก่อน
ถ้าสีดูตุ่นไปไม่สะใจ เปิดโหมด natural ลองภาพก็พอไหว แล้วค่อยปรับ motion เทียบอีกที