ผู้เขียน หัวข้อ: [Sony] ปกติ Reality Creation ควรเปิดตอนดูหนังหรือเล่นเกม 1080p ไหมครับ?  (อ่าน 1980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
ผมใช้จอความละเอียด 1080p
อยากทราบว่าปกติถ้าเราเปิดหนังหรือเล่นเกมที่มีความละเอียด 1080p เท่าจออยู่แล้ว ควรเปิด Reality Creation รึเปล่าครับ?
ผมลองเปิดดูแล้วเหมือนตัวหนังสือจะสว่างขึ้นนิดหน่อย แต่ส่วนใหญ่แยกความแตกต่างไม่ออกครับ

แล้วถ้าเปิด ควรเปิด Auto หรือ Manual แล้วเลือก Resotion เองครับ ควรเลือกเท่าไหร่ ยังไง
เคยเห็นบางเว็บเค้าบอกว่าเอาไว้เปิดเฉพาะตอนดูวิดีโอความละเอียดต่ำๆ แต่บางคนก็บอกว่าเปิดไว้ตลอดดีที่สุด

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
ถ้าเล่นเกมควรปิดครับ

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
ถ้าเล่นเกมควรปิดครับ
เพราะอะไรเหรอครับ?
ถ้าเพราะมันจะทำให้ input lag เยอะขึ้น ผมว่าไม่นะ
เพราะผมเปิดโหมด game พวกฟังก์ชั่น motionflow film mode noise reduction อะไรพวกนี้มันจะบังคับไม่ได้เปิดอยู่แล้ว (เพราะจ้าจะทำให้ input lag เยอะขึ้น
แต่ reality creation มันให้เปิดได้นะครับ

หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปหว่า...

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
เรื่องโหมดเกมส์บางยี่ห้อเค้าจะปิดฟังก์ชั่นขั้นสูงพวกนี้หมดครับ ภาพก็จะดรอปลงไปพอสมควร แต่บางยี่ห้อก็บางฟังก์ชั่นเปิดได้ แต่ถ้าอยากให้ค่า input lag ต่ำจริงๆควรปิดพวกฟังก์ชั่นขั้นสูงทั้งหมดครับ แต่เปิดกับปิด ชอบแบบไหนมากกว่ากันก็แล้วแต่ผู้ใช้ และอยู่ที่เกมส์ทั่จะเล่นด้วย ว่าต้องการค่า input lag ต่ำๆ เพื่ออัตราการตอบสนองที่ฉับไวหรือไม่ หรือจะเห็นความแตกต่างมากหรือน้อยหรือเปล่า
ถ้าเปิดก็ตั้ง auto ไปเลยก็ได้ง่ายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:19:56 pm โดย sirota »