ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง sony 50W800c หรือ lg 49LF630T ตัวไหนดีครับหรือแนะนำรุ่นอื่นก็ได้ครับ  (อ่าน 2859 ครั้ง)

ออฟไลน์ totochan

• *
สวัสดีครับขอรบกวนสอบถามข้อมูลซื้อ TV ใหม่ครับ
จะเอามาประจำการแทน 32 นิ้วตัวเดิมครับ ใช้มาเกือบ 10 ปีแล้วเป็น sharp aqous ปัญหาคือเวลาดูผ่านสาย HDMI แล้วมันชอบติดๆ ดับๆ ครับ
ก็เลยคิดว่าใกล้ถึงเวลาของมันแล้ว

วันนี้ผมเลยไปเดินโฮมโปรมา ก็เซฟหนัง rip จากบลูเรย์ไปด้วยครับ ตอนแรกกะว่าจะเอา LG49UF690T ครับเพราะเห็นว่าราคาสองหมื่นกว่าเองได้ 4K ด้วย
แต่พอเอาไฟล์ไปลองเปิดปรากฎว่าภาพมันดูกระตุกๆ น่าจะไม่มีระบบแทรกเฟรมครับ (ผมทำงานออกแบบครับวันนึงนั่งหน้าจอคอม 27 นิ้วราวๆ 15 ชั่วโมง ทำให้ตาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ มองอะไรกระตุกๆ หรือพวก 3D จะปวดหัวครับ) แล้วพอเปิดดู digital tv แล้วรู้สึกมันไม่ชัดด้วยครับ

ก็เลยมาดูเป็น 49LF630T แทน ซึ่งจริงๆ 4K สำหรับผมก็ไม่จำเป็นครับ ตัวนี้ดูแล้วผมก็ชอบครับ ภาพพอใช้ได้แต่เสียงไม่ทราบเลยเปิดยังไงก็คงฟังไม่ออกครับเพราะไปลองในห้าง ราคาสองหมื่นกลางๆ (ลองเช็คราคาร้านแถวบ้าน 21490 ครับ)

อีกตัวที่ดูคือ 50W800c ครับ ว่ากันตามตรงผมชอบภาพตัวนี้มากครับ แต่เรื่องเสียงก็ยังไม่ได้ลองว่าเป็นยังไงเหมือนกันครับ แฟนก็บอกว่าชอบกว่า LG เยอะ แต่พอดีว่าโฮมโปรขายตัวนี้อยู่สามหมื่นกลาง ผมเลยถอยมาตั้งหลักก่อน (จริงๆ ก็อยากอุดหนุนเค้าครับ บริการดีมาก แต่ราคานี้คงสูงกว่าร้านข้างนอกมาก เจอร้านแถวบ้านราคา 26490 ครับ)

ก็เลยยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาอันไหนดีครับ
เพราะเท่าที่อ่านๆ มาเห็นว่า smart tv ของ sony มันค่อนข้างจะจำกัดในเรื่อง app ต่างๆ ในขณะที่ของ lg น่าจะมี app ให้เยอะกว่า
(ส่วนใหญ่แฟนผมคงชอบแอพดูหนังครับ แต่เห็นเค้าไปสมัครบริการดูหนังอะไรไว้ด้วยก็ไม่รู้ว่าจะใช้กันได้หรือเปล่า)

อยากรบกวนสอบถามว่าในราคาระดับ 2-3 หมื่นนี้ ถ้าระหว่างสองตัวนี้จะเลือกตัวไหนดีครับ หรือจะมีรุ่นอื่นๆ แนะนำก็ได้ครับ
ผมเน้นดูซีรี่ส์ ดูหนัง ดูรายการทำอาหาร แค่นั้นเลยครับ และก็อยากได้ตัวที่เสียงดีๆ หน่อยครับ เพราะคงไม่ไปต่อพวกลำโพงอะไรเพิ่มแล้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ ความเห็นครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 02:07:15 am โดย totochan »

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
เรื่อง app ทีวีของ sony  ทำได้ดีกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆๆ  แถมการใช้ง่ายไร้สาย  หรือการเชื่อมเครือข่ายในบ้าน  sony  เหนือชั้นกว่า  lg  เยอะครับ  เพราะเป็น  แอนดรอยทีวี  แถมยังพลิกแพลง เอา ใช้  .apk  มาลงได้ด้วย  ส่วน  lg  มีแต่แอฟไร้สาระ  ดีๆ  แค่ youtube  CTH แค่นั้น ส่วนการใช้ง่ายไร้สาย  ยุ่งยาก  มันไม่ได้ใช้ง่าย  ที่เหนือกว่า sony  มีอย่างเดียวคือ  เมจิครีโมท

ส่วนรุ่นที่ดีกว่า แนะนำ  JU6400 ของ  samsung  ในเรื่องภาพและความลื่นไหล ทำได้ดีกว่า ทั้งสองตัว 

อีกรุ่นก็  j6300 ของซัมซุง  เรื่องภาพตัวนี้สูสีพอๆ W800c ครับ 

ออฟไลน์ CheanChot

• Flat TV member
  • *
ผมใช่ sony ok เลยนะ

ออฟไลน์ jumjum

• Flat TV member
  • *
เอาตัวที่ท่านชอบดีกว่าครับ [รัก]

เพราะต้องใช้ไปอีกนาน ถึงfunction อื่นๆอีกตัวจะดีกว่า
แต่ถ้าภาพดูแล้วไม่ถูกใจก็จบครับ สำหรับผมนะครับ

เรื่องapp ผมไม่ค่อยได้เทียบกันตรงนี้ครับ 
แต่ถ้าเน้นก็น่าจะเป็น sony ซึ่งเป็นandroid TV ตามที่ท่านด้านบนแนะนำครับ
เคยอ่านเจอว่า ตัวTV ไม่ได้ลงapp ได้เยอะเหมือน android device หรือแม้แต่
เมื่อเทียบกับพวก android TV box ครับ ข้อเท็จจริงไม่ทราบครับ

ส่วนตัวอื่นที่อยากแนะนำ ก็ Samsung ju6400 ครับ ถามร้านนอกได้ สามหมื่นกลางๆครับ
ภาพ 2D ทั้ง Full HD ,HD เมื่อUpscaleแล้ว ดูคม ภาพไม่แตก ภาพเคลื่อนไหวsmoothดีครับ

เรื่องเสียงไม่ได้ลองฟังเท่าไหร่ครับ เพราะผมเน้นต่อออกชุดโฮมครับ
แต่ผมว่าแต่ละยี่ห้อไม่น่าต่างกันมากเท่าไหร่ ในราคาใกล้เคียงกัน
ถ้ารุ่นนั้นไม่ได้มี subwoofer