ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัพเกรดเครื่องเสียง เดิมใช้ Onkyo5105 + PSB B25 รบกวนพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 2281 ครั้ง)

ออฟไลน์ iboyzkung

• *
เดิมใช้ Onkyo5105 + PSB B25 ซื้อมานานแล้ว
ตอนนี้ที่ดูๆไว้ก็ onkyo nr737 , 7705 (อยากได้ atmos) นอกจาก onkyo พี่ๆแนะนำตัวอื่นยี่ห้ออื่นให้ทีครับ
ไม่ทราบว่า 7705 นั้นได้avr แบบเดียวกับnr636 ใช่ไหมครับ ควรเล่นไหมครับ
ลำโพงคู่หน้า psb b25 เก่าไปหรือยังครับหรือยังโอเครอยุ่  หรือหาซื้อคู่หน้าใหม่แล้วเอา b25 ไปไว้หลังแทนดีครับ
ขอบคุณครับ
ปล..เน้นฟังเพลง70 ดูหนัง30

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
737 กำลังทำโปรโมชั่นก็น่าสนใจนะครับ

แต่ถ้าไม่อะไรมาก 7705 avr กำลังขับเท่า 636 + ได้ลำโพงครบชุด
แถมราคาแค่ 2 หมื่นต้นๆ 

ออฟไลน์ oasleg

ขออนุญาติแสดงความเห็นในการ upgrade นิดนึงในแง่ฟังเพลงนะครับ  การเปลี่ยน AVR รุ่นใหม่หรือรุ่นที่สูงกว่า อาจไม่ทำให้คุณภาพเสียงในแง่ฟังเพลงเพิ่มมากขึ้นอย่างที่หวังได้    ( โจทย์ฟังเพลง 70 : ดูหนัง 30) หากอยากได้คุณภาพในแง่ฟังเพลงมากขึ้นผมแนะนำให้หา POWER AMP 2 channel ที่กำลังขับสูงคุณภาพดี มาต่อกับภาคปรีของ AVR จะเห็นรายละเอียดเสียงในแง่ฟังเพลงมากกว่าซื้อAVR ตัวใหม่ เนื่องจากการแยกระบบการจ่ายไฟ จะเห็นผลชัดเจนกว่า  การอัพเกรตที่เห็นผลนั้น เส้นสาย , ระบบไฟ ค่อนข้างเห็นผลชัดเจนไม่น้อยนะครับ  หรือถ้าฟังเพลงเยอะๆจริงๆ แนะนำซื้อ CD PLAYER โดยตรง จะเห็นผลด้านเสียงมากกว่าเครื่องเล่น BLURAY หรือ DVD

ในแง่ของ ลำโพง PSB B25 เป็นลำโพงที่เสียงกลางมีเนื้อไปแนวโทนอุ่น ซึ่งก็น่าจะเข้าได้ดีกับ ONKYO ที่แนวเสียงโปร่งสด  เทคโนโลยีระบบเสียง DOLBY, หรือ DTS พัฒนาไปเรื่อยๆ ซึ่งถ้าจะไล่ตามอาจไม่มีสิ้นสุด

• *
ขอบคุณพี่ๆครับสำหรับข้อมูล
ราคา nr636>18900    nr646>21500   nr737>23500
ผมเลยตัดสินใจจัด nr646 ไปแร้วครับ รอของวันศุกร์ ไม่รู้ว่าตัดสินใจถูกหรือผิด 5555 คนขายแนะนำว่าห้องไม่เกิน25ตรม 636 ก็เกินพอแล้วอะครับ

• *
ตอนนี้เล็งซัพใหม่อยุ่ครับ
boston asw250
Paradigm psw125
polk pdr100
jbl ??
ช่วยเลือกหรือให้ข้อมูลหน่อยครับ งบ หมื่น+- ครับ
คู่หน้าผมก็ยังเป็น psb b25 เหมือนเดิม ยังไม่อยากเปลี่ยน ^^

ออฟไลน์ oasleg

ชอบเบสแนวไหนครับ  จริงๆก็ได้หมดนะครับ  boston ก็ขึ้นชื่อเรื่องลำโพง sub woffer สำหรับ hometheatre นะครับ นอกจากนี้ลองมอง sub ยี่ห้อ velodyne  ให้เบสที่ค่อนข้างสมจริง  ไม่แนะนำ subwoffer ที่ตัวใหญ่มากนะครับ ถ้าดูจากขนาดสภาพห้อง เบสที่จำนวนมากเกินไปอาจกลบกลางแหลม ได้นะครับ