ผู้เขียน หัวข้อ: โฮมเธียเตอร์ ซื้อในห้างหรือ ร้านข้างนอกประกันต่างกันไหมครับ (มือใหม่) หลายคำถาม  (อ่าน 3171 ครั้ง)

ออฟไลน์ L3ridge

• Flat TV member
  • *
1.เรื่องของเรื่องคืออยากมีโฮมเธียเตอร์ใช้กับเค้าบ้าง ลองไปฟังๆก็ok แต่กลัวว่าจะโดนต้ม เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องหรืออาจโดนย้อมแมวขาย ควรซื้อจากที่ไหนถึงปลอดภัยและคุ้มที่สุดครับ
2.แล้วประกันนี่คือเหมือนกันไหมครับจะเช็ตได้ไงว่ามีประกันจริง
สนใจ onkyo อยู่ตอนนี้ครับ (Dolby atmos)
3.ควรซื้อ receiver สูงๆไว้ก่อนแล้วเก็บทีละชิ้น หรือทีเดียวไปเลยเอากลางๆพอครับ
ขอโทษที่ตั้งอีกกระทู้นะครับเผื่อว่าทำให้รก ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่สั่งสอน

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
แลกเปลี่ยนนะครับ  มือใหม่เหมือนกัน

-ผมว่าเอา avr + ลำโพงทั้งชุด ที่สนใจ+ราคาที่เราไปถึง ณ ตอนนี้ก่อนครับ
 (ถ้ายังไม่รู้ว่าจะเลือกลำโพงอะไร ต้องลองไปที่ร้านครับ  ชอบแนวไหน หาเพลง/หนัง ที่เราชอบไปลองด้วยครับ //ถ้าโสดก็ซื้อเลย ถ้ายัง ชวนคู่ไปช่วยฟังครับ 55 อาจจะได้เงินอนุมัติเพิ่ม)

- ถ้าได้แล้วเอามาลองเล่นที่บ้าน เซตนู้นนี่นั้น +อ่านบอร์ดเครื่องเสียงบ่อยๆ เด๋ยวได้ขยับขยายเองครับ ^ ^

ปล.ถ้าเอา ซื้อAVR สูงๆแล้วค่อยๆเก็บผมว่าอาจทนคันไม่ไหวครับ ถ้ามีครบชุดแล้วค่อยๆเติมอาจดีกว่า ไหนจะสายอีก  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 01:12:19 pm โดย mario555 »

• *
ขอบคุณมากครับ ><" เก็บเกี่ยวข้อมูลกับรอโปรโมชั่นละกันครับช่วงนี้

ออฟไลน์ onkyo

เลือกรุ่นสูงไว้ก่อนครับส่วนเรื่องที่จะซื้อผมว่าซื้อร้านข้างนอกถูกกว่าในห้างแน่นอนครับอีกอย่างเรื่องประกันเช็คได้ครับของทุกๆยี่ห้อแค่เอา series  หลังเครื่องโทรเชคกับทางบริษัทก็รู้แล้วครับว่ายังอยู่ในประกันไหม [ม่ายยย]

ออฟไลน์ migrean

• LCD TV member
  • **
    • http://hifispec.blogspot.com/
สำหรับผมแนะนำให้เอา AVR รุ่นสูงก่อนเลยครับแล้วค่อยขยับขยายทีละชิ้น อย่างผมเมื่อก่อนซื้อแบบจัดเซตราคาไม่แพงมาสุดท้ายได้ซื้อใหม่ทุกอย่างครับแถมราคาตกฮวบๆเลยแต่ข้อดีคือเรามีอุปกรณ์ครบแต่แรกครับพอฟังแก้ขัดไปได้ก่อน ไม่เหมือนพวกทีค่อยๆเก็บซื้อทีละชิ้นครับ ข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ ลองตัดสอนใจดูเลยครับท่านว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
ซื่อช้างในข้างนอกเหมือนกันอยู่แล้วครับ ตัวแทนนำเข้าเดียวกันทั้งปรเทศ ของพวกนี้ไม่เหมือนพวกกระเป๋าแบรนเนม ที่จะหิ้วเข้ามาเองได้ เค้ามีตัวแทนจำหน่ายที่ได้รับการแต่งตั้งอยู่ ซึ่งบริษัทพวกนี้ก็จะได้ราคาพิเศษมากๆ และมากระจายสินค้าให้ดีลเลอร์ตามร้านต่างๆ และส่วนหนึ่งก็ไปเปิดบูทในห้างขายเองด้วย
ถ้าซื้อกับบูทของบริษัทในห้างหรือศูนย์ก็ได้ราคาแพงหน่อย ถ้าซื้อกับดีลเลอร์ก็ได้ราคาถูกหน่อย เพราะไม่มีที่ไหนที่บริษัทจะขายราคาถูกกว่าดีลเลอร์ เพราะเท่ากับตัดราคาดีลเลอร์  แบบนี้ไม่มีดีลเลอร์ที่ไหนยอมขายของให้
ที่สำคัญ ทุกร้านในประเทศไทยก้รับของจากตัวแทนจำหน่ายที่ได้รับการแต่งตั้งในประเทศนั้นๆ ถ้าร้านอยากวิ่งไปหิ้วเองจาก ตปท ก็ไม่ได้ราคาถูกแบบตัวแทนในประเทศได้
ถ้ากังวลได้ของมาก็เอา serial ที่อยู่ในใบรับประกันโทรไปบริษัทเช็คได้อยู่แล้ว

ยกเว้นจะมีบางยี่ห้อ ย้ำว่าบางยี่ห้อที่เค้าหิ้วเข้ามาเองและราคาถูกกว่า เช่น bose , ลำโพงดำและขาว  แต่ที่เป็นเช่นนั้นก้เพราะมันมีสาเหตบางประการที่ตัวแทนตั้งราคาในประเทศห่างกะเมืองนอกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
จนทำให้เกิดการหิ้วกันขึ้น ซึ่งมันก็จะไม่มีใบรับประกัน

ก็ดูใบรับประกันข้างกล่องก็เป็นอันใช้ได้  แต่ถ้ากังวลจริงๆก็ซื้อในห้างจ่ายแพงกว่าข้างนอก 2-3 พัน ถือซธว่าซื้อความสบายใจครับ

ส่วน avr เอารุ่นสูงรุ่นต่ำนั้น ก็เหมือนเลือกรถนะแหละครับ ยิื่งสูงยิ่งดี แต่ก็ดูกำลัง ดูงบ และดูลำโพงที่จะใช้ด้วย ถ้างบถึงเล่นรู่นสูงกว่าก็ย่อมดีกว่าแน่นอน
แต่ที่สำคัฝญให้ดูแนวเสียงที่เราชอบ เพราะแต่ละยี่ห้อแนวเสียงไม่เหมือนกัน บางทีเล่นรุ่นสูงล้วแต่เสียงยังสู้รุ่นต่ำของอีกยี่ห้อไม่ได้เลย นั่นก็อาจเป็นเพราะเราชอบแนวเสียงของอีกยี่ห้อมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2015, 06:31:03 am โดย keamglad »

ออฟไลน์ barber000777

ซื่อช้างในข้างนอกเหมือนกันอยู่แล้วครับ ตัวแทนนำเข้าเดียวกันทั้งปรเทศ ของพวกนี้ไม่เหมือนพวกกระเป๋าแบรนเนม ที่จะหิ้วเข้ามาเองได้ เค้ามีตัวแทนจำหน่ายที่ได้รับการแต่งตั้งอยู่ ซึ่งบริษัทพวกนี้ก็จะได้ราคาพิเศษมากๆ และมากระจายสินค้าให้ดีลเลอร์ตามร้านต่างๆ และส่วนหนึ่งก็ไปเปิดบูทในห้างขายเองด้วย
ถ้าซื้อกับบูทของบริษัทในห้างหรือศูนย์ก็ได้ราคาแพงหน่อย ถ้าซื้อกับดีลเลอร์ก็ได้ราคาถูกหน่อย เพราะไม่มีที่ไหนที่บริษัทจะขายราคาถูกกว่าดีลเลอร์ เพราะเท่ากับตัดราคาดีลเลอร์  แบบนี้ไม่มีดีลเลอร์ที่ไหนยอมขายของให้
ที่สำคัญ ทุกร้านในประเทศไทยก้รับของจากตัวแทนจำหน่ายที่ได้รับการแต่งตั้งในประเทศนั้นๆ ถ้าร้านอยากวิ่งไปหิ้วเองจาก ตปท ก็ไม่ได้ราคาถูกแบบตัวแทนในประเทศได้
ถ้ากังวลได้ของมาก็เอา serial ที่อยู่ในใบรับประกันโทรไปบริษัทเช็คได้อยู่แล้ว

ยกเว้นจะมีบางยี่ห้อ ย้ำว่าบางยี่ห้อที่เค้าหิ้วเข้ามาเองและราคาถูกกว่า เช่น bose , ลำโพงดำและขาว  แต่ที่เป็นเช่นนั้นก้เพราะมันมีสาเหตบางประการที่ตัวแทนตั้งราคาในประเทศห่างกะเมืองนอกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
จนทำให้เกิดการหิ้วกันขึ้น ซึ่งมันก็จะไม่มีใบรับประกัน

ก็ดูใบรับประกันข้างกล่องก็เป็นอันใช้ได้  แต่ถ้ากังวลจริงๆก็ซื้อในห้างจ่ายแพงกว่าข้างนอก 2-3 พัน ถือซธว่าซื้อความสบายใจครับ

ส่วน avr เอารุ่นสูงรุ่นต่ำนั้น ก็เหมือนเลือกรถนะแหละครับ ยิื่งสูงยิ่งดี แต่ก็ดูกำลัง ดูงบ และดูลำโพงที่จะใช้ด้วย ถ้างบถึงเล่นรู่นสูงกว่าก็ย่อมดีกว่าแน่นอน
แต่ที่สำคัฝญให้ดูแนวเสียงที่เราชอบ เพราะแต่ละยี่ห้อแนวเสียงไม่เหมือนกัน บางทีเล่นรุ่นสูงล้วแต่เสียงยังสู้รุ่นต่ำของอีกยี่ห้อไม่ได้เลย นั่นก็อาจเป็นเพราะเราชอบแนวเสียงของอีกยี่ห้อมากกว่าครับ

[yes]

ออฟไลน์ noom03

อ้างถึง

+1 ของแบบนี้ปรึกษาเป็นแนวได้ แต่ก็ไม่จำเป็นต้องตามทุกอย่าง มันขึ้นยุกับประสบการณ์ ความชอบ ความพร้อมด้านทุนทรัพย์ครับ ท่องไว้ "เล่นเครื่องเสียงอย่าให้เครื่องเสียงเล่นเรา" พอถึงระดับนึงมันจะทำยากหน่อย 5555

• *
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ อยากทราบราคากลางของ 838 +ลำโพงชุด rti a5, rti a1, csi a4 ,psw110 ,sky 410 อะครับราคากลางๆควรเป็นเท่าไหร่ มันเกินงบผมไปเยอะไหม TT ขอบคุณล่วงหน้าครับ