ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพงไบรวาย  (อ่าน 1903 ครั้ง)

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
สายลำโพงไบรวาย
« เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:30:06 am »
ขอความเห็นหน่อยครับหรือพี่ๆคนไหนเคยทำคือว่าเรามีลำโพงแบบต่อไบรวายได้แต่เราจะหาสายลำโพงมาทำเองโดยเราเอาสายเงินเข้าเสียงแหลมแล้วเอาสายทองแดงเข้าเสียงต่ำไม่ทราบว่าเสียงจะดีกว่าต่อแบบธรรมดาหรือเปล่าครับเพราะถ้าซื้อสายแบไบรวายมันแพงอ่ะครับหรือพี่ๆคนไหนมีวิธีทำที่ดีกว่่านี้ช่่วยแนะนะนำหน่อยครับผมขอบคุณครับ [ปลื่ม](ที่เคยอ่านในเน็ตเขาบอกว่าสายลำโพงแบบเงินให้เสียงแหลมได้ดีแะทองแดงให้เสียงเบสได้ดีเลยอยากลองแยกสายดูครับไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกป่าวนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 11:54:30 am โดย onkyo »

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
Re: สายลำโพงไบรวาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:15:16 pm »
ทำได้ครับ แต่เสียงไม่เท่ากันนะครับ บางเส้นเร็วบางเส้นช้าบางเส้นความต้านทานต่างกันอีก ที่แน่ๆเสียงตีกัน,แน่ครับ
ทางที่ดีใช้สายเดียวกันยี่ห้อเดียวกันดีกว่าครับ แล้วทำครอสโอเวอร์ตัดความถี่เอาน่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 02:13:09 am »
  ใช่ครับ สัญญาณเฟสจะไม่เท่ากัน เอางี้ครับ.. ใช้สายยี่ห้อและรุ่นที่คุณใช้อยู่เนี่ย หามาเพิ่มอีกชุดแล้วจัมพ์ปลายด้านแอมป์รวมกัน ปล่อยด้านลำโพงออกเป็นไบไวร์..

ออฟไลน์ onkyo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 07:42:48 am »
ขอบคุณครับแล้วเราควรใช้สายเงินหรือสายทองแดงดีครับรู้สึกว่าเวลาดูหนังแหลมไม่ค่อยชัดเจนเลยแต่เบสเยอะอยู่สายราคาเมตรละไม่กี่บาทครับแต่ถ้าฟังเพลงแยกชุดเครื่องเล่นต่างหากเสียงดีแหลมชัดเจนเบสใช้ได้ทั้งที่สายลำโพงชุดเียวกันครับ. ชุดดูหนังของผม.  H/k270จับกับ a5จะจัดสายลำโพงตัวไหนดีีครับให้กัับh/k270ให้แหลมชัดเจนสำหรัับh/kความหนักแน่นครบแต่แหลมไม่ไกลเลยสำหรับa5เสียงดีมากๆครับผมจับฟังเพลงกับซันซุยรุ่นเก่าสายลำโพงธรรมดาๆเสียงมาครบเบสแน่นแหลมระเอียดยิบขอบคุณครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 08:41:15 am โดย onkyo »

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 03:06:04 pm »
เพิ่มแหลมก็ใช้สายเงินครับ

แต่เท่าที่ผมลองส่วนตัว กลับมาใช้ single wire แบบเดิมดีกว่า 

คือมันแยกมิติ รายละเอียดดีขึ้นนิดนึง นิดนึงแบบนิดเดียวแทบแยกไม่ออก แต่ไดนามิค น้ำหนักเสียง เบส มันลด

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:16:22 pm »
ลอง สายโทนสว่าง พวกสายเคลือบเงิน ดูครับ เมตรละสองร้อยกว่า ของ inakustik  ดูครับ ได้ชัดพริ้วขึ้นแน่นอน ลอง single ก่อนครับ  เพราะไบใวแล้วเสียงอาจดรอปลงไปอีก ก็เป็นได้

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 11:00:51 pm »
ลอง สายโทนสว่าง พวกสายเคลือบเงิน ดูครับ เมตรละสองร้อยกว่า ของ inakustik  ดูครับ ได้ชัดพริ้วขึ้นแน่นอน ลอง single ก่อนครับ  เพราะไบใวแล้วเสียงอาจดรอปลงไปอีก ก็เป็นได้
      ตอบไม่ทัน.. นี่เลยครับ ใจตรงกัน ทองแดงชุบเงิน.. อ้อ supra ก็ดี แต่ผู้ใหญ่ขึ้นนิด