ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้แนะหน่อยครับ คาใจนานล่ะ ทีวี4k  (อ่าน 5652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken SanOva

• LCD TV member
  • **
ชี้แนะหน่อยครับ คาใจนานล่ะ ทีวี4k
« เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:48:14 am »
อยากได้ทีวีดีๆสักเครื่อง> ภาพคม Digital Dvb -T2(ในตัว)  3D smart tv 40-42"(ระยะห่าง 1.5-1.7เมตร)

ในใจมองอยู่ 2ตัว นี้ครับ lg 42ub820t //// ss ua40hu7000ak ถ้ามีตัวเลือกอื่น แนะนำด้วยก็ดีนะครับ

* ub820t  ตัวนี้ใช้ netcast 4.5(ถ้าจำไม่ผิด)ใช้งานง่ายหรือรวดเร็วไหม  ต่างกับตัวใหม่ๆที่ใช้ webos ด้านไหนบ้าง ขอคร่าวๆก็ได้ครับ

ราคาที่พอหาได้ 23xxx  มีที่ไหนราคาถูกกว่านี้ไหม ถ้ามี ชี้เป้าให้หน่อยครับ  [โย่ว]

* ua40hu7000ak ตัวนี้ ระบบ 3Dเป็น active หรือ passive

ราคาที่หาได้ 27xxx  (แอบหวั่นๆเรื่องความทนทาน แอบเห็นหลายคอมเมนท์ บอก ss มีระบบทำลายตัวเองหลังหมดประกัน1ปี )  [ปาดเหงื่อ]

ปล. ขนาด 40/42"  จอ4K มีผลให้ภาพที่คมชัดกว่า full HD ไหมครับ

แล้วก็ คอนเทนต์ หรือ ไฟล์หนัง4k มีแพร่หลายหรือยังครับ ส่วนไฟล์1080p ถ้าเปิดในTV 4K มีผลดี หรือแย่ ยังไงบ้างครับ  [เขย่า]

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบครับ  ^^ ช่วยเสนอแนะ หรือแนะนำด้วยขอรับ!

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ชี้แนะหน่อยครับ คาใจนานล่ะ ทีวี4k
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 07:13:43 am »
4k ต้อง 55 นิ้วขึ้นไปจึงจะเห็นความแตกต่างชัดเจน
hu7000 แว่นเป็น active
คอนเทนต์ 4K แท้ๆ ยังหาแทบไม่ได้

ถ้าเทียบเรื่องสเปคทุกอย่าง รุ่น hu7000 ดีกว่า

ออฟไลน์ keng57

• *
Re: ชี้แนะหน่อยครับ คาใจนานล่ะ ทีวี4k
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 07:52:52 am »
ขอแหล่ง lg 42ub820t ราคา 23xxx  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ urbanboy

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:21:05 pm »
LG 42UB820T เป็น Smart tv ไม่มีสามมิตินะครับ...ถึงแม้จะจอไม่ใหญ่มาก แต่ดูแล้วภาพมันเนียนมากต่างจาก led full hd ดูด้วยตาธรรมดาอย่างผม ก็ว่ามันเนียนดีนะครับ ยิ่งโหลดไฟล์ 4K จากยูทูปมาดูนี่ ชัดสุดยอดเลย ตอนนี้เขาจัดรายการแถมลำโพง Soundplate พอดีผมไม่เน้นดูสามมิติอยู่แล้ว ผมเลยหาร้านเปรียบเทียบดูแล้วขอต่อรองกับทางร้านเอาแต่ทีวีอย่างเดียว และจ่ายเป็นเงินสด ไม่รูดบัตร ไม่ผ่อน ปรากฎว่าได้ราคาต่ำกว่า 23xxx ครับ ลองต่อรองดีดีครับ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าบอกชื่อร้านค้าจะผิดกฎของทางเว็บหรือเปล่า ใบ้ให้ว่าร้านอยู่จังหวัดปทุมธานีครับ หาดูดีดีในห้องซื้อขายก็มีครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 04:50:33 pm »
รุ่น 850 คงไม่มีขนาด 42 นิ้ว กระมังครับ..?

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 03:27:35 am »
4k ต้อง 55 นิ้วขึ้นไปจึงจะเห็นความแตกต่างชัดเจน
hu7000 แว่นเป็น active
คอนเทนต์ 4K แท้ๆ ยังหาแทบไม่ได้

ถ้าเทียบเรื่องสเปคทุกอย่าง รุ่น hu7000 ดีกว่า

แว่นแบบ active การใช้งาน กับภาพที่ได้ ลักษณะไหนครับ (เห็นมีหลายคนบ่นว่าปวดตา)

ปกติผมใช้ 42 lw4500 ดู3D แบบpassive  บอกตรงๆผมแทบไม่เคยออกจากบ้านตอนกลางวัน หรือเย็นเลยไม่มีโอกาสได้ลองดู 3D แบบActive  [ร้องไห้]

หวั่นๆ samsung ตรงเรื่องความทนทาน (เห็นหลายท่านในเว็บนี้พูดถึง โดยส่วนตัวยังไม่เคยใช้ทีวีsamsung)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 03:33:28 am »
LG 42UB820T เป็น Smart tv ไม่มีสามมิตินะครับ...ถึงแม้จะจอไม่ใหญ่มาก แต่ดูแล้วภาพมันเนียนมากต่างจาก led full hd ดูด้วยตาธรรมดาอย่างผม ก็ว่ามันเนียนดีนะครับ ยิ่งโหลดไฟล์ 4K จากยูทูปมาดูนี่ ชัดสุดยอดเลย ตอนนี้เขาจัดรายการแถมลำโพง Soundplate พอดีผมไม่เน้นดูสามมิติอยู่แล้ว ผมเลยหาร้านเปรียบเทียบดูแล้วขอต่อรองกับทางร้านเอาแต่ทีวีอย่างเดียว และจ่ายเป็นเงินสด ไม่รูดบัตร ไม่ผ่อน ปรากฎว่าได้ราคาต่ำกว่า 23xxx ครับ ลองต่อรองดีดีครับ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าบอกชื่อร้านค้าจะผิดกฎของทางเว็บหรือเปล่า ใบ้ให้ว่าร้านอยู่จังหวัดปทุมธานีครับ หาดูดีดีในห้องซื้อขายก็มีครับ

ผมเคยอ่านเจอสเปคในเว็บๆนึง  เห็นช่อง 3D > Yes  เว็บนั้นอาจจะลงผิดมั้งครับ ถ้าเจอลิ้งก์จะเอามาแปะให้ดูขอรับ  แต่เห็นหลายท่านบอกว่า รุ่นนี ้ไม่มี 3D

ส่วนตัวชอบหนัง 3D ค่อนข้างได้อรรถรส 555+(ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า)

ว่าแต่ร้านไหนแถม soundplate ด้วยครับ ชี้เป้าให้หน่อยครับ กับเรื่องราคาต่ำกว่า 23xxx ขอทางข้อความส่วนตัว คงไม่ผิดกฎครับ   [คิคิ]

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 03:48:17 am »
รุ่น 850 คงไม่มีขนาด 42 นิ้ว กระมังครับ..?

ครับผม ub850t  เล็กสุดน่าจะ 49" ปัญหาคือตำแหน่ง ระยะห่างทีวี ผมได้แค่ 1.5-17เมตร (เป็นร้านมินิมาร์ทอ่ะครับ) กลัวมันไม่ชัดถ้าใหญ่ไป เลยมองที่ 42" ub820t  ใจอยากได้ไซซ์ใหญ่ แต่ติดเรื่องพื้นที่

ปล. ขอถามท่าน KVYoung หน่อยนะครับ  ถ้าผมใช้เป็นขาแขวนทีวี ห้อยจากฝ้าเพดาน  แล้วปรับทีวีให้มุมก้มลงมา 20 ํ  เวลาดูหนัง 3D มันจะลึกลอยนูนออกมาปกติไหมครับ  ถ้าได้  อาจมองที่ 55"    [กระโดด]

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 04:09:04 am »

ครับผม ub850t  เล็กสุดน่าจะ 49" ปัญหาคือตำแหน่ง ระยะห่างทีวี ผมได้แค่ 1.5-17เมตร (เป็นร้านมินิมาร์ทอ่ะครับ) กลัวมันไม่ชัดถ้าใหญ่ไป เลยมองที่ 42" ub820t  ใจอยากได้ไซซ์ใหญ่ แต่ติดเรื่องพื้นที่

ปล. ขอถามท่าน KVYoung หน่อยนะครับ  ถ้าผมใช้เป็นขาแขวนทีวี ห้อยจากฝ้าเพดาน  แล้วปรับทีวีให้มุมก้มลงมา 20 ํ  เวลาดูหนัง 3D มันจะลึกลอยนูนออกมาปกติไหมครับ  ถ้าได้  อาจมองที่ 55"    [กระโดด]
ถ้า..ชมสามมิติ ทีวี ไม่อยู่ในระดับสายตาพอดี จะเกิดปัญหา.. โดยเฉพาะ..ตั้งสูงกว่า หรือแขวนสูงกว่า แล้วแหงนหน้ามอง..
ภาพที่เห็น..จะลอยเป็นภาพซ้อน(ไม่รวมกันเหมือนนั่งชมในระดับสายตา) แม้จะใส่แว่น ก็เหมือนไม่ได้ใส่ (จะเป็นกับสามมิติแบบPassive)
ส่วนแบบ..Active แค่เอียงศีรษะ..สามมิติก็หลุดแล้ว แต่..สามารถตั้งทีวีสูง หรือแขวนได้ มองด้านข้างได้ แต่เวลาชม..ห้ามเอียง..หัว..
จะชม..สามมิติ ให้ได้อารมณ์ เต็มความรู้สึก ชมในระดับสายตา ขณะเรานั่งสบายๆ ดีกว่าครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 04:10:29 am โดย KVYoung »

ออฟไลน์ Krit-888

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 10:39:52 am »
ub850t ขนาด 49 นิ้ว กับระยะรับชม 1.5-1.7 เมตร กำลังดีครับ ผมใช้ 47LB670T อยู่ก็สบายตาดีครับ กลางเดือนหน้าอาจเปลี่ยนรุ่นใหม่เป็น 4K/UHD

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 03:52:04 am »

ครับผม ub850t  เล็กสุดน่าจะ 49" ปัญหาคือตำแหน่ง ระยะห่างทีวี ผมได้แค่ 1.5-17เมตร (เป็นร้านมินิมาร์ทอ่ะครับ) กลัวมันไม่ชัดถ้าใหญ่ไป เลยมองที่ 42" ub820t  ใจอยากได้ไซซ์ใหญ่ แต่ติดเรื่องพื้นที่

ปล. ขอถามท่าน KVYoung หน่อยนะครับ  ถ้าผมใช้เป็นขาแขวนทีวี ห้อยจากฝ้าเพดาน  แล้วปรับทีวีให้มุมก้มลงมา 20 ํ  เวลาดูหนัง 3D มันจะลึกลอยนูนออกมาปกติไหมครับ  ถ้าได้  อาจมองที่ 55"    [กระโดด]
ถ้า..ชมสามมิติ ทีวี ไม่อยู่ในระดับสายตาพอดี จะเกิดปัญหา.. โดยเฉพาะ..ตั้งสูงกว่า หรือแขวนสูงกว่า แล้วแหงนหน้ามอง..
ภาพที่เห็น..จะลอยเป็นภาพซ้อน(ไม่รวมกันเหมือนนั่งชมในระดับสายตา) แม้จะใส่แว่น ก็เหมือนไม่ได้ใส่ (จะเป็นกับสามมิติแบบPassive)
ส่วนแบบ..Active แค่เอียงศีรษะ..สามมิติก็หลุดแล้ว แต่..สามารถตั้งทีวีสูง หรือแขวนได้ มองด้านข้างได้ แต่เวลาชม..ห้ามเอียง..หัว..
จะชม..สามมิติ ให้ได้อารมณ์ เต็มความรู้สึก ชมในระดับสายตา ขณะเรานั่งสบายๆ ดีกว่าครับ..

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และคำแนะนำครับ 

ที่ว่า ตัว4K  มีระบบอัพสเกล คืออะไรหรอครับ  ? ประมาณว่าทำให้ภาพที่ส่งมามีความละเอียดชัดขึ้นรึเปล่า(ตามความเข้าใจของผม)

ปกติผมดูบอลผ่านระบบ iptv ใช้ 42LW4500 อยู่ครับ แล้วมันไม่ชัดเท่าที่ควร  เลยอยากหาทีวีที่จะทำให้ภาพมันชัด ผมควรมองที่ Led เทพๆ หรือ 4K ดีครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 03:58:21 am »
ub850t ขนาด 49 นิ้ว กับระยะรับชม 1.5-1.7 เมตร กำลังดีครับ ผมใช้ 47LB670T อยู่ก็สบายตาดีครับ กลางเดือนหน้าอาจเปลี่ยนรุ่นใหม่เป็น 4K/UHD

ผมใช้ 42 LW4500 เวลาดูพวกช่องจากจานมันไม่ชัด  ต้องถอยออกไปไกลกว่าตำแหน่งที่นั่งดูอ่ะครับ  พักก่อนเคยมีความคิดจะมองที่ไซซ์ 32"เลยด้วยครับ แต่เคยดู42" มาดู 32" กลัวหงุดหงิดอ่ะครับ   [ร้องไห้]

ถ้าระยะชม 1.5-1.7เมตรกับ ub850t(ตัวนี้มี 3D มั๊ยครับ  ถ้ามีระยะห่างเท่านี้ จะมีผลกับหนัง 3D)  ถ้าได้ผมคงสอยเจ้าตัว 850ut  49" คงมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลง  ฟินนนนเลยครับ  [รัก]

ออฟไลน์ Krit-888

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 07:40:41 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และคำแนะนำครับ 

ที่ว่า ตัว4K  มีระบบอัพสเกล คืออะไรหรอครับ  ? ประมาณว่าทำให้ภาพที่ส่งมามีความละเอียดชัดขึ้นรึเปล่า(ตามความเข้าใจของผม)

ปกติผมดูบอลผ่านระบบ iptv ใช้ 42LW4500 อยู่ครับ แล้วมันไม่ชัดเท่าที่ควร  เลยอยากหาทีวีที่จะทำให้ภาพมันชัด ผมควรมองที่ Led เทพๆ หรือ 4K ดีครับ

ตัว 4K  มีระบบอัพสเกล คือ ภาพมาขนาดไม่ใช่ 4K เช่น Full HD
ถ้าจะให้ดูบอลชัด Led เทพๆก็พอ แต่ถ้าอยากดูหนังแบบสุดสวย Source 4K (ซึ่งปัจจุบันยังหายาก) คงไม่พ้น 4k/UHD