ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 13,000 บาท หา Soundbar หรือ HTIB แนะนำทีครับ  (อ่าน 5718 ครั้ง)

ออฟไลน์ champza55

• LCD TV member
  • **
งบ 13,000 บาท หา Soundbar หรือ HTIB แนะนำทีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 09:36:52 am »
ต้องการ Soundbar ไว้ดูหนังฟังเพลงครับ ตั้งไว้ห้องนั่งเล่นคอนโดขนาด ประมาณ 20 ตารางเมตร ใช่ต่อกับHd playerครับ
ONKYO LS-B50 กับ Sony CT 380 ดีไหมครับ หรือมีตัวไหนดีกว่าช่วยแนะนำทีครับ

**หรือจะเป็น HTIB ของ Onkyo s3705 ดีกว่าครับ

งบไม่เกิน 13,000 บาท

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: งบ 13,000 บาท หา Soundbar หรือ HTIB แนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:04:33 am »
ถ้าเน้นฟังเพลงด้วย แนะนำ ONKYO ครับ เพราะเสียงกลางจะออกไปโปร่งหวาน  แนะนำแยกชิ้น 5.1 ครับ  งบหมื่นสามเพียงพอครับ  มีจัดเป็นเซตพร้อมลำโพง แนะนำให้ลองไปฟังดูครับ แต่หากอยากได้ soundbar ลองไปดูของ POLK

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 10:06:06 am โดย oasleg »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: งบ 13,000 บาท หา Soundbar หรือ HTIB แนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:34:54 am »
...ซาวด์บาร์เหมาะสำหรับคอนโด หอพัก ห้องนอน ที่เสียงไม่รบกวนผู้อื่นครับ.

...เสียงกระหึ่มคับห้อง กระแทก เอามัน อัพอุปกรณ์ในอนาคตได้ เล่นแยกชิ้นไปเลยครับ

...Onkyo s3705 (9990 บาท-เซ็นทรัลต้นเดือนก่อน) เพิ่งไปเซทเครื่องให้พี่ชาย ไม่มี setup mic ใช้ sound Level (meter) กับเสียงซ๋าในเครื่อง เสียงออกมาดีทีเดียว ถ้าได้ Polk RTi A1 หรือ A3 มาแทนคู่หน้า เสียงจะใหญ่ขึ้น ดีขึ้น มีน้ำมีนวลในการฟังเพลง แต่ถ้าดูหนังก็ OK เหลือๆ ละ เสียงวิ่งเพี้ยวพ้าว เล่นกับ Bluray player  ดูหนังแผ่น DVD อ.แม่สาย.

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 05:18:54 pm »
ถ้าเน้นฟังเพลงด้วย แนะนำ ONKYO ครับ เพราะเสียงกลางจะออกไปโปร่งหวาน  แนะนำแยกชิ้น 5.1 ครับ  งบหมื่นสามเพียงพอครับ  มีจัดเป็นเซตพร้อมลำโพง แนะนำให้ลองไปฟังดูครับ แต่หากอยากได้ soundbar ลองไปดูของ POLK

ขอบคุณมากๆครับ ถ้าผมเลือกใช้ soundbar ในงบเท่านี้ มีตัวไหนแนะนำไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 05:20:16 pm »
...ซาวด์บาร์เหมาะสำหรับคอนโด หอพัก ห้องนอน ที่เสียงไม่รบกวนผู้อื่นครับ.

...เสียงกระหึ่มคับห้อง กระแทก เอามัน อัพอุปกรณ์ในอนาคตได้ เล่นแยกชิ้นไปเลยครับ

...Onkyo s3705 (9990 บาท-เซ็นทรัลต้นเดือนก่อน) เพิ่งไปเซทเครื่องให้พี่ชาย ไม่มี setup mic ใช้ sound Level (meter) กับเสียงซ๋าในเครื่อง เสียงออกมาดีทีเดียว ถ้าได้ Polk RTi A1 หรือ A3 มาแทนคู่หน้า เสียงจะใหญ่ขึ้น ดีขึ้น มีน้ำมีนวลในการฟังเพลง แต่ถ้าดูหนังก็ OK เหลือๆ ละ เสียงวิ่งเพี้ยวพ้าว เล่นกับ Bluray player  ดูหนังแผ่น DVD อ.แม่สาย.

ขอบคุณมากครับ แต่พอดูปัจจัยต่างๆในห้องแล้ว Soundbar น่าจะโอเครกว่า ไม่ต้องเดินสายลำโพงด้วย

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 12:51:48 am »
ถ้าฟังเพลงด้วย ดูหนังด้วย และเอาความง่าย รวมทั้งช่องต่อครบ ผมแนะนำ Soundbar ของ Cambridge audio TVB2 เสียงกลางชัด ใส แต่รายละเอียดเสียง เวลาเปิดเสียงเบา มันมาไม่เต็ม ข้อดีอีกอย่างคือ มีช่องให้ต่อทั้ง HDMI (4 ช่อง รวม ARC) และ Optical หรือ Aux ขนาดเล็ก ยาวแค่ 88 cm มี wireless subwoofer ที่ขนาดก็เล็ก ไม่ใหญ่เทอะทะ

ราคา เกินงบ 15,900 แต่ ซื้อ online web ดัง ขาย 14,490