ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ....อยากเปลี่ยนสาย hdmi ใหม่ครับ  (อ่าน 4003 ครั้ง)

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
ขอคำแนะนำ....อยากเปลี่ยนสาย hdmi ใหม่ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 11:00:35 pm »
อยากเปลี่ยนสาย hdmi ครับ ไม่ต้องขั้นเทพ...แต่เอาตรงใจก็พอครับ
ข้อมูลเบื้องต้น ปัจจุบันใช้ sharp 60le950x (มือใหม่) ต่อเข้า avr ความยาวที่ต้องการ 2 ม.
1.ความยาวมีผลกับสัณญาณของภาพและเสียงหรือไม่ครับ
2.อยากได้ข้อมูล หรือคำแนะนำ จากสาย 3 แบรนด์ ดังนี้
  - KAIBOER L
  - JERICHO
  - VELOCITA I
 สอบถามเท่านี้ก่อนครับ หรือมีตัวไหนแนะนำยินดีรับฟัง... ขอบคุณทุกท่านครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ขอคำแนะนำ....อยากเปลี่ยนสาย hdmi ใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 11:54:43 pm »
kaiboer L series ภาพนวลนุ่ม ดูมีมวลอิ่มหนา สีสันกลางๆไม่คมบาดตา ความสว่างปานกลาง ไม่ได้เด่นเรื่องความใสสะอาดของภาพ
เสียงเบสปริมาณเยอะ ทุ้มกลางแหลมนุ่มนวล ไม่แข็งกระด้าง ไม่รุกเร้า ด้วยบุคลิกที่ไม่โดดเด่นมากเกินไปจึงเข้ากับ system ต่างๆได้ง่ายมาก
คุณภาพนั้นเกินราคา 999 บาทไปเยอะเลยครับ

JERICHO สีสันสดเข้ม จัดจ้าน ภาพสะอาดและสว่างกว่า kaiboer แต่ไม่ได้เด่นในแง่ความกลมกลึงและมวลภาพ
เสียง จะพุ่ง รุกเร้า เบสมีปริมาณน้อยหน่อยแต่แรงปะทะดี กลางชัด แหลมทอดตัวไปได้ไกล เนื้อเสียงบางนิดๆ
รับประกันตลอดอายุการใช้งาน เสียแล้วเปลี่ยนใหม่ได้เลย

ส่วน VELOCITA MILANO I ไม่เคยใช้ ผมมีแต่ VELOCITA MILANO V ครับ

ลองดูHDMI แบรนด์อื่นๆในราคานี้เพิ่มด้วยครับ ตัวเลือกมีเยอะ

Re: ขอคำแนะนำ....อยากเปลี่ยนสาย hdmi ใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:01:06 pm »
kaiboer L series ภาพนวลนุ่ม ดูมีมวลอิ่มหนา สีสันกลางๆไม่คมบาดตา ความสว่างปานกลาง ไม่ได้เด่นเรื่องความใสสะอาดของภาพ
เสียงเบสปริมาณเยอะ ทุ้มกลางแหลมนุ่มนวล ไม่แข็งกระด้าง ไม่รุกเร้า ด้วยบุคลิกที่ไม่โดดเด่นมากเกินไปจึงเข้ากับ system ต่างๆได้ง่ายมาก
คุณภาพนั้นเกินราคา 999 บาทไปเยอะเลยครับ

JERICHO สีสันสดเข้ม จัดจ้าน ภาพสะอาดและสว่างกว่า kaiboer แต่ไม่ได้เด่นในแง่ความกลมกลึงและมวลภาพ
เสียง จะพุ่ง รุกเร้า เบสมีปริมาณน้อยหน่อยแต่แรงปะทะดี กลางชัด แหลมทอดตัวไปได้ไกล เนื้อเสียงบางนิดๆ
รับประกันตลอดอายุการใช้งาน เสียแล้วเปลี่ยนใหม่ได้เลย

ส่วน VELOCITA MILANO I ไม่เคยใช้ ผมมีแต่ VELOCITA MILANO V ครับ

ลองดูHDMI แบรนด์อื่นๆในราคานี้เพิ่มด้วยครับ ตัวเลือกมีเยอะ
ผมเคยอ่านเรื่องสาย hdmi ในห้อง lcd รบกวนท่าน dramin พอจะมี link เก่าบ้างมั้ยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:14:22 pm »
ผมเคยอ่านเรื่องสาย hdmi ในห้อง lcd รบกวนท่าน dramin พอจะมี link เก่าบ้างมั้ยครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=71099.0

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=54049.5

หาคร่าวๆได้แค่นี้ครับ

มาโม้กันหลังไมค์ก็ได้นะครับ ๕๕๕๕๕

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 01:44:50 pm »
 [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 01:48:21 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ Oadzz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 02:17:42 pm »
[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
ขอรบกวนหน่อยคับ สาย velocita milano v ใช้แล้วด้านภาพเปนยังไงบ้างอ่าคับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 02:58:10 pm »
ขอรบกวนหน่อยคับ สาย velocita milano v ใช้แล้วด้านภาพเปนยังไงบ้างอ่าคับ

เด่นที่ contrast สีดำลึก และความสว่างเยอะดีครับ
milano V มีความเป็น filmlook น้อย เนื้อสีจะออกแนว DIGITALแบบนวลๆ เหมาะกับ LED มากกว่า plasma
เสียง จะเป็นกลางๆ สมดุลกันทั้งสามย่าน ทุ้ม กลางแหลม ปรุงแต่งรสเสียงน้อย

โดยรวมบุคลิก จะเป็นแนว"เดินสายกลาง" มากกว่าเน้น"สีสัน"ครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 05:17:38 pm »
เข้ามาเชียร์ให้ลอง  palic สีส้ม  อีก 1 ทางเลือกครับ ..

[ปลื่ม]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:24:21 pm »
เข้ามาเชียร์ให้ลอง  palic สีส้ม  อีก 1 ทางเลือกครับ ..

[ปลื่ม]
บุคลิคของ palic สายสีส้มเป็นงัยครับ [งง]

ออฟไลน์ Oadzz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:53:45 pm »

เด่นที่ contrast สีดำลึก และความสว่างเยอะดีครับ
milano V มีความเป็น filmlook น้อย เนื้อสีจะออกแนว DIGITALแบบนวลๆ เหมาะกับ LED มากกว่า plasma
เสียง จะเป็นกลางๆ สมดุลกันทั้งสามย่าน ทุ้ม กลางแหลม ปรุงแต่งรสเสียงน้อย

โดยรวมบุคลิก จะเป็นแนว"เดินสายกลาง" มากกว่าเน้น"สีสัน"ครับ
ขอบคุณมากคับ ถ้าเทียบกับตัว hdmi ไม่ได้รับอนุญาต 0 เปนไงบ้างคับ

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 06:52:02 pm »
ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ ( ฝากจขกท.ด้วยนะครับ )

ผมมี สายอยู่ 3 เส้น Dark Grey-Airborg-Hit man

ไม่ทราบว่า ควรเอาเส้นไหน เป็นส่าย เสียง ( Hd>AVR ) และ สายภาพ ( AVR>TV ) ครับ

ชอบสีสัน สดใส เกรนน้อย ( ใช้กับ Sharp 60 รุ่นต่ำต้อยของเค้าอะครับ ) ....ขอบคุณครับ

เร็วๆนี้ เล็ง Palic  สีส้ม ไว้ จะเอามาเอามาทำสาย ภาพ หรือเสียง ดีครับ

** ผมเอา Hit man  มาแทน Airborg  ผมว่า สีมันดรอปลงนะ แนวๆ Filmlook  ( ต่อ HD>AVR ) ... สงสัยอุปทาน เพราะเคยได้ยินว่า Hitman  สีมันจัดจ้าน