ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้รู้ครับ ต่อnss6+thaicom  (อ่าน 946 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunnerkak

• *
ขอสอบถามผู้รู้ครับ ต่อnss6+thaicom
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 02:34:15 pm »
มีอุปกรณ์ตามรูปต้องต่อยังงัยครับ และต้องเปลี่ยน หรือเพิ่มอะไรมั่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 02:36:02 pm โดย gunnerkak »

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: ขอสอบถามผู้รู้ครับ ต่อnss6+thaicom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 08:02:30 am »
รออีกนิดได้มั๊ยครับ สิ้นเดือนนี้ไทยคม ๘ อยู่ในตำแหน่งเรียบร้อยและมีสัญญาณมาแล้วค่อยต่อ ทำตอนนี้ของไอพีเอ็มที่ใช้บนดาวไทยคม ๘ ยังไม่ได้ เมื่อใช้ได้แล้ว อุปกรณ์ที่คุณให้มาอาจจะใช้งานได้ไม่เหมาะสม ทำให้ต้องปรับเปลี่ยนอีก รออีกนิดดีกว่า หรือว่าจะเลือกใช้แบบนี้คือ
๑.ที่จานแดง หัวรับแบบ ๑ ขั้ว แยกออกด้วย สปลิตเตอร์ ๓ ทาง ไป ๓ จุด
๒.ที่จานส้ม หัวรับแบบ ๒ ขั้ว แยกไปจุดละขั้ว หรือ
๓.ถ้าจุดที่ ๒ ไม่สามารถเดินสายใหม่ได้ ให้ต่อรวมสายด้วย ไดเส็ค สวิทช์ โดยเอาทรูเข้าพอร์ตที่ ๑ และเอาไอพีเอ็มเข้าพอร์ตที่ ๒ เครื่องทรูไม่ต้องตั้งค่าก็ดูได้ เพราะระบบทำไว้แบบนี้อยู่แล้ว ส่วนเครื่องไอพีเอ็ม ต้องตั้งค่าตามการเข้าที่ขั้วพอร์ตถึงจะดูได้

แบบนี้ถูกกว่าและน่าจะดีกว่าด้วย เมื่อไทยคม ๘ สามารถใช้งานได้สมบูรณ์ก็ไม่มีปัญหา

ปล.โอ้ พิมพ์ซะยาว ปกติ ไม่ค่อยมีเวลาพิมพ์ตอบยาวๆ เช้านี้พอดี รอเคลียร์เรื่องของทรูฯ กับลูกค้าทั้งหมดอยู่ เลยแวะตอบก่อน ไปละครับ มีความสุขกับการดูชมครับ

ออฟไลน์ gunnerkak

• *
Re: ขอสอบถามผู้รู้ครับ ต่อnss6+thaicom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 12:49:53 pm »
ขอบคุณมากครับคุณ Krit Suansiam น่าสนใจรอthaicom8 ค่อยมาถามใหม่ครับ ขออภัยรูปใหญ่ไปหน่อย