ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับทีวี 60-70"ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ  (อ่าน 4083 ครั้ง)

ออฟไลน์ bzgc

• Flat TV member
  • *
ผมอยากได้ทีวีแบรนด์ญี่ปุ่น ขนาด60-70" ราคาประมาน6-7หมื่นบาท ผมเอาไว้ดูหนังตอนกลางคืนอย่างเดียวครับ จออะไรก็ได้แนะนำด้วยครับิ อ้อช่วยแนะนำสายhdmi ดีๆให้ด้วยนะครับ ส่วนใหญ่ดูหนังบลูเรย์ครับื ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ผมอยากได้ทีวีแบรนด์ญี่ปุ่น ขนาด60-70" ราคาประมาน6-7หมื่นบาท ผมเอาไว้ดูหนังตอนกลางคืนอย่างเดียวครับ จออะไรก็ได้แนะนำด้วยครับิ อ้อช่วยแนะนำสายhdmi ดีๆให้ด้วยนะครับ ส่วนใหญ่ดูหนังบลูเรย์ครับื ขอบคุณครับ
sharp 60le950x 3d smart tv digital tv
sharp 70le735m smart tv แต่ราคาอาจเกินงบหรืออยู่ในงบ ถ้าหาดีๆ
สาย hdmi มีหลายแบรนด์มาก สอบถามหรือหาข้อมูลก่อนซื้อก็ดีครับ

• *
แล้ว sharp นี่ทนไหมคับ บริการหลังการข่ายโอเคไหมคับ เคยใช้แต่ sony pana แล้วก็ซัมเซง

แล้ว sharp นี่ทนไหมคับ บริการหลังการข่ายโอเคไหมคับ เคยใช้แต่ sony pana แล้วก็ซัมเซง

ไม่ได้กวนนะครับ [ไม่เอา]
ลอง search ใน goolge ดูครับ พิมพ์ว่า "ทีวี sharp ดีไหม ทนไหม" แล้วจะทราบฟีดแบคครับ คืออยากใให้ลองหาข้อมูลหลายๆด้านดูอ่ะครับ แต่รุ่นที่ให้ไปรับรองไม่ผิดหวังถ้าท่านชอบแนวภาพ sharp นะ

• *

ลอง search ใน goolge ดูครับ พิมพ์ว่า "ทีวี sharp ดีไหม ทนไหม" แล้วจะทราบฟีดแบคครับ คืออยากใให้ลองหาข้อมูลหลายๆด้านดูอ่ะครับ แต่รุ่นที่ให้ไปรับรองไม่ผิดหวังถ้าท่านชอบแนวภาพ sharp นะ

ครับคือผมลองหาดูแล้วอะคับแต่เห็นแต่กระทู้เปรียบเทียบยี่ห้อมากกว่าบอกความทนทาน เห็นแต่pana ที่ว่าทนทานมาก ขอโทษด้วยนะครับ แต่ผมตัดสินใจเลือก 60le950x แล้วครับ

มีร้านที่แนะนำไหมครับตอนนี้ผมหาได้หัก cashback แล้วเหลือ63750ครับ ขอบคุนครับ

ครับคือผมลองหาดูแล้วอะคับแต่เห็นแต่กระทู้เปรียบเทียบยี่ห้อมากกว่าบอกความทนทาน เห็นแต่pana ที่ว่าทนทานมาก ขอโทษด้วยนะครับ แต่ผมตัดสินใจเลือก 60le950x แล้วครับ

มีร้านที่แนะนำไหมครับตอนนี้ผมหาได้หัก cashback แล้วเหลือ63750ครับ ขอบคุนครับ
ราคาดีแล้วครับ แต่ลองไปดูตัวจริงก่อนนะครับ ว่าชอบมั้ย รุ่นนี้จอ Made in Japan ครับ คุณภาพจอ lcd ชาร์ป เป็นที่ยอมรับกันอยู่แล้ว ทั้งวัสดุ แลชิ้นส่วนประกอบอยู่ในระดับเกรด A ครับ (ถ้าไม่เจอแจ๊คพอตนะ หรือลองสอบถามผู้ใช้จริงอย่างท่าน S_Surawut ก็ได้ครับ ท่านใช้รุ่นนี้อยู่และเครื่องมีปัญหาก็ใช้บริการชาร์ปมาแล้ว อิอิ

ส่วน pana จุดเด่นอยู่ที่ประกัน 3 ปี คือความทนทาน ส่วนตัวผมว่าแบรนด์ญี่ปุ่น มาตราฐานมันก็ไม่ต่างกันมากหรอก แต่ชาร์ปยังเป็นเจ้าเดียวของแบรนด์ญี่ปุ่นที่ผลิตจอและชิ้นส่วนเอง ส่วนตัวผมเชื่อถือแบรนด์นี้ครับ ไม่ใช่แบรนด์อื่นไม่ดีนะ สรุป อยู่ที่ความเชื่อถือมากกว่า ครับ

อีกอย่าง led pana 60-70 นิ้วแทบจะไม่มีเลย จะมีก็รุ่น 60AS??? จำรุ่นไม่ได้ แต่ไม่มี 3d ภาพ สเปค ก็กลางๆ ใช้จอ lg

หรือลองดูยี่ห้ออื่นอย่าง
ss 60h7000 แต่ผมไม่แน่ใจอยู่ในงบมั้ย ตัวนี้ดีไซน์สวย ภาพดีมากเหมือนกัน และลูกเล่นเยอะกว่า sharp ด้วย
หรือ lg 65lb750t ได้จอใหญ่ 3d เยี่ยม ลูกเล่นเยอะ ราคาอาจอยู่ในงบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 11:46:54 am โดย sirota »

• *
ขอบคุณครับ จริงๆpana อยากได้ตัวพลาสม่าคับ 65vt60 แต่ของกาไม่มีแล้ว เลยมาเล่นled ส่วนตัวไม่เล่นลูกเล่นเลยเพราะดูหนังอย่างเดียวจิงๆคับ555 ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ ตกลงใจกับ ชาร์ปแล้วครับ

ขอบคุณครับ จริงๆpana อยากได้ตัวพลาสม่าคับ 65vt60 แต่ของกาไม่มีแล้ว เลยมาเล่นled ส่วนตัวไม่เล่นลูกเล่นเลยเพราะดูหนังอย่างเดียวจิงๆคับ555 ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ ตกลงใจกับ ชาร์ปแล้วครับ
คือ มันจะมีปัญหามากที่ผู้ที่เคยเล่น plasma แล้วต้องหันมาเล่น led ซึ่ง plasma ตอนนี้ก็เลิกผลิตกันเกือบหมดแล้ว
จริงๆแล้ว มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกัน เรื่องภาพก็เป็นที่ทราบกันอยู่แล้ว แต่ความชอบแต่ละคนต่างกัน บางคนก็ชอบแนวภาพ led มากกว่าก็มี เค้าอาจไม่ได้ซีเรียสเรื่อง videophile มาก
บอกได้เลยว่ามีคนที่เล่นพลาสม่าทีวี แล้วมาจะเล่น led ซึ่งเค้าถามผมในกระทู้ส่วนตัว 2-3ท่านเหมือนกัน ผมก็แนะนำเจ้ารุ่นนี้แหละ โดยส่วนใหญ่เค้าก็บอกพอใจกับเจ้า sharp 60le950x นะครับ ทั้งแนวภาพ และเรื่องภาพเคลื่อนไหว บางอย่างจะให้เทียบเท่าทีวี plasma ก็คงเป็นไปไม่ได้ แต่มันก็มีข้อดีในตัวของมันเองล่ะครับ

ผมลืมถามว่างบประมาณไหน เพราะตอนนี้ sony เพิ่งเปิดตัวทีวี 4K รุ่นใหม่ มีรุ่น 65X9000B น่าสนใจทีเดียว รีวิวเมืองนอกบอกภาพดีมาก แต่ราคาเทพเหมือนกัน เปิดตัว 189900 บาท ถ้าอยากได้ 4K นะครับ

ปล.ก่อนซื้อก็เช็ค เดท ไบร์ท พิกเซล ความเรียบร้อยของทีวี ประกัน และที่สำคัญแสงรั่ว อยู่ในระดับที่เรารับได้หรือไม่ (หมายถึงทุกแบรนด์ที่จะซื้อนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 12:44:37 pm โดย sirota »

• *
คือ มันจะมีปัญหามากที่ผู้ที่เคยเล่น plasma แล้วต้องหันมาเล่น led ซึ่ง plasma ตอนนี้ก็เลิกผลิตกันเกือบหมดแล้ว
จริงๆแล้ว มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกัน เรื่องภาพก็เป็นที่ทราบกันอยู่แล้ว แต่ความชอบแต่ละคนต่างกัน บางคนก็ชอบแนวภาพ led มากกว่าก็มี เค้าอาจไม่ได้ซีเรียสเรื่อง videophile มาก
บอกได้เลยว่ามีคนที่เล่นพลาสม่าทีวี แล้วมาจะเล่น led ซึ่งเค้าถามผมในกระทู้ส่วนตัว 2-3ท่านเหมือนกัน ผมก็แนะนำเจ้ารุ่นนี้แหละ โดยส่วนใหญ่เค้าก็บอกพอใจกับเจ้า sharp 60le950x นะครับ ทั้งแนวภาพ และเรื่องภาพเคลื่อนไหว บางอย่างจะให้เทียบเท่าทีวี plasma ก็คงเป็นไปไม่ได้ แต่มันก็มีข้อดีในตัวของมันเองล่ะครับ

ผมลืมถามว่างบประมาณไหน เพราะตอนนี้ sony เพิ่งเปิดตัวทีวี 4K รุ่นใหม่ มีรุ่น 65X9000B น่าสนใจทีเดียว รีวิวเมืองนอกบอกภาพดีมาก แต่ราคาเทพเหมือนกัน เปิดตัว 189900 บาท ถ้าอยากได้ 4K นะครับ

ปล.ก่อนซื้อก็เช็ค เดท ไบร์ท พิกเซล ความเรียบร้อยของทีวี ประกัน และที่สำคัญแสงรั่ว อยู่ในระดับที่เรารับได้หรือไม่ (หมายถึงทุกแบรนด์ที่จะซื้อนะครับ)

ถามหน่อยครับพี่ เดท ไบรท์ พิกเซล ควรมีไม่เกินกี่จุด รึไม่ควรมีเลย แสงรั่วนี่ต้องลองตอนกลางคืนอย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วขอวีธีปรับภาพสำหรับดูหนังด้วยนะครับ พอดีเหนแวบๆหากรทู้ไม่เจอแล้วครับ ไม่วันนี้เย็นก็พรุ่งนี้ครับจะมาแล้วครับ ขอบคุณครับ อ่อ sharp 60le950x นี่แหละคับ

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
 ตอบช้าไปหน่อยครับ[ช็อค]ลองอ่านดูครับ..http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=87395.0
ปล. 1.ราคาที่ท่านได้โอเคแล้วครับสำหรับตอนนี้
      2.กรณีของผม ทางชาร์ปได้รับเรื่องเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับเซลล์ด้วยครับว่าใส่ใจเรามากแค่ไหน
 จัดไปไม่ผิดหวังครับ.....โชคดีครับ [โย่ว]

เดท ไบร์ท ไม่ควรมีเลยครับ ส่วนแสงรั่วถ้าเปิดไฟแล้วยังเห็นถือว่าผิดปกติ ปิดไฟก็ต้องรั่วแบบพอรับได้ ไม่ใช่รั่วกระจาย ทะลุจอ ข้ามฝั่งรั่วคงไม่ดี  [ไม่พูด]
เช็คสภาพทีวีว่าใหม่แกะกล่องมั้ย ใบรับประกัน ซีเรียลนัมเบอร์สติ๊กเกอร์ด้านหลังเครื่องกับกล่องต้องตรงกัน พอร์ตใช้งานได้ทุกช่อง ทีวีสามารถทำอะไรได้บ้างทดสอบให้เห็นแจ้งแถลงไข  [yes]

ส่วนลิงค์ที่ผมเคยลงเรื่องการปรับภาพ >>>หายเกลี้ยง!<<< !!! รีวิวของผมก็หายเช่นกัน... กำ [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 06:07:29 pm โดย sirota »

• *
เดท ไบร์ท ไม่ควรมีเลยครับ ส่วนแสงรั่วถ้าเปิดไฟแล้วยังเห็นถือว่าผิดปกติ ปิดไฟก็ต้องรั่วแบบพอรับได้ ไม่ใช่รั่วกระจาย ทะลุจอ ข้ามฝั่งรั่วคงไม่ดี  [ไม่พูด]
เช็คสภาพทีวีว่าใหม่แกะกล่องมั้ย ใบรับประกัน ซีเรียลนัมเบอร์สติ๊กเกอร์ด้านหลังเครื่องกับกล่องต้องตรงกัน พอร์ตใช้งานได้ทุกช่อง ทีวีสามารถทำอะไรได้บ้างทดสอบให้เห็นแจ้งแถลงไข  [yes]

ส่วนลิงค์ที่ผมเคยลงเรื่องการปรับภาพ >>>หายเกลี้ยง!<<< !!! รีวิวของผมก็หายเช่นกัน... กำ [ร้องไห้]

ขอบคุณครับ แล้ว เดท ไบร์ พิกเซล นี่ควรเชคของที่ร้านเลยใช่ไหมครับ รึว่า จ่ายแล้วมาเชคที่บ้านตอนร้านมาส่งครับ  แสงรั่วนี่ผมไม่ค่อยรุ้เรื่องเลยอะครับ คือต้ิองแบบไหนทค่ว่าแสงรั่วพอรับได้ คือผมดูตอนกลางคืนอย่างเดียวเลยครับ

ปล.แล้วจะมีรีวิวการปรับภาพอีกไหมครับ รึหลังไมค์ให้ผมทีนะคับ พรุ่งนี้ผมได้เครื่องแล้วครับ แต่ต้องไปที่ร้านจ่ายเงินเค้าก่อนครับ

• *
ตอบช้าไปหน่อยครับ[ช็อค]ลองอ่านดูครับ..http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=87395.0
ปล. 1.ราคาที่ท่านได้โอเคแล้วครับสำหรับตอนนี้
      2.กรณีของผม ทางชาร์ปได้รับเรื่องเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับเซลล์ด้วยครับว่าใส่ใจเรามากแค่ไหน
 จัดไปไม่ผิดหวังครับ.....โชคดีครับ [โย่ว]

เห็นของพี่แล้วผมกลัวเลยครับ555 เพราะแฟนชอบทางโซนี่ พานา ไม่เคยใช้ ชาร์ป แต่ผมแม่น้ำทั้งห้าให้มาจบที่ชาร์ป กลัวแฟนเหนมีปัญหาจะบอกว่า กุบอกมึ..แล้ว 555

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
 [เปล่า]ไฟล์เช็ค เดท/ไบร์ท พิกเ ซล ก้ไม่มีไรมากครับ เป็นไฟล์สีแดง เหลือง นง. และ ขาว ดำ นามสกุล.jpg ถ้าเป็นไปได้อยากให้เช้คที่ร้านเลยครับ ไม่รู้เหมือนกันป่าว ชาร์ปเค้าจะรับเคลม เดท/ไบร์ท เฉพาะพื้นสีขาว กับพื้นสีดำ เท่านั้น ถ้ามีเดท บนพื้นขาว และไบรทบนพื้นดำ เกิน 3 จุด สีอื่นไม่เคลม หาก๊อปใส่เฟลชไดร์ไปลองเลยครับ [กระโดด]
ส่วนเครื่องใหม่ผมไม่มีเดท/ไบร์ท ครับ และแสงรั่วแทบจะไม่มี ...ขอต้อนรับสาวก SHARP อีกท่านครับ [yes]
ปล.มีข้อสงสัยถามได้ครับ โดยเฉพาะท่าน sirota เพราะก่อนหน้านี้ผมก้ได้ข้อมูลจาก ยูสเซอร์ท่านนี้แหละครับ

• *
ถามต่ออีกนิดครับ ควรใช้กับสาย hdmi รุ่นไหนครับจะได้ภาพหนังสวยๆ ผมชอบแนวบู๊ แอคชั่นครับ แล้วก็แฟนตาซีไปเลยครับ ราคาสักไม่เกิน4000 บาทครับ

ถามต่ออีกนิดครับ ควรใช้กับสาย hdmi รุ่นไหนครับจะได้ภาพหนังสวยๆ ผมชอบแนวบู๊ แอคชั่นครับ แล้วก็แฟนตาซีไปเลยครับ ราคาสักไม่เกิน4000 บาทครับ
ลองดูพวก Audio Quest chocolate ,Worldwire ดูครับ