ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับระหว่าง lg 55eg920t กับ sony 559300d ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 12234 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakaponl

• *
ตอนแรกตัดสินใจจะซื้อ s8500c แต่ช้าไปแค่10นาทีโดนคนตัดหน้าซื้อไปพอมาดู x8500d เห็นคนในนี้พูดกันว่าจอ ips ดูในที่มืดไม่ค่อยดีเลยคิดว่าตัดสินใจกินมาม่านานขึ้นอีกนิดละกันซื้อตัวสเปคสูงขึ้นมาเลยมาลงที่2รุ่นนี้ครับขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.oppo 103d ยังน่าซื้อไหมครับหรือควรรอเครื่องเล่นที่จะออกใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 10:59:38 am โดย pakaponl »

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ซื้อทีวี 4k มี HDR ก็ไปซื้อเครื่องเล่นที่เป็น 4k HDR ด้วยเลยครับ จะได้ไม่เสียของ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ดูไฟล์ความละเอียด 480p 720p 1080i/p ระบบอัพสเกลของ sony X9300D ทำได้ดีกว่าเยอะ

ส่วนไฟล์ 4K มิติ contrast black level ความอิ่มเอิบของสี oled EG920T ดีกว่า

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
แนะนำไปดูด้วยตัวเองครับ คนชอบไม่เหมือนกัน ซื้อให้ตัวเองดูคนับไม่ใช่ให้คนอื่นดู

X8500d สำหรับผมดีมาก ทั้งสีที่ได้ การเคลื่อนไหวที่ดีกว่า eg920 และการอัพสเกลที่ยอดเยี่ยม ดีสุดในทุกยี่ห้อแล้ว เอาไฟล์กระจอกๆ เล่นก็ยังชัด มิติก็ได้

และ ips ของ sony ไม่ได้แย่ ดูในที่มืดดีใช้ได้  ปัญหาแสงรั่วแทบไม่มี  ไม่เหมือน pana lg รั่วกระจุยกระจาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 02:49:45 pm โดย Dimner »

ออฟไลน์ filmman

EG920 ผมไม่แนะนำเลยครับ default สีได้แย่มาก ถ้าอยากได้สีสวยแนะนำ C6 ดีกว่ามาก

แต่ถ้างบไม่ถึง ผมว่า X9300D ก็สวยเหลือเฟือและสวยต่อยอดกว่า S8500C เพราะมี local dimming

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ผมใช้ 55X9300D อยู่ upscale ทำได้ดีจริง ครับ สีก็สวย สด เป็น ธรรมชาติ และ เป็น Antroid TV ก็ได้ความหลากหลายของ App มากกว่า WebOS

• *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ pakaphon

ใช้eg 920tอยู่ข้อเสียคือระบบอัพสเกลทำได้ไม่ดีเท่าledรุ่นtop แต่ได้เรื่องความดำสนิท ต้องเลือกละผมชอบปิดไฟดูผมเอาoled

• *
ใช้eg 920tอยู่ข้อเสียคือระบบอัพสเกลทำได้ไม่ดีเท่าledรุ่นtop แต่ได้เรื่องความดำสนิท ต้องเลือกละผมชอบปิดไฟดูผมเอาoled
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prkh1

• Flat TV member
  • *
ผมใช้65x9300c. ซื้อตามคําแนะนําคุณซ่องเจ๊หวี
ภาพดีมากครับupscaleชัดมาก
Android TV ก็ใช้ง่ายแต่apps ยังมีไม่มาก

ถ้าเป็น55x9300dก็น่าจะพอกัน
ถ้าชอบsonyก็แนะนํานะครับ

ออฟไลน์ puccainbkk

แล้วถ้า55B6T vs 55x930D ละ ครับ [หื่น] [หื่น]
เน้นดู digital ทีวีหรือทั่วๆ ไป ในห้องนอน  ราคาพอๆกัน

จัดใครดีครับ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

แล้วถ้า55B6T vs 55x930D ละ ครับ [หื่น] [หื่น]
เน้นดู digital ทีวีหรือทั่วๆ ไป ในห้องนอน  ราคาพอๆกัน

จัดใครดีครับ
oled ปิดไฟดูหรือดูในห้องนอนแสงสลัวๆแสงน้อย ไม่ทีปัญหาเรื่องแสงรั่วและดำไม่สนิทครับ แถมมิติภาพนี่ชัดเจนสุดๆ เมื่อเทียบกับ led tv

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
เน้นดูดิจิตอลทีวี sony ครับ ดูทีวีดิจิตอลชัดสุดในทุกยี่ห้อแล้ว ดิจิตอลทีวีของ lg กากมาก อัพสเกลได้แย่มาก

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
รุ่นปี 2015 ผมไม่รู้นะ แต่ปี 2016 LG อัพสเกลภาพได้ค่อนข้างดีมากแล้วครับ, ผมใช้ต่อดู truevisions, digital tv ภาพดีทีเดียวพวกช่อง HD, แต่พวกช่อง SD นี่ผมว่าทีวี 4k ตัวไหนก็ห่วยนะ ทีวี hd-ready ยังภาพแย่เลยช่อง sd

sony ถ้าจะเล่นก็ต้อง 930D อะไรพวกนี้ รุ่น 8500d มันไม่มีสีดำ ภาพขาดมิติ วางคู่กับรุ่นปี 2015 ที่เป็นรุ่น c นี่ภาพด้อยกว่าเยอะเลย (ใครอยากเห็นภาพลองไปที่พารากอนครับ เขาวางไว้คู่กัน) ที่นิยมเพราะเป็นจอ 4k ที่ราคาถูก คือถ้าเน้นดูทีวีทั่วไป ไม่เน้นดูหนังในห้องมืด ผมว่าก็น่าเล่น

ส่วน 55B6T vs 55x930D ผมเชียร์ B6 เต็มที่เลยครับ ภาพดีกว่ามาก เทียบกันไม่ได้ในทุกด้าน

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

oled lg รุ่นใหม่ทำการอัพสเกลได้ดีขึ้นมากแล้วครับ ส่วนช่อง sd แนะนำให้นั่งดูห่างออกมาจากระยะเดิมของทีวี fhd อีกสักหน่อยครับ จริงๆภาพช่อง sd กับทีวี 4k มันจะออกนวลๆเบลอๆมันจะดูไม่คมชัดเท่าทีวีจอ fhd
เรื่องภาพก็อย่างที่ท่าน The Jia บอกมันห่างกันเยอะ จริงคะแนนของ rtings.com ที่ให้ x9300d บางอย่างผมว่าให้สูงไปด้วยซ้ำครับ
ที่พารากอน ผมเคยไปยืนดูทีวี led รุ่นท็อปของหลายๆแบรนด์ ตอนดูแต่ละตัวก็คิดในใจว่า เออ..รุ่นใหม่ๆภาพดีมาก เจ๋งสุดๆ แต่พอมายืนดูจบที่ทีวี oled ต้องยอมรับว่าภาพมันห่างกันมากจริงๆครับ oled ทำได้ดีกว่าเกือบทุกอย่าง
oled tv รุ่นใหม่จะให้ติก็คงเป็นระบบแทรกเฟรมภาพของ lg ที่ยังทำสู้เจ้าอื่นไม้ได้ แต่ถ้าปิดระบบแทรกเฟรมภาพ พวก judder กับ motion blur ก็ทำได้ดีกว่า led อีกนั่นแหละครับ อีกเรื่องนึงที่ oled ยังด้อยกว่าเรื่องความสว่างที่ยังสู้ led ไม่ได้ แต่คิดว่าอนาคตน่าจะพัฒนาขึ้นไปได้

ปล. ส่วนจะชอบไม่ชอบแนวภาพของ oled lg มั้ยเป็นอีกเรื่องนึงนะครับ แต่ส่วนตัวผมยอมรับว่าทีวี oled มันดีกว่า led หลายๆด้านจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2016, 10:40:48 am โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ puccainbkk

ตกลงท่านเจ้าของกระทู้ได้อะไรครับ
oppo  ออก​ UD player ปลายปีนี้น่าจะเห็น ครับ

ผมตั้งงบ
55" คิดว่า100K

จริงๆ ไปดูด้วยตาลองด้วยตัวชอบแบบไหนจัดเลยครับ

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ยาวนิดหนึ่ง สำหรับบุคคล ที่มองไปที่65" คู่ด้วย

กลับมาที่ 55" คือคุณแม่ใช้SONY V200Aในห้องนอน มันเก่า มากแต่ภาพยังดี ที่ไม่สนใจเพราะ ที่บ้านดันต่อLocal cable ที่เป็นSD ตอนนี้เรียกช่างมาวางระบบ เอาDTV เข้าแล้วดู HD หนังรายการบางเรื่องก็โหลดให้ท่านดู ตอนแรกท่านถูกใจEC930 ถ้าลูกเปลี่ยนทีวีใหม่ก็เอา55EC930ให้แม่แล้วกัน แต่ผมรับปากจะขายให้คุณน้า เลยเออ   ผมหาทีวีใหม่ให้คุณแม่เลยดีกว่า พอเห็นกระทู้นี้ คุยเรื่อง55" ผมเลยขอแชร์ สิ่งที่เห็นมานะครับ  ขอนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้ตั้งใจออกนอกเรื่อง เพราะ ดู S8 X8 X85 X93 เทียบกะอื่นๆ มาด้วย

ผมเลือกB6 แล้วครับรอเวลาสอยเท่านั้น
จริงๆ ก็หาดูแต่ข้อมูลreview แต่พอไปดูจริงๆ ของจริงรวมทั้งเอาไฟล์ไปลอง65" เท่านั้นที่เทียบนะครับ  sony upscale ทำได้ดี.....ทำได้ดีแต่ไม่ได้ดีกว่า OLED 2016 จริงๆ ยิ่ง ภาพoverall  OELD ดีกว่าครับ 
เหตุผล เลือก 55B6
1 ท่านแม่ชอบแนว OLED จากที่เคยยกให้ท่านใช้  EC930
2 ไปเห็นมาแล้วลอง55"- 65"(ลองตัวtop ที่มีในตลาดเท่านั้น Samsung! Do Not Allow )  ทั้ง SD (เอาที่แย่ยัดเข้าไปมันยังไงก็แย่ ไม่คิดมากแต่เทียบจากที่ดูประจำมันก็พอบอกได้แล้วแหละ  ) HD  ผมว่า ถ้า 720P 1080i OLED 2016 ทำได้ไม่ดีเท่า Sony แต่ผลที่ได้ลองได้เกินที่ความพอใจถ้าเทียบกะOLED  2014-2015 แต่ถ้า1080p ไม่ต่างกันนะ กับ SONY ไม่เข้าใจตรงนี้ จากที่เห็น แต่แน่นอนเวลาสั้นเกินไป ผมอาจจะมีข้อผิดพลาดในสภาพที่ลองครับ
3 ผมไม่ชอบจอโค้ง ห้องท่านต้องแขว้นจอเท่านั้น แต่ตัวท่านเองไม่สนใจจะโค้งหรือไม่โค้งแต่คุณลูกใส่ใจเรื่องนี้๕๕๕๕๕ 
4 โดยรวม ภาพB6 ดีกว่า ตามที่ review จริงๆ
ที่ไม่ชอบ
1 บอกบาง
2 คุณภาพเสียงแย่ แต่เดี๋ยวจัด sound bar ให้คงได้แหละ แต่กลัวท่านใช้ลำบากยุ่งยาก

ขอบคุณท่าน TheJia
ขอบคุณท่าน Dimmer
ขอบคุณ น้าSo ครับ

ปล.
55B6  หาได้ราคา 9หมื่นมีทอนราคาห้าง  ถ้าร้านอาจจะถูก แต่คนที่จะผ่อนลองดูต่างจังหวัด เด็กบ้านนอกแบบคนลำบากขึ้นไปอีก เพราะ ค่าขนส่ง
65B6 แสนสามมีทอนผ่อนได้กะร้านพลัง ราคาไม่ต่างจากร้านอื่นๆ
65E6 แสนเจ็ดห้าถึงเก้าผ่อนได้ เช่นกัน ผมว่าราคาสูงเกินไป เคยได้ราคา140 กลางๆ  ประมาณนี้แต่หาไม่ได้แล้ว แต่ถ้าที่ไหนราคานี้บอกด้วยนะครับ จริง 140000 จัดได้เลยนะครับ
55X930D ราคาราวๆ 8หมื่นกลางๆ
65X930D ต่ำสุด แต่เงื่อนไขตามร้าน 89000 ไม่ก็ 99000 ครับประมาณนี้
65DX900 อันนี้สวยเหลือเกิน ครับสว่างดีมาก แต่มิติDX900ไม่ดีเท่าOLED แต่ดีกว่าX930 มากมายนัก 114000 ประกัน3ปีด้วยร้านแถวสีลม เหมือนให้ผ่อนด้วยครับ

เช็คราคาช่วง สิ้นเดือนสค. ถึงเมื่อวันศุกร์ที่ผ่ามมาครับ 

รุ่นปี 2015 ผมไม่รู้นะ แต่ปี 2016 LG อัพสเกลภาพได้ค่อนข้างดีมากแล้วครับ, ผมใช้ต่อดู truevisions, digital tv ภาพดีทีเดียวพวกช่อง HD, แต่พวกช่อง SD นี่ผมว่าทีวี 4k ตัวไหนก็ห่วยนะ ทีวี hd-ready ยังภาพแย่เลยช่อง sd

sony ถ้าจะเล่นก็ต้อง 930D อะไรพวกนี้ รุ่น 8500d มันไม่มีสีดำ ภาพขาดมิติ วางคู่กับรุ่นปี 2015 ที่เป็นรุ่น c นี่ภาพด้อยกว่าเยอะเลย (ใครอยากเห็นภาพลองไปที่พารากอนครับ เขาวางไว้คู่กัน) ที่นิยมเพราะเป็นจอ 4k ที่ราคาถูก คือถ้าเน้นดูทีวีทั่วไป ไม่เน้นดูหนังในห้องมืด ผมว่าก็น่าเล่น

ส่วน 55B6T vs 55x930D ผมเชียร์ B6 เต็มที่เลยครับ ภาพดีกว่ามาก เทียบกันไม่ได้ในทุกด้าน

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• *
ตกลงท่านเจ้าของกระทู้ได้อะไรครับ
oppo  ออก UD player ปลายปีนี้น่าจะเห็น ครับ

ผมตั้งงบ
55" คิดว่า100K

จริงๆ ไปดูด้วยตาลองด้วยตัวชอบแบบไหนจัดเลยครับ

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ยาวนิดหนึ่ง สำหรับบุคคล ที่มองไปที่65" คู่ด้วย

กลับมาที่ 55" คือคุณแม่ใช้SONY V200Aในห้องนอน มันเก่า มากแต่ภาพยังดี ที่ไม่สนใจเพราะ ที่บ้านดันต่อLocal cable ที่เป็นSD ตอนนี้เรียกช่างมาวางระบบ เอาDTV เข้าแล้วดู HD หนังรายการบางเรื่องก็โหลดให้ท่านดู ตอนแรกท่านถูกใจEC930 ถ้าลูกเปลี่ยนทีวีใหม่ก็เอา55EC930ให้แม่แล้วกัน แต่ผมรับปากจะขายให้คุณน้า เลยเออ   ผมหาทีวีใหม่ให้คุณแม่เลยดีกว่า พอเห็นกระทู้นี้ คุยเรื่อง55" ผมเลยขอแชร์ สิ่งที่เห็นมานะครับ  ขอนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้ตั้งใจออกนอกเรื่อง เพราะ ดู S8 X8 X85 X93 เทียบกะอื่นๆ มาด้วย

ผมเลือกB6 แล้วครับรอเวลาสอยเท่านั้น
จริงๆ ก็หาดูแต่ข้อมูลreview แต่พอไปดูจริงๆ ของจริงรวมทั้งเอาไฟล์ไปลอง65" เท่านั้นที่เทียบนะครับ  sony upscale ทำได้ดี.....ทำได้ดีแต่ไม่ได้ดีกว่า OLED 2016 จริงๆ ยิ่ง ภาพoverall  OELD ดีกว่าครับ 
เหตุผล เลือก 55B6
1 ท่านแม่ชอบแนว OLED จากที่เคยยกให้ท่านใช้  EC930
2 ไปเห็นมาแล้วลอง55"- 65"(ลองตัวtop ที่มีในตลาดเท่านั้น Samsung! Do Not Allow )  ทั้ง SD (เอาที่แย่ยัดเข้าไปมันยังไงก็แย่ ไม่คิดมากแต่เทียบจากที่ดูประจำมันก็พอบอกได้แล้วแหละ  ) HD  ผมว่า ถ้า 720P 1080i OLED 2016 ทำได้ไม่ดีเท่า Sony แต่ผลที่ได้ลองได้เกินที่ความพอใจถ้าเทียบกะOLED  2014-2015 แต่ถ้า1080p ไม่ต่างกันนะ กับ SONY ไม่เข้าใจตรงนี้ จากที่เห็น แต่แน่นอนเวลาสั้นเกินไป ผมอาจจะมีข้อผิดพลาดในสภาพที่ลองครับ
3 ผมไม่ชอบจอโค้ง ห้องท่านต้องแขว้นจอเท่านั้น แต่ตัวท่านเองไม่สนใจจะโค้งหรือไม่โค้งแต่คุณลูกใส่ใจเรื่องนี้๕๕๕๕๕ 
4 โดยรวม ภาพB6 ดีกว่า ตามที่ review จริงๆ
ที่ไม่ชอบ
1 บอกบาง
2 คุณภาพเสียงแย่ แต่เดี๋ยวจัด sound bar ให้คงได้แหละ แต่กลัวท่านใช้ลำบากยุ่งยาก

ขอบคุณท่าน TheJia
ขอบคุณท่าน Dimmer
ขอบคุณ น้าSo ครับ

ปล.
55B6  หาได้ราคา 9หมื่นมีทอนราคาห้าง  ถ้าร้านอาจจะถูก แต่คนที่จะผ่อนลองดูต่างจังหวัด เด็กบ้านนอกแบบคนลำบากขึ้นไปอีก เพราะ ค่าขนส่ง
65B6 แสนสามมีทอนผ่อนได้กะร้านพลัง ราคาไม่ต่างจากร้านอื่นๆ
65E6 แสนเจ็ดห้าถึงเก้าผ่อนได้ เช่นกัน ผมว่าราคาสูงเกินไป เคยได้ราคา140 กลางๆ  ประมาณนี้แต่หาไม่ได้แล้ว แต่ถ้าที่ไหนราคานี้บอกด้วยนะครับ จริง 140000 จัดได้เลยนะครับ
55X930D ราคาราวๆ 8หมื่นกลางๆ
65X930D ต่ำสุด แต่เงื่อนไขตามร้าน 89000 ไม่ก็ 99000 ครับประมาณนี้
65DX900 อันนี้สวยเหลือเกิน ครับสว่างดีมาก แต่มิติDX900ไม่ดีเท่าOLED แต่ดีกว่าX930 มากมายนัก 114000 ประกัน3ปีด้วยร้านแถวสีลม เหมือนให้ผ่อนด้วยครับ

เช็คราคาช่วง สิ้นเดือนสค. ถึงเมื่อวันศุกร์ที่ผ่ามมาครับ 

สรุปผมซื้อ 8500d ครับเพราะงบจำกัดเอาส่วนต่างไปซื้อชุดโฮมด้วยครับ

ออฟไลน์ tony147

• Flat TV member
  • *
เข้ามาอ่านพอดีเลย ผมกำลังเลือกอยู่ระหว่าง LGB6 กับ Sony X9300 มีคำแนะนำไหมครับ