ผู้เขียน หัวข้อ: HDCP 2.2 จำเป็นสำหรับการทำ 4K passthrough ของ AVR มั้ยครับ ?  (อ่าน 5578 ครั้ง)

ออฟไลน์ se38

• Flat TV member
  • *
สนใจ AVR pioneer VSX-329 เห็นราคาไม่แพง จะเอามาแทน AVR onkyo ตัวเก่าที่ไม่ support 4k

แต่ผมอ่าน spec แล้วสับสน เห็นว่าตัวนี้ support 4k แต่มันดันไม่มีป้ายกำกับว่า support HDCP2.2 เลยกลัวว่าซื้อมาแล้วมันจะไม่รองรับ 4K จริงๆ (ด้านเทคนิคผมไม่แม่น ใครมีข้อมูลรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ)
เลยสงสัยตามนี้ครับ

- ถ้า port HDMI ของ AVR ไม่ support HDCP2.2 จะสามารถ ทำ 4K passthrough ได้มั้ยครับ ถ้าได้... แล้วมันแตกต่างกับตัวที่ support HDCP2.2 อย่างไร

- ถ้า port HDMI ของ AVR รองรับแค่ version 2.0 ไม่ถึง 2.0a จะมีข้อด้อยอย่างไรครับ ? เช่นจะไม่ support content 4k HDR ?

ความต้องการคือแค่อยากให้ avr ส่งสัญญาณภาพ 4K แบบ raw ไปให้ TV จัดการต่อตรงๆแค่นั้นครับ ตัว pioneer vsx-329 ก็ดูตอบโจทย์ในราคาที่ไม่แพงมาก การถอดรหัสเสียงก็ครบถ้วน แต่ก็มีข้อสงสัยตามด้านบนที่ถามไป

อีกตัวที่ดูไว้คือ Onkyo TX-SR343 แต่ก็แพงกว่า Pioneer สอง สามพัน ท่านไหนใช้อยู่หรือเคยใช้ หรือพอมีข้อมูลรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 07:21:44 pm โดย se38 »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: HDCP 2.2 จำเป็นสำหรับการทำ 4K passthrough ของ AVR มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:07:00 pm »
สวัสดีครับ

HDCP ไม่เกี่ยวโดยตรงกับความสามารถในการ pass through ของเครื่องครับ
ลองดูที่ข้อมูลเครื่องจะเห็นว่า เครื่องรุ่นเล็ก จะมีช่อง HDMI ที่รองรับ HDCP ไม่ครบทุกช่องอาจจะแค่หนึ่งช่องเท่านั้น
ซึ่งทุกช่องต่างก็รองรับ 4k ทุกช่อง
HDCP ใช้กับหนังที่ต้องการ HDCP ทั้งระบบ
สำหรับการเล่นไฟล์ด้วย hdplayer คงไม่ได้ใช้

ถ้าท่านไม่อยากเปลี่ยน avr ใหม่ คงต้องใช้ HDMI ARC ของทีวี ซึ่งท่านต้องตรวจสอบให้แน่ชัดว่า ตัวทีวีนั้นสามารถส่งสัญญาณที่เป็น true HD และระบบใหม่ๆ อย่าง atmos ได้หรือไม่ แต่เพื่อความมั่นใจก็คงต้องอัพทั้งระบบครับ

HDCP HDR ระบบเสียงต่างๆ การตลาดล้วนๆ เลย

• *
Re: HDCP 2.2 จำเป็นสำหรับการทำ 4K passthrough ของ AVR มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 09:33:52 am »
สวัสดีครับ

HDCP ไม่เกี่ยวโดยตรงกับความสามารถในการ pass through ของเครื่องครับ
ลองดูที่ข้อมูลเครื่องจะเห็นว่า เครื่องรุ่นเล็ก จะมีช่อง HDMI ที่รองรับ HDCP ไม่ครบทุกช่องอาจจะแค่หนึ่งช่องเท่านั้น
ซึ่งทุกช่องต่างก็รองรับ 4k ทุกช่อง
HDCP ใช้กับหนังที่ต้องการ HDCP ทั้งระบบ
สำหรับการเล่นไฟล์ด้วย hdplayer คงไม่ได้ใช้

ถ้าท่านไม่อยากเปลี่ยน avr ใหม่ คงต้องใช้ HDMI ARC ของทีวี ซึ่งท่านต้องตรวจสอบให้แน่ชัดว่า ตัวทีวีนั้นสามารถส่งสัญญาณที่เป็น true HD และระบบใหม่ๆ อย่าง atmos ได้หรือไม่ แต่เพื่อความมั่นใจก็คงต้องอัพทั้งระบบครับ

HDCP HDR ระบบเสียงต่างๆ การตลาดล้วนๆ เลย

ขอบคุณมากครับ งั้นแสดงว่าถ้าผมเน้นดู file 4K HDR ผ่าน HDplayer อย่างเดียว ก็ไม่ต้องสนใจ HDCP2.2 อะไรพวกนี้ได้เลยรึเปล่าครับ ?

งงจริงๆ 55

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 03:34:18 pm »
สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ งั้นแสดงว่าถ้าผมเน้นดู file 4K HDR ผ่าน HDplayer อย่างเดียว ก็ไม่ต้องสนใจ HDCP2.2 อะไรพวกนี้ได้เลยรึเปล่าครับ ?

งงจริงๆ 55
ผมไปหาข้อมูลเพิ่มมาละครับ ซึ่งผมพลาดไป ตรง hdmi 2.0
อธิบายอย่างนี้ครับ
hdcp 2.2 ย่อมาจาก hight bandwith content protection มั้งนะ จำไม่ได้
จะมีผลเมื่อเล่น content ที่มีการ สตรีมมิ่ง เหมือนกัน coppy ไรแบบนี้นะ (ตามที่ผมเข้าใจ ถ้าผิด ก้อแย้งได้เลยนะครับ)
อย่าง net flix สมมุติ ต่อ เข้า ผ่าน avr ถ้า port ไม่รองรับ hdcp 2.2 ภาพจะไม่ออก ประมานนี้นะคับ
ส่วนของภาพ 4k ถ้าอยากให้ passtrough ตัว avr ต้องเป็น port hdmi 2.0 แต่เครื่องเล่นบางตัว เป็น port hdmi 1.4 ก้อปล่อยสัญญาณ 4k ได้ แต่น่าจะได้ สูงสุดที่ 30fps ดังนั้นควรเลือก avr ที่มี port hdmi 2.0 เพื่อความชัวร์
มาต่อตรง 4k hdr ย้ำเลยนะครับ ต้อง เป็น port hdmi 2.0a ย้ำนะครับ ผมพลาดข้อนี้ คิดว่า hdmi 2.0 สามารถส่ง สัญญาณ hdr ได้ แต่ ภาพไม่ออก hdr ให้นะครับ ออก4k เฉยๆ แต่ได้ สูงสุด 60fps
ฝากไว้ครับ เผือคนที่จะเปลี่ยน avr จะได้ไม่พลาดเหมือนผม

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 09:07:03 am »
สวัสดีครับ

งงจริงๆ 55
ผมไปหาข้อมูลเพิ่มมาละครับ ซึ่งผมพลาดไป ตรง hdmi 2.0
อธิบายอย่างนี้ครับ
hdcp 2.2 ย่อมาจาก hight bandwith content protection มั้งนะ จำไม่ได้
จะมีผลเมื่อเล่น content ที่มีการ สตรีมมิ่ง เหมือนกัน coppy ไรแบบนี้นะ (ตามที่ผมเข้าใจ ถ้าผิด ก้อแย้งได้เลยนะครับ)
อย่าง net flix สมมุติ ต่อ เข้า ผ่าน avr ถ้า port ไม่รองรับ hdcp 2.2 ภาพจะไม่ออก ประมานนี้นะคับ
ส่วนของภาพ 4k ถ้าอยากให้ passtrough ตัว avr ต้องเป็น port hdmi 2.0 แต่เครื่องเล่นบางตัว เป็น port hdmi 1.4 ก้อปล่อยสัญญาณ 4k ได้ แต่น่าจะได้ สูงสุดที่ 30fps ดังนั้นควรเลือก avr ที่มี port hdmi 2.0 เพื่อความชัวร์
มาต่อตรง 4k hdr ย้ำเลยนะครับ ต้อง เป็น port hdmi 2.0a ย้ำนะครับ ผมพลาดข้อนี้ คิดว่า hdmi 2.0 สามารถส่ง สัญญาณ hdr ได้ แต่ ภาพไม่ออก hdr ให้นะครับ ออก4k เฉยๆ แต่ได้ สูงสุด 60fps
ฝากไว้ครับ เผือคนที่จะเปลี่ยน avr จะได้ไม่พลาดเหมือนผม

ขอบคุณมากครับผม ผมพึ่งถอย AVR ตัวใหม่มาพอดี ใน spec ระบุว่า support HDR คิดว่าไม่น่พลาดครับ  [รัก]