ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการปรึกษาครับ LG OLED55B6T กับ Sony 55X93D ควรเล่นตัวไหนดีครับ  (อ่าน 2338 ครั้ง)

ออฟไลน์ tony147

• Flat TV member
  • *
ผมใช้จอ LCD มาสามยี่ห้อ Samsung ใช้ตั้งแต่เป็น 720p เปลี่ยนมาเป็น Sharp แต่ไม่ชอบสีเท่าไร จนตอนนี้มาจบที่ Sony 46Z550 ใช้นานสุดเลยครับตัวนี้ ชอบสีของทาง Sony มากและเชื่อใน Engine ของเขา แต่ผมก็มีความตั้งใจไว้ว่าปี 2560 จะเปลี่ยนทีวีใหม่

แน่นอนว่าผมมอง Sony เป็นอันดับแรก เพราะเชื่อใน Engine แต่ปัญหาคือยังคงเป็นเทคโนโลยี LED อยู่ ผมเลยต้องมอง LG ซึ่งเป็น OLED พูดถึงเรื่องการต้องเสียเงินเยอะขนาดนี้ผมเลยหนักใจ ไปยืนดูมาหลายรอบแหละ ต้องการคำแนะนำ มาช่วยบอกหน่อยครับ ผมควรไปทางไหนดี

ตัดยี่ห้อ Samsung ออกเลยนะครับ และส่วนตัวไม่สน 3D ครับ และจอโค้งมันช่วยอะไรได้จริงไหมครับ

ส่วน LG ใช้ Web OS 3.0 ของ Sony เป็น Android TV มีข้อดีข้อเสียต่างกันจนเป็นนัยยะไหมครับ

ขอบคุณครับ

การใช้งานส่วนใหญ่ โหลดไฟล์มาเปิดผ่าน Dune ครับ เป็นแค่ 2K ยังไปไม่ถึง 4K ครับไฟล์ส่วนใหญ่มาจากบิทครับ และดูดิจิตอลทีวี และทรูวิชั่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2016, 02:04:03 pm โดย tony147 »

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
ครับตอบในส่วนที่ผมดูมานะครับ

การใช้งานแนวกับผมเลย ครับ แต่จะไม่ดู จาก Dune  ครับ ดู Dtv เป็นหลัก ในห้องนอนคุณแม่
ผมเลือก55B6 และกำลังจะซื้อรอโปรและลงไปกทมอีกครั้งครับ
พอดี ดูไว้หมดแล้วผมจบกับ55B6ครับ ผมทดสอบจะเป็นขนาด 65" ซะทั้งหมด
ผมใช้files ตั้งแต่  320-480-720-1080i/p  แล้วก็ 2160p/24hz กับ 60hz ครับ
การคุ้มแสงในห้องต้องระวังเพราะ หน้าจอสะท้อนพอสมควรครับ กับOLED

ท่านควรเอา 2k ไปลองซะให้เรียบร้อยลองมันหลายๆ ที่ เท่าที่ทำได้ใจเย็นครับ ท่องไว้ค่อยตัดสินใจ
ท่านเล่นdune  เข้าใจว่า จะหลายversion 720P 1080i 1080p/60 1080p/24 เอาไปลองซะให้ครบนะครับ
ลองแล้วพอใจกะภาพที่ได้จากหนังที่ท่านเล่นหรือไม่ ฉันจะตอบได้ด้วยตาท่านเอง ครับ ที่ว่าLG upsclae แย่ ปีนี้ OLED2016 ยังแย่หรือท่านพอใจต้องลองครับ แต่คงไม่ได้ดีหรือเทียบเท่า sony แต่โดยรวมแล้ว ท่านจะเห็นด้วยตาท่านเอง ว่าพอใจหรือจะไปจบที่sony

LED ที่หายใจรดต้นคอOLED มีขนาด 65" ขึ้นไปคือ 65Z9D คิดว่าราคาน่าจะที่ราวๆ 210000 ครับ ในไทย พย. คงเห็นราคาจริงๆครับ

จริงๆเลือกX930D ก็ไม่ผิดถ้าชอบsonyเป็นทุน แต่ต้อง รับข้อด้อย ของแสงรั่ว มิติภาพที่แบนๆอะไรที่เป็นข้อเสียLED ท่านจะเห็นหมดในทีวีตัวนี้เช่นกัน  แต่ได้รายละเอียด สีสรรสมจริงกว่าLED ตัวอื่นๆ ในตลาดตอนนี้  แต่ผมเคยลอง2k ในx930D แล้ว เฉยๆ

เรื่องsmart TV ในส่วน Web OS 3.0 ของ Sony เป็น Android TV คงให้ท่านอื่นมาช่วยตอบครับ

ราคา55B6 ลองถามไปที่ร้านเจ้าของเวปดูนะครับ ว่าให้ได้เท่าไหร่
ล่าสุดที่ได้คือ 89900 บาทครับ

แต่sony ที่ไหนราคาก็พอๆ กัน ไม่ต่างกันมาก เหมือนเน้นทำราคาหรือโปรเหมือนกันทุกร้านแบบsony ขายเอง  โดยส่วนตัวเป็นสาวกsony ครับ แต่ NOT HAPPY มาหลายปีเพราะ ราคาเวอร์เกินไปครับ เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้และบริการหลังการขาย แย่ลงเรื่อยๆ

รอให้ท่านอื่นๆ ช่วยตอบ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ koko00737

ถ้าเอาคุ้มราคาตอนนี้ ก็ต้อง  Samsung  เเละครับ มีลด 20-25% กลัวพัง ซื้อประกันเพิ่มเป็น3 ปี

sony 2ปีหน้าจอผมก็พังเหมือนกัน เเต่ทำประกัน 3ปีใว้

ออฟไลน์ puccainbkk

https://www.avforums.com/review/sony-bravia-kd-65zd9-zd9-ultra-hd-4k-hdr-tv-review.12797

https://youtu.be/5Q8EZnFr8nc

จากที่ตามที่ ทำได้ดีกว่า OLED E6 คือ HDR10 ส่วน  DV ไม่รู้จะมีมั๊ยไม่คิดว่ามี ให้ในรุ่นนี้
ส่วนจะรองรับ HDR dynamic metadataไม่รู้นะ แต่หลายคนบอกอันนี้ถือHDR ของจริง  อันนี้ถึงจะน่าเล่น ผมว่าอันนี้แหละคือ HDR10 ตัวจริง BT2098

อันนี้แหละ น้าSirota มันมาแล้วของจริงๆ กะชนเต็มๆ กับ DV คิดว่าเดือน มค.CBS 2017 นี้คงรู้เรื่องกันว่าทีวีปีหน้าHDR ที่แท้จริงๆ เป็นแบบไหน
ลุ่นผมถือไม่กล้าซื้อ ทีวีตอนนี้ครับ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ผมใช้ 55X9300D อยู่ครับ upscale ทำได้ดีมากครับ ดู Digital TV ๖ช่อง HD) และ True Vision (ช่อง HD) ถือว่า ได้ภาพที่เนียนมาก และ เรื่องสี มันมี Triluminous ให้สีใกล้ธรรมชาติ ส่วน Android TV ถ้าชอบเล่นเกม มันมี app หลากหลายกว่า ผมยังสามารถลง app จากภายนอก ได้อีก ทำให้ผมสามารถเพิ่มช่อง TV ดาวเทียมได้อีก โดยไม่ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรเลย

ส่วน LG OLED TV ผมไม่มีประการณ์โดยตรง เลยไม่มี comment