ผู้เขียน หัวข้อ: แนะแนวให้ผมหน่อย. Avr ยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 4487 ครั้ง)

ออฟไลน์ taokeanoi

• Flat TV member
  • *
แนะแนวให้ผมหน่อย. Avr ยี่ห้อไหนดี
« เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 10:55:49 pm »
จะซื้อavr  แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกยี่ร่ห้อไหนดี ผู้รู้ช่วยแนะแนวผมหน่อย. มีงบให้40000 ครับ. พอจะมีตัวเลือกยี่ห้อไหนรุ่นอะไร. ผมเน้นดูหนังอะครับ

ออฟไลน์ master_ping

• Edge LED TV member
Re: แนะแนวให้ผมหน่อย. Avr ยี่ห้อไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 11:26:04 pm »
โหงบ 40,000 นี่มีให้เฉพาะ AVR เลยไหมครับ ลำโพงมีแล้วปะครับ ถ้าใช่ แล้วชอบดูหนัง Yamaha รัวๆๆเลยครับ แต่ถ้าฟังเพลงด้วยผมว่า Onkyo โลดดครับ ถ้างบ 40,000 สำหรับ AVR เพียวๆเน้นดูหนังด้วย แนะนำเป็น Yamaha RX-A1030  เลยครับราคาน่าจะอยู่ราวๆ 40,000+- (ลองดูพวกดีลเลอร์อาจจะได้ต่ำกว่า 40 ) แต่ถ้ามีฟังเพลงบ้างแนะเป็น Onkyo Tx-Sr838 หรืออาจจะเป็น 848 ถ้ามาทันนะครับเพราะตอนนี้ 747 กับ 646 มาละครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: แนะแนวให้ผมหน่อย. Avr ยี่ห้อไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 11:11:13 am »
...ถ้ามีลำโพงอยู่แล้ว ตัวเลือก AVR จะจำกัดยี่ห้อลง  ต้องศึกษาบุคคลิกลำโพงด้วยครับ ถ้าลำโพงเน้นออกกลางแหลม เจอ AVR บุคคลิกกลางแหลมเหมือนกัน จะเสียดหู แหลมจัดประมาณนี้ครับ.

...ถ้าไม่มีทั้ง 2 อย่าง เดินตามห้างเค้าจัดชุด AVR + ลำโพงให้เลย ฟังเสียงชอบใจชุดไหนตัดสินใจง่ายขึ้นครับ.

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 02:04:48 pm »
ผมมีซับ sb2000 ลำโพง Polk rti ซีรีย์. ต้องใช้avr รุ่นไหนเพื่ออนาคตอัพลำโพงใหม่ ชอบเสียงหนักแน่นๆ

ออฟไลน์ master_ping

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 03:12:02 pm »
โหวลำโพงโหดแล้วครับ ถ้ามาสาย Rti แนะนำกับ Onkyo จะแมชกว่าครับ แต่ Yamaha ก้ไม่เลวครับ รุ่นตามที่แนะนำด้านบนเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 07:44:05 pm »
แล้วถ้าซื้อavr มาแล้วต้องมีอุปกรณ์ตัวอื่นมาช่วยอีกมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2015, 08:28:30 pm โดย taokeanoi »

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 10:19:02 pm »
สายลำโพง สายสัญญาณ และ Source พวก ภาพ และเสียง ต่างๆ ครับ

ออฟไลน์ KING HIFI

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 11:10:12 pm »
กำเงินไว้แน่นๆ ไม่มีใครบอกความต้องการของเราได้หรอกครับ ลองหาฟังตัวจริงให้มั่นใจก่อน

ออฟไลน์ yumenowinds

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 12:13:45 am »
ผมเน้น clearance เจ็บตัวน้อยกว่า

จัด TX-NR737 ตอนกำลังจะตกรุ่น + ELAC รุ่นของ 2-3 ปีที่แล้วมา เสียงเกินราคาไปมากเลยทีเดียว

จ่าย 50k แต่คุณภาพเกิน 50k แน่นอน...

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 09:42:56 am »
AVR  ส่วนหลักๆ ประกอบไปด้วย
1)  HDMI in >>>  ชิบถอด/ประมวลผลภาพ >>> ชิบส่งภาพออก
HDMI in อันเดิม >>>กระบวนการ Digital Audio > Multi CH DAC Chip >> ภาคขยายกันชน/แต่ง >> ภาคขยายขาออก

*** Feature อื่นๆ เกี่ยวกับเสียง ใช้เล่นคู่ควบกับอุปกรณ์อื่นๆ ไม่ว่าจะเสียบ  ใช้สาย  ไร้สาย  หรือเน็ทเวิร์ค

2) Processor ลูกเล่นต่างๆ  >> Pre

3) Power Amp Multi CH

4) ภาคจ่ายไฟ

5) ภาคคอนโทรล ฟังก์ชั่น

6) ภาครับวิทยุ (ของแถมมา  แต่แทบไม่ได้ใช้เลย)

ขึ้นกับว่าเราต้องการใช้ศักยภาพเนื้อใน  ของมัน ระดับไหน  ส่วนไหนบ้าง  หรือทุกส่วน

พื้นฐานดีมาก........ถูกบดบัง  ด้วยต้นทุน/ราคาขาย  การใช้ชิ้นส่วน ก็มี
พื้นฐานทั่วไป   ทำเน้นๆ  และเยอะๆช่อง  กล่องใหญ่ๆ   ก็กลายเป็นของราคาสูง  ขายราคาสูงได้เช่นกัน
รุ่นสูงสุดของซีรี่ส์ อาจอุดมดีสุดก็ได้  หรืออาจมีไรก่อกวนกันมากสุด ก็เป็นไปได้
รุ่นกลางๆ ที่ลงตัว  อาจให้อะไรคุ้มค่าสุด ก็เป็นไปได้ (อันนี้ลองสังเกตุ จากฝรั่งคุยกันมาจร้า) คิคิ