ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามระหว่าง2รุ่นนี้ครับ LG 49UH610T กับ SS UA40KU6300 เห็นราคาใกล้เคียงกัน  (อ่าน 5271 ครั้ง)

ออฟไลน์ framekung

• *
พอดีเห็นราคาใกล้เคียงกัน
49UH610T   15490
UA40KU6300   14990

ตอนแรกเจอในเว็บบอร์ดว่าLGไม่ใช่4Kแท้ แต่พอหาข้อมูลของSSก็ไม่ใช่4kแท้เช่นกัน ไม่ทราบว่าเลือกแบบไหนดีครับ
การใช้งานก็ทั่วไป ดูหนัง เล่นyoutube เล่นPS4 ต่อคอมบ้าง
รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
samsung และยี่ห้ออื่นๆเป็น 4K แท้ครับ ใน 1 pixel ประกอบไปด้วย 3 subpixel = RGB

LG เอง ก็เป็น 4K แท้ในรุ่น series 7 8 9 แต่ สำหรับ series 6 ทุกรุ่นได้แก่ UH610T UH615T UH650T นั้นเป็น 4K low cost
ใน 1 pixel ประกอบไปด้วย 3 subpixel WRG ,BWR,GBW และ จะมีเพียง 1 ใน 4 pixel เท่านั้นที่เป็น RGB แท้
จึงส่งผลให้การแสดงสีใน4pixel แสดงสีได้ไม่เท่ากัน

ไม่ขออธิบายยาวกว่านี้นะครับ เพราะผมอธิบายเรื่องนี้ทั้งในเวปนี้ ใน facebookdเพจต่างๆกลุ่มต่างๆ ในเวปอื่นๆ รวมแล้วไม่ต่ำกว่า ๕๐ รอบ เหนื่อยจะพิมพ์ครับ

......................

KU6300 ให้สีดำดีกว่า contrast มิติ ดีกว่า และอัพสเกลได้ดีกว่า UH610T
UH610T ดีกว่าตรงมีโหมดภาพสำเร็จรูปให้เลือกมากกว่า มุมมองด้านข้างกว้างกว่า และประหยัดไฟฟ้ามากกว่า(ในไซส์เท่ากัน)

แต่ถ้าใช้งานต่อ PC ทำเป็น monitor 4K ด้วย กรณีนี้ จะเห็นช่องโหว่ของ LG series 6 ได้ชัด
เพราะ 4K low cost ของ LG series 6 เส้นตรงจะถูกรบกวนจากการเหลื่อมกันของตำแหน่งซับพิกเซลย่อย
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=2263

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
เป็นผม เลือก ku6300   ครับ  ไม่ต้องคิดมาก ผมก็เคยได้ให้รายละเอียดรุ่นนี้ไปบ้างเหมือนกัน ในบอร์ดนี้ ลองหาข้อมูลดู  ครับ

ออฟไลน์ framekung

• *
ขอบคุณ คุณหลั่งรวดเร็ว และ nipyee มากๆเลยนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ artandroids

• *
ผมคนนึงที่ลังเลอยู่นาน หาข้อมูลอยู่พักใหญ่
สุดท้ายก็จัด 40KU6300 มาครับ เอามาใช้ต่อกับคอมเป็นจอที่ 2 อีกทีครับ
ดูหนัง หรือ youtube ก็โอเคครับ
ส่วนตัวค่อนข้างพอใจคุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 10:21:16 am โดย artandroids »