ผู้เขียน หัวข้อ: HT-S3500 เปลี่ยนคู่หน้าเป็น RTI A1 center เป็น CSI A4 แนะนำวิธีปรับเสียงทีคับ  (อ่าน 3263 ครั้ง)

ออฟไลน์ beambeam

• Flat TV member
  • *
รบกวนชี้แนะทีครับ ตอนนี้ดีที่สุดหาได้แค่นี้ครับ เอาไว้ในห้องนอนไม่สดวกเปลี่ยนลำโพงเซอร์ราว แนะนำทีครับว่าควรปรับค่าต่างๆเท่าไหร่ดี

ออฟไลน์ MARUAY

• Edge LED TV member
เสียงอิ่มขึ้นเยอะเลยนะการอัพเกรดครั้งนี้ แนะนำอย่าลืมซับ ได้10นิ้ว klipsch ก็สะเทือนดี

รอคนที่ถนัดออนเกียวมาแนะนำ ผมใช้เดนอนจับกับ a7 a6  เสียงโดนใจจริงๆ กำลังเก็บตังต่อพาวเวอร์คู่หน้า250วัตต์ที่8โอห์ม

ออฟไลน์ Lekposa

• *
ตอนนี้เสียงเป็นิย่างไรบ้างคับ..

• *
เสียงชัดเจน หนักแน่นขึ้นครับ เสียงพูดชัดขึ้นดูหนังสนุกสมจริงขึ้นครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

เสียงอิ่มขึ้นเยอะเลยนะการอัพเกรดครั้งนี้ แนะนำอย่าลืมซับ ได้10นิ้ว klipsch ก็สะเทือนดี

รอคนที่ถนัดออนเกียวมาแนะนำ ผมใช้เดนอนจับกับ a7 a6  เสียงโดนใจจริงๆ กำลังเก็บตังต่อพาวเวอร์คู่หน้า250วัตต์ที่8โอห์ม
รบกวนท่าน Maruay ครับ denon + polk ที่ว่าโดนใจเป็นงัยครับ คือหาคนที่จับ คู่นี้ไม่ค่อยมี มีแผนจะเปลี่ยนคู่หน้าครับ a1หรือa3 นี่แหละครับ [เศร้า]

ออฟไลน์ Lekposa

• *
ต่อไปสงสัยจะอัพเป็น A3 แน่เลย [หื่น]

• *
ห้องนอนเล็กไม่สดวกแล้วครับ

ต่อไปสงสัยจะอัพเป็น A3 แน่เลย [หื่น]

ตามความชอบแหล่ะคับ

อย่าไปยึดติดว่ายี่ห้อนี้ต้องคู่กับยี่ห้อนี้

ส่วนใหญ่คนไทยที่ซื้อเครื่องเสียง ไม่ทางร้านจัดมาแบบนี้ก็ฟังจากคำพูดของเซลล์ แล้วก็ติดว่ายี่ห้อนี้ต้องคู่กับยี่ห้อนี้ ไม่งั้นไปด้วยกันไม่ได้

ผมชอบdenon ตรงที่แหลมเค้าชัดเจน แหลมลากไกล รายละเอียดของเสียงดี มาจับกับpolk a7 ผมรู้สึกไปด้วยกันได้ดี

ไม่รุ้นะอันนี้มันความชอบส่วนตัว ตอนแรกผมก็ชอบ jbl แต่ตัวนึงต่ำกว่าแสนรู้สึกตอนนี้คุณภาพไม่ดีเท่าที่ควร เลยเปลี่ยนยี่ห้อมาเป็นpolk

ส่วนdenon avr3801 ตอนนี้ก็13ปีกว่าละ ไม่เคยเสียหรือซ่อมเลย ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีปัญหาซักนิด ทุกวันนี้ว่างๆก็ยังไปที่ร้านประจำ เอาชุด polk rti มาจับกับแอมป์ตัวนู้นตัวนี้ ผมก็ไม่รู้สึกว่าจะดีกว่าแบบเห็นได้ชัดตามที่เค้าคุยๆกัน

• *
ไม่มีใครสอนผมเซ็ตระบบเสียงเลย  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

5555ขอโทดคับ

ตอนนี้เท่าที่คุณลองฟังดู มันมีปัญหายังไงครับ เสียงไม่แน่น แยกแชนแนลไม่ดี เสียงไม่โยนหือยังไงช่วยบอกนิดนึงครับจะได้พอนึกออก

• *
ผมยังไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ มือใหม่มากๆ
5555ขอโทดคับ

ตอนนี้เท่าที่คุณลองฟังดู มันมีปัญหายังไงครับ เสียงไม่แน่น แยกแชนแนลไม่ดี เสียงไม่โยนหือยังไงช่วยบอกนิดนึงครับจะได้พอนึกออก

ถ้างั้นก็เริ่มจากปรับค่าdistance เอาตรงตามการวัดจากจุดนั่งไปหาลำโพงแต่ละตัวก่อน ว่ากี่ฟุต ก็ใส่ไปในแอมป์ตามนั้น

ลำโพงซ้ายขวา ควรจะห่างกันประมาณซัก2.5เมตรกำลังสวย เซนเตอร์ให้อยู่กลางพอดีและต้องไม่ต่ำไป เสียงจะได้ขึ้นกลางจอ ตัดความถี่ที่100hz

ซับวูฟเฟอร์ ควรจะวางชิดผนังด้านหลังให้เหลือซัก20เซนติเมตร จากผนังด้านข้างซัก1เมตร ตัดความถี่ที่ซับซัก110hz

เบสแหลมในแอมป์ไม่ต้องปรับนะครับ เราจะได้อรรถรสในการฟังตามเนื้อเสียงของแอมป์กับลำโพง

ลองดูตามนี้คร่าวๆก่อน ขาดเหลือยังไงให้ท่านอื่นมาต่อนะครับ

• *
ขอบคุณมากครับ

• *
มีใครพอจะแนะนำอีกมั้ยครับ