ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงพูดจาก Center เบามาก..  (อ่าน 3510 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
เสียงพูดจาก Center เบามาก..
« เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 08:21:12 pm »
ใช้ Dune 102 + ็ษ 160 อยู่ครับ

เดิมใช้ลำดพงคู่หน้า 10.6 + กะเซนตเรอ์ของ Bosswood (3.0 )  แต่มันไม่มัน

เลยเปลี่ยนใช้แค่ Tower 10.6 คู่เดียว  แต่บังเอิญเห็น Center Daimond 10 CS ราคาถูกๆ มาต่อเพิ่มดูมั่ง

แต่ปรากฎว่า พอ on Center  ที่ AVR HK160  แล้ว ..

เสียงพูดมันเบามาก แต่เหมือนเสียงเอฟเฟคยังดัง ... ผมลองเปิดภาษอังกฤษก้อเหมือนจะเบา

เลยไม่รู้ว่าต้องไปรับตรงไหนอีก

ใน Dune 102 ปรับ HDMI audio disable , RAW  ...ผมให้  AVR ถอดรหัสครับ

รบกวนหน่อยครับ ถ้าแก้ไม่หาย จะขายต่อแล้ว  ฟัง 2.0 Ch  ผมว่าดีกว่ามาก มีเสียงเบสส์จาก 10.6 เหลือๆ

เสียงพูดกอออกกลางจออยู่แล้ว พอมาเล่น Center  นี่เบสส์หายไปพอสมควรเลย ( มันมาออกที่ Center หมด )

แบบต้องหา SW (ตัวเก่ามาเพิ่มอีกแหงๆ )  เพีงแค่ มิติโยนซ้าย ขวา ดีกว่าเท่านั้นเอง ....

ปล. 2   ไม่ทราบว่า แต่ละท่านปรับ เสียง Center  / FR-FL  กันเท่าไรครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: เสียงพูดจาก Center เบามาก..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 02:13:06 pm »
...ลองสลับขั้วลำโพงเซนเตอร์ดูครับ จากแดงเป็นดำ ดำเป็นแดง บางทีเฟสอาจไม่ตรงกับคู่หน้า

Re: เสียงพูดจาก Center เบามาก..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 05:21:45 am »
แหะๆ  นึกว่าจะไม่มีคำตอบซะแล้ว

ขอบบุณน้า bkav  ครับ ...เจอปัญหาแล้วครับ

ขั้ล Bi wire ไม่มี Jumper  มาครับ  เอาสายลำโพงทำเรียบร้อย

เออฟังดีไปแบบ แม้เบสจะหายไปบ้าง แต่เสียงพูดก้อคมดี ...555

ขออภัยบเพื่อนสมาชิกที่รบกวนด้วย  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Tongkrab

• Flat TV member
  • *
  • Hello
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 09:32:14 am »
สำหรับผมนะ ระบบโฮมเทียเตอร์ เซ็นเตอร์มีความสำคัญมากๆๆเลยครับ ผมให้ความสำคัญพอๆกับซับเลย 70-80%ของหนัง เสียงออกที่ลำโพงเซนเตอร์ เสียงพูดของตัวละคร ถ้าเซ็นเตอร์3ทาง ดีๆแพงๆ เสียงพูด อักขระ จะชัดเจนมาก ทำให้ได้อารมณ์ของหนังมากๆครับ(ถ้าเข้าไปดูหนังในโรงดิจิตอลดีๆลองฟังเสียงเซนเตอร์ดูนะครับ จะชัด ใส มากๆ) รวมไปถึงการแพนเสียงจากหน้าไปหลัง หลังมาหน้า เซนเตอร์มีอิทธิพลมากทีเดียว

ส่วนชุดของคุณ ถ้าให้ผมเดา เซนเตอร์ซีรีย์ต่ำกว่าชุดหน้ารึเปล่า เลยทำให้เสียงดรอปลง ปกติผมจะวางลำโพงเซ็นเตอร์ ไว้ระนาบลึกกว่าคู่หน้า เซ็ทแอมป์ไปที่ large แล้วบวกความดังเซนเตอร์ไปที่+2หรือ+3ครับ  สายลำโพงที่ใช้ก็มีส่วนมากๆครับ ลองดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 10:52:35 am »
ไม่รู้ว่าต่ำกว่หรือเปล่าครับ ลำโพง Daimond 10.6  Center  ตัวนี้ดอก 5 นิ้ว ( รองทอปนะ 10.CS  เพราะทอปมันจะ  10 CM  มั๊ง 6 นิ้ว )

ฟังไปฟังมา เออ มันชัดกว่าใช้ 2 ทางเว้ย ...จริงๆ ลำโพงข้าง และ หลัง ก้อมีครับ แต่ติดปัญหา ชวางทาง เพราะผมตั้งห้องรับแชก ...เกะกะ

ไว้ทำห้องจะค่อยจัดเต็ม

ปล. ผมเห็ฯ Inkyo 616 แว๊บๆ (ราคาพอไหว )  ว่าจะเอามาแทน HK160 จะดีกว่าไหมครับ  ( Whafedale Daimond 10.6 )

แต่ก็กลัจะย้วยไปใหญ่ เพราะตอนนี้ใช้ HK  ดูหนัง บางที ยังรู้สึก ย้วยๆ เลย

ออฟไลน์ Modaim

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 01:55:25 pm »
ถ้าชอบดูหนังมากกว่าเยอะ อย่าเปลี่ยนเป็น onkyo เด็ดขาด
ผมแนะนำว่าให้เปลี่ยนเป็น Harmam รุ่นที่ใหญ่ที่สุด ถ้ายังชอบแนวดุดันชัดเจน
แล้วก็เปลี่ยนลำโพงใหม่ต่อไป เพราะ Har + Dia ไม่สุดสำหรับแนวที่ต้องการ
หากชอบแนวอื่นค่อยว่ากัน