ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเจ้า oled eg920t หน่อยครับ  (อ่าน 4741 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakaphon

• Edge LED TV member
สอบถามเจ้า oled eg920t หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 03:10:53 am »
ว่าจะไปซื้อพรุ่งนี้เเล้วครับ อยากขอรายละเอียดเพิ่มในส่วนนี้
1. ถ้าผมจะนำไปเเขวนมันใช้งานยากไหมครับเพราะมันไม่มี กล่องเสียบพวกช่องต่อต่างๆเเยกเเบบซัมซุง กลัวเสียบยยาก เพราะผมเจาะผนังทำที่เเขวนไว้เเล้วจะให้วางบนชั้นก็ไม่ได้สะด้วย
2. ในส่วนของการรองรับ hdr ผ่านทางช่องhdmiได้ถูกไหมครับ(คือเราหมายถึง เอาพวกเครื่องเล่นที่เล่นhdrเสียบใช่ไหมครับ),usb (หมายถึงเอาไฟล์ใส่usbเเล้วเสียบเเบบนี้ใช่ไหมครับ), wifi(คือเเบบเราดูyoutubeเเบบนี้ปะครับ)
3.หรือผมจะรอc6ลดราคาดีครับ หรือราคาตอนนี้6xxxxน่าเล่นเเล้วขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามเจ้า oled eg920t หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 11:58:03 am »
ว่าจะไปซื้อพรุ่งนี้เเล้วครับ อยากขอรายละเอียดเพิ่มในส่วนนี้
1. ถ้าผมจะนำไปเเขวนมันใช้งานยากไหมครับเพราะมันไม่มี กล่องเสียบพวกช่องต่อต่างๆเเยกเเบบซัมซุง กลัวเสียบยยาก เพราะผมเจาะผนังทำที่เเขวนไว้เเล้วจะให้วางบนชั้นก็ไม่ได้สะด้วย
2. ในส่วนของการรองรับ hdr ผ่านทางช่องhdmiได้ถูกไหมครับ(คือเราหมายถึง เอาพวกเครื่องเล่นที่เล่นhdrเสียบใช่ไหมครับ),usb (หมายถึงเอาไฟล์ใส่usbเเล้วเสียบเเบบนี้ใช่ไหมครับ), wifi(คือเเบบเราดูyoutubeเเบบนี้ปะครับ)
3.หรือผมจะรอc6ลดราคาดีครับ หรือราคาตอนนี้6xxxxน่าเล่นเเล้วขอบคุณครับ
1. เดี๋ยวนี้พวกช่องต่อมันย้ายมาด้านข้างแล้วครับ คงไม่มีปัญหา
2. ไม่ได้ครับ รุ่นปี 2015 ไม่รองรับ HDR ทาง HDMI เป็นข้อเสียเลยสำหรับตัวนี้ เหมือนตัดอนาคตทิ้ง
3. ลองชั่งใจดูครับ ราคา C6 ยังแรงอยู่เลย 9x,xxx ห่างกันตั้ง 3 หมื่น ในห้างยังหาแทบไม่ได้ ห้างใหญ่ๆก็ยังไม่ติดป้ายราคาด้วยซ้ำเพราะกะจะเคลียร์รุ่นปีที่แล้วออกไปก่อน จะรอลดราคาคงต้องรอถึงสิ้นปี...

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามเจ้า oled eg920t หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 12:12:38 pm »
1 ไม่ทราบ

2 ใช่

3 ราคาปัจจุบัน EG920T 65,000 ส่วน C6 96,990 ไปจนถึงแสนกว่า
ถ้าจะให้C6ราคาเท่า EG920Tตอนนี้ คงต้องรออีกประมาณปีนึง

EG920T ถ้าเล่นไฟล์ 4K ,4K HDR ภาพดีมากๆถึงมากที่สุด ภาพรวมดีกว่า LED ทุกตัว
แต่สำหรับการเล่นไฟล์ 1080i/p 720p หรือต่ำกว่านั้น
การอัพสเกลภาพทำได้แค่กลางๆ คืออัพสเกลได้รายละเอียดไม่ดีเท่า LED รุ่นสูงของยี่ห้ออื่น
ฉะนั้น EG920T จึงเหมาะกับการเล่นไฟล์ความละเเอียด 4K เป็นหลักมากกว่า
ก็ไม่รู้ว่า C6 จะปรับปรุงในส่วนของระบบอัพสเกลได้ดีกว่าเดิมแค่ไหน เพราะผมยังไม่ได้ทดสอบ C6

...............

ในส่วนของ การรองรับ HDR ทาง HDMI ของ 55EG920T เรื่องมันมีอยู่ว่า...

เดือน เมษายน 2015 ตอนนั้น LG ออก OLED รุ่น 65EG960T มาเป็นตัวแรกของปี 2015 ก่อนรุ่นอื่นๆ
ซึ่งรุ่นนี้เป็น HDMI 2.0 ธรรมดาเท่านั้น ไม่รองรับ HDR ทาง HDMI (ต้องเป็น HDMI 2.0a ถึงจะรองรับ HDR)
ทำให้โดนวิจารณ์อย่างหนักจากทั้งผู้บริโภคและสำนักรีวิวต่างๆมากมาย

พอเดือนตุลาคม 2015 ก็ได้ออกรุ่น 55EG920T ตามมา โดยปรับปรุงในส่วนของ HDMI ให้เป็น HDMI 2.0a
สามารถรองรับ HDR ได้ แต่ในตอนแรกๆที่ออกมานั้นยังไม่สามารถรับ HDR ได้ เพราะ firmware ยังไม่รองรับ
เพิ่งจะรองรับเมื่อช่วงต้นปีที่ผ่านมาหลังจากปล่อย firmware ตัวใหม่แล้ว

จากการทดสอบของเวปนอก EG920T รองรับ HDR ทาง HDMI ได้
แต่สำหรับ EG920T ที่จำหน่ายในประเทศไทย อันนี้ไม่สามารถยืนยันได้ 100% ว่ารองรับจริงหรือเปล่า
เพราะยังไม่มีใครได้ทดสอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 12:28:55 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ pakaphon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 12:57:39 pm »
เสียวตรงไม่รองhdrผ่านhdmi เพราะผมจะจัดเครื่องเล่น4k hdrปลายปี

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 11:21:02 am »
EG920T ถ้าเล่นไฟล์ 4K ,4K HDR ภาพดีมากๆถึงมากที่สุด ภาพรวมดีกว่า LED ทุกตัว
แต่สำหรับการเล่นไฟล์ 1080i/p 720p หรือต่ำกว่านั้น
การอัพสเกลภาพทำได้แค่กลางๆ คืออัพสเกลได้รายละเอียดไม่ดีเท่า LED รุ่นสูงของยี่ห้ออื่น
ฉะนั้น EG920T จึงเหมาะกับการเล่นไฟล์ความละเเอียด 4K เป็นหลักมากกว่า
ก็ไม่รู้ว่า C6 จะปรับปรุงในส่วนของระบบอัพสเกลได้ดีกว่าเดิมแค่ไหน เพราะผมยังไม่ได้ทดสอบ C6

พึ่งไปเทสมาครับ พอดีวันนี้ว่างๆ 65C6T เทสไม่ได้นานมากแต่บอกได้เลยว่าอัพสเกลดีกว่ารุ่นปี 2015 มากจริงๆครับ ตอนแรกผมไม่ได้หวังอะไรเท่าไหร่ คิดว่าคงไม่ต่างกัน พอลองแล้วรู้สึกว่ารุ่นปีที่แล้วดูไม่น่าเล่นไปเลย คือเรื่องคอนทราสและสีดำมันไม่ต่างกัน เพราะเดิมมันดีตามสไตล์ oled แต่ถ้าได้ลอง source ที่ไม่ใช่ 4k นี่เห็นผลชัด

ตอนเทสผมมีพวกไฟล์การตูน 720p ด้วย ตอนเทส eg920,960 มันดูแล้วแหยๆ ดูไม่ค่อยชอบ แต่ก็ไม่รู้จะไปปรับค่าอะไรให้มันดีขึ้น ก็ทำตามไกด์เบื้องต้นของเว็บ rtings แล้ว, ส่วน c6t ผมก็ปรับคล้ายๆกัน ภาพกลับดูไม่แหย อธิบายไม่ค่อยเป็น แต่มันดูแล้วไม่ขัดตา ดีกว่าที่คิดไว้เยอะเลย พวกเส้นต่างๆก็ดูคม ไม่มีภาพแตกๆให้เห็น สำหรับผมแล้วน่าพอใจมากครับ

ใครที่ยังไม่ได้สอย oled 2015, ผมว่ารุ่นปี 2016 นี่แหล่ะ เล่นได้เลย ทั้ง hdr ทาง hdmi และอัพสเกลที่ดีขึ้นเยอะ ผมรอให้ 55" เหลือซัก 80K-85K คงจัดละ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 12:27:11 pm »

พึ่งไปเทสมาครับ พอดีวันนี้ว่างๆ 65C6T เทสไม่ได้นานมากแต่บอกได้เลยว่าอัพสเกลดีกว่ารุ่นปี 2015 มากจริงๆครับ ตอนแรกผมไม่ได้หวังอะไรเท่าไหร่ คิดว่าคงไม่ต่างกัน พอลองแล้วรู้สึกว่ารุ่นปีที่แล้วดูไม่น่าเล่นไปเลย คือเรื่องคอนทราสและสีดำมันไม่ต่างกัน เพราะเดิมมันดีตามสไตล์ oled แต่ถ้าได้ลอง source ที่ไม่ใช่ 4k นี่เห็นผลชัด

ตอนเทสผมมีพวกไฟล์การตูน 720p ด้วย ตอนเทส eg920,960 มันดูแล้วแหยๆ ดูไม่ค่อยชอบ แต่ก็ไม่รู้จะไปปรับค่าอะไรให้มันดีขึ้น ก็ทำตามไกด์เบื้องต้นของเว็บ rtings แล้ว, ส่วน c6t ผมก็ปรับคล้ายๆกัน ภาพกลับดูไม่แหย อธิบายไม่ค่อยเป็น แต่มันดูแล้วไม่ขัดตา ดีกว่าที่คิดไว้เยอะเลย พวกเส้นต่างๆก็ดูคม ไม่มีภาพแตกๆให้เห็น สำหรับผมแล้วน่าพอใจมากครับ

ใครที่ยังไม่ได้สอย oled 2015, ผมว่ารุ่นปี 2016 นี่แหล่ะ เล่นได้เลย ทั้ง hdr ทาง hdmi และอัพสเกลที่ดีขึ้นเยอะ ผมรอให้ 55" เหลือซัก 80K-85K คงจัดละ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ครับ  [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ BlackLemon

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 02:40:08 pm »
ได้65c มาเกือบ2อาทิตย์แล้วครับแต่เปิดได้ไม่ถึง50ชมเลยครับ ยังไม่ได้ปรับภาพอะไรเลยเทียบกับ930tของเก่าแล้วดีกว่าเยอะครับตอนนี้เปิดBD ผ่าน PS4 และเปิด DTV ผ่านสายอากาศเท่านั้นครับ 3D เทพมากครับสมคำร่ำลือ เท่าที่ทราบของขาดตลาดนะครับบริษัทผลิตไม่ทัน อยรกได้ UHDBD Player มาลองดูเหมือนกันครับแต่ยังไม่มีบริษัทไหนนำเข้ามาตลกดีทำแต่ทีวี4 K เครื่องเล่นก็ไม่มี

ออฟไลน์ Dragonfly

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:23:36 am »
มาอ่านเป็นข้อมูลครับ

ผมรอให้ OLED 65" ลดเหลือซักต่ำกว่า 5 หมื่นก่อน (คงอีกหลายปี)

ตอนนี้ก็ทนๆใช้เจ้าแก่ LED FHD ไปก่อน ยังใช้งานได้ดี (แม้กิเลสจะทำผมอยากได้เครื่องใหม่แล้วก็ตาม)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 12:28:54 pm »
UHD player อย่างเร็วก็ปลายปีนี้ หรืออาจไปต้นปีหน้าเลยครับ คิดว่าซัมซุงน่าจะนำเข้ามาขายก่อนใคร หนังแผ่นก็ยังไม่มีซับไทยเลย [ปาดเหงื่อ]

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 09:47:52 am »
55C ราคาในห้างพลังซื้อ 100,000 - ราคานอกห้าง 95,000 ... ต่างกันไม่มากเหมือนรุ่นอื่นๆ - -''

ส่วน 65C ในห้าง 200,000 ซื้อ 55C ได้ 2 จอเลย...

หลังๆไปขอลองยากขึ้น กว่าจะได้รีโมทมาแต่ละครั้งแทบจะต้องกราบเซลล์ พอปรับภาพก็ถาม "ปรับทำไม" บ่นแหลกลาญ 55 บอกไปว่าผมปรับภาพในคนละโหมดกับที่ห้างโชว์ มันไม่กระทบกัน (vivid กับ expert) แต่เหมือนแกจะไม่ค่อยเข้าใจ จนต้องยืนยันว่าเดี๋ยวตั้งให้เหมือนเดิมทุกค่า

ออฟไลน์ BlackLemon

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 01:35:34 pm »
ราคาตั้งจากบริษัทน่ากลัวมากแต่ขายจริงหาดีๆได้ก็จะตกใจกับราคาที่ขายจริงๆ ผมได้65C มาราคาตำ่กว่าราคาตั้งของ55C 1หมื่น น้องที่มาติดตั้งให้มีโปรแกรมทดสอบภาพเหมือนที่โชว์ที่ห้างเราเปิดภาพทดสอบที่เป็นสีต่างๆเพื่อหาdead pixels ไม่เจอผมคงจะโชคดีนะครับ เพราะบอกกับร้านว่าผมจะไม่จ่ายเงินแสนตันๆ แล้วต้องมายอมรับกับ TV ที่มีตำหนิแน่ๆสินค้ารับประกัน 1 ปีโดยส่วนตัวรู้สึกว่าดีกว่าที่เห็นในห้างนะครับแต่คงต้องดูกันยาว ไปเพราะจากOled ตัวเก่ากว่าจะอยู่ตัวก็ต้อง 150-200ชมขึ้น อาทิตย์นี้ผมยังไม่ได้เปิดเครื่องเลย555

ออฟไลน์ p1cup

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 07:22:19 pm »
ราคาตั้งจากบริษัทน่ากลัวมากแต่ขายจริงหาดีๆได้ก็จะตกใจกับราคาที่ขายจริงๆ ผมได้65C มาราคาตำ่กว่าราคาตั้งของ55C 1หมื่น น้องที่มาติดตั้งให้มีโปรแกรมทดสอบภาพเหมือนที่โชว์ที่ห้างเราเปิดภาพทดสอบที่เป็นสีต่างๆเพื่อหาdead pixels ไม่เจอผมคงจะโชคดีนะครับ เพราะบอกกับร้านว่าผมจะไม่จ่ายเงินแสนตันๆ แล้วต้องมายอมรับกับ TV ที่มีตำหนิแน่ๆสินค้ารับประกัน 1 ปีโดยส่วนตัวรู้สึกว่าดีกว่าที่เห็นในห้างนะครับแต่คงต้องดูกันยาว ไปเพราะจากOled ตัวเก่ากว่าจะอยู่ตัวก็ต้อง 150-200ชมขึ้น อาทิตย์นี้ผมยังไม่ได้เปิดเครื่องเลย555

ได้มาราคาเท่าไหร่ครับ รบกวนขอพิกัดร้านด้วยครับ ขอบคุณครับ