ผู้เขียน หัวข้อ: 55" SONY or LG ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2803 ครั้ง)

ออฟไลน์ Da Vinci

• Flat TV member
  • *
55" SONY or LG ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:03:31 am »
รุ่นที่สนใจคือ 55X9000C กับ 55UF950T
ราคาที่สอบถามมาโซนี่ประมาณ 57,xxx ฿ / แอลจี 54,xxx ฿
ราคาที่ได้มานี้เหมาะสมมั้ยหรือว่ายังแพงไป ความคุ้มค่ากับราคาที่ได้มานี้คุ้มค่ามั้ย [มากมาย]

อยากทราบข้อดีข้อเสียต่างๆ เช่น การใช้งานทั่วไปตอนกลางวันเปิดม่านเปิดหน้าต่างแดดส่องเข้าห้องปกติ หรือ ตอนกลางคืนห้องมืดสนิท
คุณภาพของภาพในการดูฟรีทีวี เคเบิ้ล หนังแผ่น full HD blu-ray 3D เล่นเกม ฯลฯ
คุณภาพเสียงที่ติดมากับทีวี (ณ ปัจจุบันเนื้อที่จำกัด, กลางคืนรบกวนข้างห้อง.....มีชุดต่อแยกอยูแล้วรอขนทีวีตัวที่จะซื้อนี้กลับไปรวมร่าง)
เทียบข้อดีข้อเสียระหว่าง web os2.0 กับ แอนดรอย
การใช้งานรีโมท

และมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมอีกก็จัดมาเลยครับ
หรือ มีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ [ปลื่ม]

ปล. 55UF950T แขวนพนังได้มั้ยครับ? แล้วขาตั้งแบบ Auditorium stand ที่ดีไซน์มาช่วยสะท้อนเสียง...คุณภาพเสียงจะลดทอนลงมั้ยถ้าแขวนผนัง? [ไม่เอา]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: 55" SONY or LG ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 01:27:40 pm »
ราคาถือว่ามาตรฐานทั้งสองรุ่นครับ

ทั้งสองรุ่นเป็นจอชนิด IPS ที่ผลิตโดย LG มีข้อเสียคือ หน้าจอที่สะท้อนแสงค่อนข้างเยอะ ต้องพยายามจัดมุมวางไม่ให้แสงเข้าจอ
และจอ IPS ไม่เหมาะกับการใช้งานในห้องที่มืดสนิท เพราะระดับสีดำที่ไม่ดีนักทำให้ contrastต่ำ
จะเหมาะกับห้องที่เปิดไฟสลัวๆมากกว่า

โดยภาพรวมแล้ว X9000C ภาพจะดีกว่า UF950T
เนื่องจาก X9000C รองรับ HDR และ โหมดภาพต่างๆที่ตั้งจากโรงงานทำได้ดีกว่า
UF950T ไม่รองรับ HDR โหมดภาพมาตรฐานของ LG ที่ตั้งมาจากโรงงานมักไม่ได้เรื่องอย่างที่มีผู้ใช้บ่นอยู่บ่อยๆ
ส่วนเรื่องเสียงLG รุ่นนี้ลำโพงของH/Kมาทำการตลาด เสียงให้รายละเอียดที่ดี แต่ก็ไม่ถึงกับโดดเด่นอะไรนัก
โดยปกติ sony ทุกรุ่นที่ไม่ใช่รุ่นทอปที่มีลำโพงใหญ่ติดขอบจอเสียงจะแห้งๆสากๆ เร่งดังไม่ค่อยได้
แต่ X9000Cรุ่นนี้ มีระบบClearAudio+ และ DSEE ดูจากคะแนนตามเวปนอกแล้วเสียงดีกว่า LG ครับ

สรุป สองรุ่นนี้ X9000C จึงรองรับอนาคตได้ไกลกว่า

...................

ตัวเปรียบเทียบอื่น ก็จะมี sony X8500D จอ IPS เหมือนกัน รุ่นใหม่ราคาไม่ถึงห้าหมื่น ได้ภาพที่พอๆกัน แต่ไม่มี3D

ตัวเลือกต่อมาจะเป็น samsung JS8000 ตัวนี้รองรับ HDR ราคาพอๆกับสองตัวแรก
ใช้จอ VA มุมมองด้านข้างจำกัดหน่อย แต่ได้ภาพที่สว่าง กระจ่าง ใส คม contrastสูง ระดับสีดำลึก หน้าจอกันแสงสะท้อนได้ดีมาก
สามารถใช้งานได้ในทุกสภาวะทั้งเปิดตอนกลางวันก็สู้แสงกว่ารุ่นอื่นๆ เปิดใช้งานในห้องทั่วไปก็ภาพดีสุดๆ
การใช้งานในห้องที่มืดสนิทก็ทำได้ดีกว่าจอ IPS มากครับ

หรือ ถ้ายังไม่ต้องการใช้ดูไฟล์ 4K ในอนาคต ก็จะมีอีกหนึ่งตัวเลือก คือ oled LG 55EG910T ความละเอียด full HD
ตัวนี้ราคาสี่หมื่นหปลายๆถึงห้าหมื่นเศษ ด้วยสีดำที่ทำได้มืดสนิทมิติภาพเมื่อใช้งานในห้องมืดจะดีกว่า LED ทุกตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 02:23:12 am โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: 55" SONY or LG ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 03:22:04 pm »
ตัวอย่าง จอ IPS กรณีที่ใช้งานในตอนกลางวัน ที่มีแสงลอดเข้าในห้องมาก

^
^
เปิดม่านให้แสงจากภายนอกห้องเข้าจอเต็มๆ หน้าจอจะสะท้อนในระดับขั้นสุดยอด

^
^
ปิดม่านให้แสงเข้าน้อยลง สะท้อนน้อยลง แต่ก็ยังสะท้อนได้มาก เพราะมีแสงเล็ดลอดเข้าจอได้อยู่

^
^
เปิดม่านให้แสงเข้าจอเต็มๆแล้วหนูหนัง ภาพจากหนังแทบจะมองไม่เห็นเลย เห็นแต่ภาพสะท้อนบนจอ

^
^
ปิดม่านแล้วดูหนัง ยังพอดูรู้เรื่องขึ้นมาบ้างเล็กน้อย

^
^
ปิดม่านด้านตรงข้ามจอ แต่เปิดม่านด้านข้าง

^
^
ปิดม่านหมดทุกด้าน แต่ถ้าเป็นฉากในหนังที่มืดๆ จอก็ยังคงสะท้อนเยอะ ดูไม่รู้เรื่องอยู่ดี อ่านได้แต่ซับไตเติ้ล ๕๕๕๕๕

อย่างที่แนะนำไปครับว่าถ้าเป็นจอประเภท IPS ควรจะหลีกเลี่ยงการติดตั้งในตำแหน่งที่แสงเข้าให้มากที่สุด

จริงๆจอทุกชนิดก็ควรจะหลีกเลี่ยงตำแหน่งที่แสงเข้าเต็มๆเช่นกัน เพราะถ้าหน้าจอไม่สว่างพอก็จะสู้แสงไม่ไหว

เพียงแต่จอ IPS มันสะท้อนแสงมากกว่าจอชนิดอื่น จึงต้องใส่ใจในตำแหน่งการติดตั้งเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ Da Vinci

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 05:22:50 am »
ขอบคุณคุณลุงUFOมากครับสำหรับคำแนะนำ

ขอกลับมาตั้งหลักแป๊บบบ ใจมันดันไปซะแล้วน่ะครับ 5555 [ไม่เอา] [เศร้า]

ตอนแรกก็มีมอง OLED ไว้เหมือนกันครับ ทั้ง EG910,920 (รุ่นปี2016ไม่ได้รอเพราะมองว่าราคายังแรงไป)
แต่หลังจากเดินดูมาสี่ที่เจอปัญหาที่จอภาพ ดูสี่ที่เจอสามในสี่ แนวตั้งบ้างแนวนอนบ้างก็ว่ากันไป
แล้วมาเจอกระทู้นี้ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=198326.msg0#new
เลยตัดไปจากตัวเลือกน่ะครับ แต่ทุกครั้งที่ไปเดินดูก็ยังหยุดมองทุกครั้งเพราะภาพจาก OLED มันสะกดสายตาจริงๆ 5555

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 07:27:52 am »
ขอบคุณคุณลุงUFOมากครับสำหรับคำแนะนำ

ขอกลับมาตั้งหลักแป๊บบบ ใจมันดันไปซะแล้วน่ะครับ 5555 [ไม่เอา] [เศร้า]

ตอนแรกก็มีมอง OLED ไว้เหมือนกันครับ ทั้ง EG910,920 (รุ่นปี2016ไม่ได้รอเพราะมองว่าราคายังแรงไป)
แต่หลังจากเดินดูมาสี่ที่เจอปัญหาที่จอภาพ ดูสี่ที่เจอสามในสี่ แนวตั้งบ้างแนวนอนบ้างก็ว่ากันไป
แล้วมาเจอกระทู้นี้ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=198326.msg0#new
เลยตัดไปจากตัวเลือกน่ะครับ แต่ทุกครั้งที่ไปเดินดูก็ยังหยุดมองทุกครั้งเพราะภาพจาก OLED มันสะกดสายตาจริงๆ 5555

ถ้าสนใจ oled ซื้อได้ครับ เเต่เเค่ต้องเช็คให้ดีเท่านั้นเองครับ