ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังขับ TV(10Wx2) พอสำหรับ TV >> DTS >> ลำโพง5.1 ไหมครับ  (อ่าน 1585 ครั้ง)

ออฟไลน์ lokyaicam

• *
ตามหัวข้ออ่ะครับ คือ ชุด Samsung Home Theater ของผมเครื่องเล่นมันเสียอ่ะครับ เสียดายลำโพง ถ้าผมซื้อ DTS Decoder 5.1 มาต่อผ่าน optical เพื่อรับเสียงจาก tv และต่อลำโพงเข้าตรงกับ DTS     ไม่ทราบว่า TV จะขับลำโพงไหวไหมครับ หรือ DTS จะมีภาคขยายเสียงในตัว

ปล. ตัว DTS มีเมียงมองอยู้
http://www.lazada.co.th/xcsource-digital-dolby-dts-ac3-optical-to-51-analog-audio-gear-sound-decoder-spdif-eu-plugac113-1356579.html?mp=1

ออฟไลน์ maxzz

• Flat TV member
  • *
Re: กำลังขับ TV(10Wx2) พอสำหรับ TV >> DTS >> ลำโพง5.1 ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 03:16:44 pm »
ไม่ใด้คับ... เนื่องจาก DTS Decoder เป็นใด้แค่ตัวถอดรหัสสัญญาณเสียงจากทีวีที่ส่งผ่านมาทางสาย Optical เท่านั้น ไม่ใด้มี แอมป์ หรือถาพขยายในตัว จึงไม่สามารถขับลำโพงใด้โดยตรงคับ...  และทีวีทุกตัวในโลกส่งออกใด้แต่สัญาญเสียงเท่านั้นจำเป็นจะต้องมีแอมป์เพื่อมาขยายออกลำโพงอีกทีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 03:24:05 pm โดย maxzz »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: กำลังขับ TV(10Wx2) พอสำหรับ TV >> DTS >> ลำโพง5.1 ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 03:17:10 pm »
ตัวที่ท่านเลือก..
มันไม่มีภาคขยายในตัว จึงไม่สามารถขับลำโพงได้ครับ..
เป็นแค่ตัวถอดรหัส.. ต้องซื้อแอมป์ภาคขยายมาขับลำโพงอีกตัว.. ครับ

ออฟไลน์ lokyaicam

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 03:54:47 pm »
เข้าใจล่ะ ขอบคุณมากครับ ดังนั้นจึงขอคำแนะนำ เพิ่มเติมว่า

1. ผมมี Samsung Smart TV
2. ลำโพง 5.1 เปล่าๆ เหลือจาก Home theater ที่เครื่องเล่นเสีย

ผมควรจะจัดหาอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติม เพื่อจะเล่นไฟล์ผ่าน tv และได้เสียง 5.1 ออกลำโพงได้ไหมครับ
ปล.เน้นราคาประหยัดจะดีมากเลยครับ ^^

ออฟไลน์ maxzz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 04:52:50 pm »
ในกรณีที่ต้องการใช้ลำโพงเดิมอุปกรณ์ที่ต้องจัดหามาเพิ่ม

เติมคือ  AV Receiver หรือเรียก

ย่อๆว่า...AVR  ก็คือ  amplifier (ภาคขยาย)5ch หรือ 7ch ที่มี

Digital decoder /Process ในตัว สามารถรับสัญญาณดิจิ

ตอนจากทีวีผ่านสาย optical มาถอดรหัสและส่งไปภาค

ขยาย(amp)ทีมีอยู่ในตัว เพื่อนำไปขับลำโพงภายนอกคับ

AVR มีหลายราคา เริ่มต้นที4-5พันบาท soken, Leona

แตถ้าเป็นชุดเริ่มต้นของแบรนด์ดีๆเริ่มที 8พัน ถึงเป็นหมื่นๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 05:15:37 pm โดย maxzz »