ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องซื้อประกันเพิ่มครับ  (อ่าน 1231 ครั้ง)

ออฟไลน์ donkiyote

• *
สอบถามเรื่องซื้อประกันเพิ่มครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 08:24:48 am »
1. ปกติ LED TV ส่วนใหญ่จะมีประกันแค่ปีเดียวใช่ไหมครับ ?
2. ผมได้ยินมาว่าเราสามารถซื้อประกันเพิ่มได้ เลยสงสัยว่าประกันที่เราซื้อเพิ่มมานี่ เป็นการประกันของทางผู้ผลิตยี่ห้อนั้นๆเอง (เช่น LG, Pana, Sony...) รึว่าเป็นประกันของทางร้านที่ขายเราครับ (เช่น PowerBuy, Lotus, BigC...) ?
3. ถ้าประกันที่ซื้อเพิ่มเป็นประกันของทางผู้ผลิต ถึงเกิน 1 ปีไปแล้ว แต่เราก็ยังเอาไปเคลมที่ศูนย์ของยี่ห้อนั้นๆได้ใช่ไหมครับ ?
4. ถ้าประกันที่ซื้อเพิ่มเป็นประกันของร้านที่ขาย ถ้าเกิน 1 ปีไปแล้ว เราต้องเคลมกับร้านที่ซื้อมาเท่านั้นใช่ไหมครับ เอาไปเคลมที่ศูนย์ไม่ได้ใช่ไหมครับ ?
5. ถ้าเป็นกรณีประกันร้านที่ต้องเคลมกับร้าน คุณภาพการประกันจะดีไหมครับ เช่นว่าจะซ่อมให้เราได้ไหม รึจะรับผิดชอบกรณีที่ซ่อมไม่ได้ยังไงบ้าง ?

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่องซื้อประกันเพิ่มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 01:59:22 pm »
 [โขก] ขอตอบสั้นๆ เท่าที่จำได้ละกันครับ
1.อื่นๆ 1 ปี พานา 3 ปี ครับ
2.ที่เคยสัมผัสมาเป็นของร้านครับ คิด 6-7 เปอร์เซนต์ของยอดสินค้า
3.มันขึ้นอยู่กัยรายละเอียดของประกันครับ ว่าเฉพาะจอ หรือ เมนบอร์ด ฯลฯ
4.น่าจะอย่างนั้นนะครับ...ถ้าเข้าศุนย์ (กรณีหมดประกันแล้ว) ก็ได้ เค้าก็จะคิดค่าใช้จ่ายตามจริง อุ่นใจหน่อยก็อะไหล่ก็น่าจะของแท้
5.การซื้อประกันเพิ่ม เนื้อหาโดยส่วนมาก ก็จะเป็นเรื่อง การเกิดอัคคีภัย ไฟช๊อต ประมาณนี้ครับ
   ข้อมูลโดยละเอียดคงต้องรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ donkiyote

• *
Re: สอบถามเรื่องซื้อประกันเพิ่มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 03:08:42 pm »
[โขก] ขอตอบสั้นๆ เท่าที่จำได้ละกันครับ
1.อื่นๆ 1 ปี พานา 3 ปี ครับ
2.ที่เคยสัมผัสมาเป็นของร้านครับ คิด 6-7 เปอร์เซนต์ของยอดสินค้า
3.มันขึ้นอยู่กัยรายละเอียดของประกันครับ ว่าเฉพาะจอ หรือ เมนบอร์ด ฯลฯ
4.น่าจะอย่างนั้นนะครับ...ถ้าเข้าศุนย์ (กรณีหมดประกันแล้ว) ก็ได้ เค้าก็จะคิดค่าใช้จ่ายตามจริง อุ่นใจหน่อยก็อะไหล่ก็น่าจะของแท้
5.การซื้อประกันเพิ่ม เนื้อหาโดยส่วนมาก ก็จะเป็นเรื่อง การเกิดอัคคีภัย ไฟช๊อต ประมาณนี้ครับ
   ข้อมูลโดยละเอียดคงต้องรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ [โย่ว]

ขอบคุณครับผม  [ปลื่ม]