ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ว่าสายลำโพงบางยี่ห้อ ทำไมข้างในสายเส้นหนึ่งถึงมีสี่เส้นภายในสาย!!!  (อ่าน 3849 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ถ้าสายลำโพงที่ผมเคยใช้งานมา ก็จะมีเพียง สองเส้นในหนึ่งสาย หรือจะเรียกว่า ขาวกะแดง หรือ ดำกะแดง แต่ก็มีอีกหลายยี่ห้อ ที่เค้าทำออกมาเป็นมี 4เส้นภายในสายหนึ่งเส้นเลย เค้าทำออกมาเพื่ออะไรทำ หรือว่าทำให้เสียงดีขึ้น แล้วเราจะรวมสายไหน กับสายไหน มาเป็นหนึ่งข้างล่ะครับ งงครับ สำหรับผมมือใหม่ รบกวนช่วยอธิบายนิดนึ่งนะครับ [โขก]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
สายลำโพง ๔ เส้นทำมาเพื่อสามารถต่อ bi wire bi amp ได้ครับ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ขอบคุณครับ " คุณอ่างเสี่ยต้อม"  และถ้าลำโพงด้านหลังมีขั้วต่อลำโพงด้านหลัง แค่ชุดเดียว นั่นหมายถความว่า เราต้องเอาสายภายในมารวมกันเป็นขั้วบวก และลบ ใช่ม้ยครับ ถ้าวิธีนี้ กับการใช้สายลำโพงที่ีมีเพียงสองสายในเส้นเดียว แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ขอบคุณครับ " คุณอ่างเสี่ยต้อม"  และถ้าลำโพงด้านหลังมีขั้วต่อลำโพงด้านหลัง แค่ชุดเดียว นั่นหมายถความว่า เราต้องเอาสายภายในมารวมกันเป็นขั้วบวก และลบ ใช่ม้ยครับ ถ้าวิธีนี้ กับการใช้สายลำโพงที่ีมีเพียงสองสายในเส้นเดียว แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ใช่ครับ ถ้าลำโพงเป็น single wire เราก็ต้องเอาสายลำโพงมารวมกันสองเส้น ต่อหนึ่งขั้ว
ต้องดูสีของสายไฟด้วยว่าเรารวมขั้วถูกหรือเปล่า
เช่น สายตรงขั้วที่เอามาต่อลำโพง เรารวมสี แดงกับ ขาว ไว้ที่ขั้วลบ ก็ต้องเอาสองสีนี้ต่อกับขั้วลบที่ Amp เช่นกัน
อีกสองสีสมมุติมีสี เหลือง กับ น้ำเงิน  ก็เอาต่อที่ขั้วบวก

การต่อแบบเบิ้ลสองเส้นโดยที่ เป็น single wire single amp จะได้เสียงที่หนาขึ้น แต่ความคล่องตัวของเสียงจะลดลง
แต่ถ้าเป็นชุดเครื่องเสียงที่ไม่ได้แพงอะไรก็จะไม่เห็นความแตกต่างนัก
ต้องลองดูว่าการต่อแบบไหนให้เสียงที่เหมาะกับ system ของเรามากกว่าครับ